Thông tin: Giải Đáp Toàn Bộ Thắc Mắc Về Facebook Marketing

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi haianhcomputer, 9/5/2016.

1. Chipchiphaiphong

Chipchiphaiphong Thành viên chính thức

Chi phí quảng cáo tăng like của m cao quá có cách nào giảm k nhỉ chủ thớt
    Và m muốn chọn tính phí theo lượt thích mà k được tính theo lần hiển thị thì cao quá nhỉ T_T

Đang tải...

2. haianhcomputer

haianhcomputer Bắt đầu tích cực

Chị muốn giảm chi phí quảng cáo thì có 3 cách cơ bản :
    1. Thay đổi content, nội dung có call-to-action, phù hợp với đối tượng mà chị hướng tới, đa dạng hóa nội dung, tăng like ko chỉ bằng bài viết, có thể bằng album, video, infographic, App...
    2. Thay đổi đối tượng, đối tượng có tỷ lệ click cao vào quảng cáo của chị, ngoài ra, tuổi càng thấp (cận 13) tỷ lệ click càng cao (vẫn phải tùy vào mảng và nội dung quảng cáo nha c).
    3. Tạo nhiều mẫu quảng cáo, đặt phép thử A/B, tìm ra mẫu phù hợp nhất rồi đổ tiền vào chạy.

THỰC RA, cách tính cơ bản của Facebook, tất cả đều theo LƯỢT HIỂN THỊ (CPM) cả chị nhé.
    Nếu chị nhấp lựa chọn vào "ƯU TIÊN TƯƠNG TÁC", chị vẫn bị tính phí theo hiển thị như bình thường, có điều, facebook nó sẽ sắp xếp cho quảng cáo của chị đến với những người hay có xu hướng comment, vào những giờ ng ta hay comment, like, v...v.
    Nếu chị chưa biết cách tính giá quảng cáo của facebook, em sẽ làm riêng 1 bài về vấn đề này, để cho các mẹ rõ hơn, khỏi bị "mất tiền oan" ko đáng.

bishop thích bài này.
  3. i love Bobee

i love Bobee Thành viên chính thức

Em đánh dấu nhé!

4. haianhcomputer

Em vừa may mắn lên chức Mod tại cộng đồng Isocial, một cộng đồng rất đông những người giỏi về Facebook, Google hay Digital Marketing nói chung..
    Anh chị nào kinh doanh mà muốn update kiến thức cũng như có thêm nhiều kinh nghiệm / trải nghiệm, hãy nhanh chóng join group nhé :D
    https://www.facebook.com/groups/congdongisocial

bishop thích bài này.
  5. Mẹ Solu

Mẹ Solu Thành viên tích cực

rất hay, oánh dấu tối về gửi câu hoi :)

6. haianhcomputer

Thoải mái đi c ơi :h:

bishop thích bài này.
  7. jumhousevn

jumhousevn Bắt đầu tích cực

Bài viết hay quá, cám ơn bạn nhiều

8. haianhcomputer

giúp đỡ đc anh / chị phần nào đó về digital marketing, là nhiệm vụ và niềm vui của em :h:

bishop thích bài này.
  9. minh7296

minh7296 Thành viên tập sự

anh ơi cho e hỏi , e bán mặt hàng thời trang nam , đây là link page của e :https://www.facebook.com/minstore1707/
    Cho e hỏi làm như thế nào để giảm giá thành khi chạy ads với ạ , em dùng AI để target khách hàng mà không hiểu sao lượng tương tác rất ít , ra đơn cũng ít ( cụ thể là e chạy bài https://www.facebook.com/minstore1707/posts/264768093874636 ) giá rất cao , e target theo đúng như kết quả AI giá thầu đề xuất lúc nào cg tầm 1k9-2k5 ) giá ads thực khi chạy thì rất cao 800-1k mà ra đơn rất ít . A có cao kiến gì chỉ bảo cho e với ạ :( . Tks a

haianhcomputer thích bài này.
  10. bichluong688

bichluong688 Thành viên tập sự

Em đã đọc hết các comment và rất mong muốn anh hỗ trợ cho fanpgae của em

1. Chị đang kinh doanh trên sản phẩm gì, link fanpages của chị là gì ?
    Facebook: https://www.facebook.com/Lucychoco16 => Em có cần đổi tên không theo như đọc các bình luận trên của anh thì nó không được tối ưu , em chỉ cần thay đường link hay thay cả tên fanpage luôn

Sản phẩm: Hàng xách tay châu Âu, chủ yếu là Mỹ phẩm và một số vật dụng thiết yếu

2. Chị có cửa hàng không, những lần trước chị quảng cáo theo hình thức nào và chi phí chính xác là bao nhiêu ?

Em không có cửa hàng chỉ bán hàng online. Em có một vài lần chạy quảng cáo trên facebook và trên instagram. Chi phí mỗi lần khoảng 100-200k/ngày chạy trong khoảng 2-3 ngày, nhưng không hiệu quả

