Cần giúp: Làm Thế Nào Để Con Bớt Ăn Vạ?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Mebesaau, 25/5/2016.

Tags:
  1. Mebesaau

Mebesaau Thành viên tích cực

Con e gần 10 tháng, càng lớn càng hư, e lại con đầu ko biết phải làm sao các mẹ cho e cao kiến với
    Lúc nào bạn ý cũng dính lấy em lăn đùng ra mè nheo khóc, e dỗ đủ kiểu ko nghe dong khắp nhà cũng ko được 12 h đêm vẫn ko ngủ tình trạng này kéo dài lâu rồi e hoàn toàn mệt mỏi, cứ ôm men đòi ty, e ko có sữa nên ngậm ty là khóc, e sợ ko dám gần con nó lại càng khóc khiến chồng và ông bà cứ chửi nói e phải nịnh, cơ mà em nịnh con vẫn khóc trừ khi bạn ý thích thì mới thôi, con gái mà nghịch luôn chân luôn tay ko vừa ý là gầm lên, rất thích gặm dây điện, nhai túi bóng, cắn quần áo, dứt tóc mẹ, cắn và cấu mẹ, e đau lắm ko biết phải làm sao

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mebesaau
    Đang tải...

2. Mai Râng

Mai Râng Thành viên chính thức

Bé mới có 10 tháng mà gán cho con cái tội là con hư, bé có hiểu hư là gì đâu!!!. Chẳng qua là lần đầu bé khóc mọi người dỗ dành, chiều bé...lần sau bé cứ lập lại hành động mè nheo này. Cũng có thể sức khỏe bé có vấn đề mà mẹ không biết...mẹ kiểm tra xem. Trong gia đình có 3 thế hệ nên việc dạy con cũng hơi khó cho mẹ, nếu mẹ có nghiêm mặt, la con thì ông bà, hay bố lại bênh bé...bé được đà là mè nheo thôi...

Mebesaau thích bài này.
  3. Michelle.Dinh

Michelle.Dinh Thành viên tập sự

Chào bạn,
    10 tháng tuổi là thời gian tăng trưởng mạnh của bé, bé có nhiều thay đổi, nhu cầu ăn nhiều hơn, bắt đầu mọc răng... vì thế tạo áp lực lên bạn.
    Bé khóc nhiều và bố, ông bà cũng không thích điều này, càng làm cho bạn cảm thấy có áp lực.

Hãy thư thư giãn, thả lỏng nhé, cho đến lúc này thì bạn vẫn đi đúng hướng. Sau đây là những việc bạn có thể làm để cải thiện tình hình.
    • Nhu cầu dinh dưỡng của bé tăng mạnh, nên bạn cần tăng tuần xuất sử dụng máy hút sữa để kích lượng sữa ra nhiều hơn. Vì thế, bạn cũng cần ăn đủ chất, uống nhiều nước.
    • Bạn cũng có thể cho bé bú ngoài nếu thực sự không có nhiều sữa, nếu bé không thích mùi của ti giả, đun ti giả cùng sữa mẹ trong vài phút để hết mùi.
    • Khi cho bé bú, bạn cần cho bé bú chỉ một bên ngực trong vòng 30 phut, khi bé dừng bú hoặc khóc vì không thấy sữa, hãy bế bé, trò chuyện hoặc dùng đồ chơi (tránh dùng tv, điện thoại) để đánh lạc hướng bé, chờ sữa xuống. Sữa hậu và sữa cuối giàu protein và chất béo cần vài phút để ra, và hai loại sữa đó là thứ bé cần để có thể no trong ít nhất 2h.
    • Đây cũng là thời gian bé mọc răng nên bé cắn mọi thứ bé thấy, bởi việc cắn làm bé cảm thấy dễ chịu. Hãy mua cho bé đồ chơi gặm răng (có rất nhiều ở siêu thị cho trẻ nhỏ) hoặc bạn có thể làm theo cách cổ truyền của người Anh, cho một củ cà rốt sạch, to (đủ để bé không cắn đứt) vào tủ đá, sau đó cho bé cầm tập gặm. Cách này làm bé dễ chịu hơn nên sẽ ít khóc hơn, nó còn thúc đẩy răng mọc nhanh và giúp bé học kỹ năng gặm cắn... Nếu thấy bé nhét tay vào mồm, đừng đẩy ra quá nhiều nhé, bé càn phải học được cách tìm miệng của mình, tiếp theo là quá trình bé tự xúc ăn mà.
    Và hãy nhớ thả lỏng, trò chuyện với gia đình và chồng để mọi người hiểu và giúp đỡ bạn nhé.

Sửa lần cuối: 30/5/2016
  4. rongcon8888

rongcon8888 Thành viên chính thức

Càng lớn bé càng biết và thấy khi khóc được mẹ dox dành nên càng hay ăn vạ. Đặc biệt tuổi lên 3 bé rất bướng bỉnh, hơi 1 tí traiú ý là ăn vạ

5. bokhoanguyen

bokhoanguyen Bắt đầu nổi tiếng

nhà mình cũng có bé trai,trước hồi gần 20 tháng cũng hay ăn vạ lắm cơ mà mình dùng 1 cách:
    mỗi lần bé ăn vạ là y như rằng mình mặc kệ,những lúc như vậy mình hay làm 1 điều gì đấy mà trc đó bé hay thích làm nên nó muốn chơi với mình thì phải ko được ăn vạ nữa,lâu dần thấy cứ ăn vạ là mình kệ nên giờ ko ăn vạ nữa

asatsuyu1987 thích bài này.
  6. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

m cũng fai áp dụng mí đc. bé nhà m cũng ăn vạ thôi rồi ý. cảm ơn mn đã chia sẻ

bokhoanguyen thích bài này.
  7. bokhoanguyen

Cùng chia sẻ ạ!

8. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

bé ăn vạ thì kệ bé, k dỗ nữa, vài lần nó sẽ đỡ. Hoặc bị ngã thì vờ đổ tội cho bé làm đau sàn nhà, vỡ sàn nhà rồi thì bé tự có ý thức nìn luôn và k khóc nữa, mình dạy bé vậy và giờ ngã tự đứng hay ai trêu gì cũng k ăn vạ nữa.

bokhoanguyen thích bài này.
  9. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

M thì bé qua tuổi đấy rồi và giờ rút ra kinh nghiệm là phải nghiêm khắc với các bé ko thì mệt lắm

Mebesaaubokhoanguyen thích.
  10. bokhoanguyen

đúng rồi chị ạ.chị có thêm kinh nghiệm chăm các bé thì chia sẻ cho em và mn đi ạ

11. levy06

levy06 Thành viên mới

Theo mình thì không nên chiều con quá, nó sẽ thành quen thói và dễ ăn vạ lắm!

12. quangcaopanda

quangcaopanda Bắt đầu tích cực

Theo mình bạn mà cứ chiều con theo kiểu đấy thì sau này lớ lên chỉ khổ con thôi, sống không tự lập được. Mặc cho nó khóc chán thì thôi, mấy hôm thì gia đình cũng quen với môi trường ngay ấy mà.

Mebesaau thích bài này.
  13. Dinh dương ba bau

Dinh dương ba bau Thành viên sắp chính thức

Note lại kinh nghiệm hay thôi, sau con lớn cũng phải triển thế này

14. eximbank.longbien

eximbank.longbien Thành viên sắp chính thức

Lưu ý là không nên yêu cầu bé phải “giữ phép lịch sự” bằng cách trật tự quá lâu đấy nhé (ngoài 30 phút). Hãy xen kẽ thời gian ngồi yên 1 chỗ với việc cho phép trẻ chạy nhảy, khám phá một đồ vật nào đó trong tầm mắt…. Như thế bạn sẽ không phải bực mình, liên tục nói “không” với trẻ nhằm chấm dứt sự quấy rầy mà dường như bé cố tình gây ra.

Mebesaau thích bài này.
  15. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Mình đang thấy cũng giống mn đây. Hic, học hỏi các mẹ.

16. Mebesaau

cảm ơn mẹ nha, em đã cho bạn ý khám phá hết sức, hj, như là nghịch quạt em đã rút dây cắm ra và để bạn ý tự chơi dám sát đằng sau, chỉ được 1 lục là lại ra mở tủ quần áo lôi hết đồ ra, xong chèo lên tắt mở tivi.... dọn dẹp vất vả tý cũng đỡ áp lực hơn rồi mẹ ạ, nhưng sao vẫn ngủ vặt lắm ý em ko biết làm thế nào

đến hôm nay sâu được 10 tháng 10 ngày
    10h30 tối đi ngủ, đêm dậy ti khoảng 3 lần rồi 6h30 dậy mẹ nheo kiểu đòi ngủ tiếp nhưng e dỗ mãi ko được em lại cho xuống đất chơi nhưng cứ lăn đùng ra khóc
    7h30 ngủ tiếp đền 9h30 dậy vẫn mè nheo nhưng đỡ hơn chịu khám phá lung tung em cho ăn được 1 phần 3 bắt con ăn cơm cháo đặc( con nhà em ko ăn bột từ nhỏ hoặc cháo loãng nên em phải nấu như cơm nhưng nát hơn)
    11h30 lại đòi ngủ ty mẹ để ngủ
    13h dậy chơi rất ngoan nghịch lung tung cả nhà tự hát tự nô với mẹ
    16h lại ngủ phải ty mẹ và khóc gắt ngủ
    17h dậy tắm rửa ăn được 1 ít cháo
    19h lại khóc gắt ngủ em pha đủ trò cũng ko đòi chơi nếu cho ngủ là chỉ ngủ 15 phút xong sẽ thức tới 23 h hoặc 1h sáng mới đi ngủ ý ạ, mà ko cho ngủ khóc kinh lắm
    thường thì 8h em cho ăn 1 bữa nữa
    mẹ thấy lịch sinh hoạt của em có bị lỗi ở đâu ko ạ

17. Mebesaau

ui em thích quá, hj, nhưng có mỗi 1 ẻm nên việc ăn uống theo blw cũng thấy ko hiệu quả ý toàn ném đồ đi ko ăn mà 10 tháng rùi

18. Mebesaau

ước gì tư tưởng các cụ nhà em cũng thông như mẹ nó, đau đầu lắm mẹ ạ

19. Mebesaau

cảm ơn mẹ nhé, em sẽ rút kinh nghiệm

20. Mebesaau

cảm ơn mn nha, rất bổ ích,