3. Chị đã bao giờ nghe đến việc lập kế hoạch quảng cáo và phân tích kháng hàng mục tiêu cộng với chia quảng cáo ra thành hàng chục thâm chí hàng trăm quảng cáo nhỏ để test và thử nghiệm độ nhạy nội dung chưa ? Và chị có chấp nhận bỏ thời gian và thậm chí đầu tư tiền bạc để tiếp cận sâu hơn với những phương thức marketing qua facebook này không ? nếu có, chị hãy trả lời toàn bộ những câu hỏi bên trên của em và chúng ta sẽ tiếp tục

Em có nghe qua cũng có xem một vài video hướng dẫn nhưng cũng mông lung trong việc tạo các quảng cáo không biết mình nên thay đổi ở đâu cho hiệu quả. Rất mong nhận được sự tư vấn của anh để cải thiện tình hình.

11. motcoidive1402

motcoidive1402 Thành viên tập sự

Cảm ơn chủ topic

12. haianhcomputer

Mình đoán bạn là 1 thành viên trên isocial, lập nick lên đây để hỏi phải ko :D mình lẽ ra chỉ trả lời cho các mẹ thôi, nhưng bạn đã cất công sang đây rồi, mình cũng sẽ cố gắng phục vụ bạn tới nơi tới chốn.
    1. Theo mình nhìn nhận, sản phẩm của bạn đánh vào phân khúc giá thấp, (<100k / sản phẩm). Hơn nữa là áo phông, nếu target chuẩn thì đánh vào đúng điểm mạnh giá rẻ thôi cũng có thể ra tiền. Tuy nhiên, mình đánh giá fanpages của bạn trước, 10.000 like nhưng mình đoán số like ảo lên tới 80%, vì sao ? vì lượng tương tác các bài post trong tgian 1-2 tháng trở lại đây của bạn nếu ko quảng cáo cực tệ. Bạn ít đầu tư về content, chủ yếu đẩy chạy sản phẩm, quảng cáo. Có lẽ bạn đánh vào độ tuổi thấp... Nhưng như thế này thì bạn đôi khi chỉ đốt tiền quảng cáo thôi. Sắp xếp bài post khá là ko hợp lý, liên tục post về sản phẩm, ko có bất cứ 1 hành động "chăm" pages đúng nghĩa nào, xin lỗi mình nói hơi thẳng, nhưng đây ko phải là bán hàng, marketing facebook, nó mang thiên hướng hơi thời vụ. Mình khuyến khích bạn nên có thêm những mô tả về sản phẩm và cải thiện thêm chất lượng dịch vụ. Hơn nữa, giao dịch qua thẻ cào để mua thời trang là một cách giao dịch chưa thực sự phù hợp, nếu COD thì lại vướng phải khâu chuyển hoàn, vì với chất lượng sản phẩm như trên hình, khá khó khăn trong việc "khách mua đi mua lại".
    2. Các content bán hàng của bạn không có gì lạ mắt và thu hút cả, những icon cũng không bắt mắt, câu call to action khá hạn chế, lượng chữ phân bố không quá đẹp. 60 kí tự đầu chưa làm nổi bật quảng cáo và khơi dậy giá trị của sản phẩm. Ảnh thì có vẻ bạn sử dụng phần mềm cắt ghép ảnh gì vậy ? Đừng nói với mình bạn dùng paint nhé :v, vì mình nhìn thấy những lỗi cơ bản trong ảnh, như nền logo bị chèn lên ảnh, khiến ảnh có 2 nền, rất thiếu chuyên nghiệp. Với sự chuẩn bị về pages và content bán hàng như thế này, nếu bạn bán được hàng và bán nhiều hàng, thì đích thực là quá ảo diệu.
    >>> Giải pháp : Bạn cần thực sự "chăm sóc" pages đúng nghĩa, cả về nội dung pages, chất lượng pages nếu như muốn bán được hàng. Và về bài viết quảng cáo, nếu bạn bỏ 10 giây, 10 phút cho quảng cáo, thì hàng trăm người khác cũng làm đc như vậy. Bạn ko cho nó sự đầu tư, khó có thể thành công được về mặt marketing.
    Nếu bạn reply lại, mình sẽ tiếp tục tư vấn cụ thể các phương pháp để cải thiện tình hình.
    Isocial Mến lắm :h:

bishop, minh7296Happyfeetvn thích.
  13. Mẹ Anh Bờm

Mẹ Anh Bờm Thành viên tập sự

chào bạn nhờ bạn giúp đỡ mình với
    hiện tại mình đang bán đồ sau sinh
    fanpage của mình đây: https://www.facebook.com/bosausinh/

2. Chị có cửa hàng không, những lần trước chị quảng cáo theo hình thức nào và chi phí chính xác là bao nhiêu ?
    Mình không có cửa hàng, mình bán online là chủ yếu, trước đây mình có chạy qc fb nhưng là do tự học hỏi và là lúc fb chưa cập nhật trình quảng cáo thì mỗi ngày mình chay 100k vẫn có đơn, Từ ngày fb cập nhật lại qc thi đắt mà hầu như ko có đơn, mỗi ngày mình bán được 1 đơn thôi, chung quy mà cứ như thế này thì là lỗ vốn ạ

3. Chị đã bao giờ nghe đến việc lập kế hoạch quảng cáo và phân tích kháng hàng mục tiêu cộng với chia quảng cáo ra thành hàng chục thâm chí hàng trăm quảng cáo nhỏ để test và thử nghiệm độ nhạy nội dung chưa ? Và chị có chấp nhận bỏ thời gian và thậm chí đầu tư tiền bạc để tiếp cận sâu hơn với những phương thức marketing qua facebook này không ? nếu có, chị hãy trả lời toàn bộ những câu hỏi bên trên của em và chúng ta sẽ tiếp tục !
    - mình cũng có chi nhỏ qc để test rồi nhưng test xong thì không biết như thế nào là hiệu quả nữa.
    Mình chấp nhận đầu tư tiền bạc và thời gian để tiếp cận sâu với phương thức fb MKT này
    Rất mong bạn chủ thớt cho mình xin hướng giải quyết được ko?

Sửa lần cuối: 26/5/2016
  14. Happyfeetvn

Happyfeetvn Thành viên tập sự

Em vừa tham gia và thấy link trong isocial facebook dẫn qua topic này. đọc quá thấy bổ ích cho newbie qá. E cũng mới kinh doanh trên facebook. Mong anh giúp đỡ ạ.
    ------------------------------------------------------------------------------------
    Facebook: https://www.facebook.com/happyfeet.hcm/ - Em đang kinh doanh các loại giày cho nữ là chủ yếu, sau này phát triển sẽ theo hướng giày nam và nữ. Vì mới kinh doanh nên giá khá rẻ, rẻ hơn các shop khác từ 20-30%. Anh xem giúp page có cần chỉnh sửa cải thiện gì ko ạ.

Em không có cửa hàng chỉ bán hàng online. Em có chạy quảng cáo. Trung bình khoản 30k/1post/1 ngày. chi phí quảng cáo 2 tuần từ khi lập web tới giờ là 500k ạ. Anh xem ảnh phía dưới.

3. Chị đã bao giờ nghe đến việc lập kế hoạch quảng cáo và phân tích kháng hàng mục tiêu cộng với chia quảng cáo ra thành hàng chục thâm chí hàng trăm quảng cáo nhỏ để test và thử nghiệm độ nhạy nội dung chưa ? Và chị có chấp nhận bỏ thời gian và thậm chí đầu tư tiền bạc để tiếp cận sâu hơn với những phương thức marketing qua facebook này không ? nếu có, chị hãy trả lời toàn bộ những câu hỏi bên trên của em và chúng ta sẽ tiếp tục

đầu tiên em có nghiên cứu các đối thủ, tìm các content hay, thu hút và về chế biến lại. E làm một số post và thử đặt mục tiêu khác nhau ví dụ như sở thích, độ tuổi... Mới test được khoản 3-4 post thôi ạ. Em chạy cũng theo bản năng thôi chứ chưa có kinh nghiệm gì. Em chấp nhận bỏ thời gian và tiền bạc để đầu tư qa marketing facebook vì thấy nó cũng có bước đầu hiệu quả. Chạy 500k em chỉ có khoản 20 đơn hàng ạ. Người ta vào hỏi nhiều nhưng ko chốt được.

Mong anh tư vấn thêm.

Attached Files:

Kích thước file:
      63.7 KB
      Lượt xem:
      63
    Sửa lần cuối: 26/5/2016
  15. HuongGiangho

HuongGiangho Thành viên tập sự

Bạn ơi giupws mình với nhé:

- trước đây chị đã kinh doanh mặt hàng trang sức thời trang cho các bạn teen, nhưng không có hiệu quả, nhưng nay chị muốn tiếp tục. link page: https://web.facebook.com/YAI-Shop-Love-Your-Style-322237371274199/?fref=ts

-Chị không có cửa hàng, chỉ bán online nên cần làm thế nào để khách vẫn tin tưởng?
    - những lần trước chị có quảng cáo, theo tuần, mối lần chạy khoảng 500k, quảng cáo theo hình thức tương tác với bài viết (nhưng cuối cùng bán ko có lãi, like page cũng tăng chậm). chị quảng cáo nhiều lần nhưng tổng lại tầm 3tr :p

3. Chị đã bao giờ nghe đến việc lập kế hoạch quảng cáo và phân tích kháng hàng mục tiêu cộng với chia quảng cáo ra thành hàng chục thâm chí hàng trăm quảng cáo nhỏ để test và thử nghiệm độ nhạy nội dung chưa ? Và chị có chấp nhận bỏ thời gian và thậm chí đầu tư tiền bạc để tiếp cận sâu hơn với những phương thức marketing qua facebook này không ? nếu có, chị hãy trả lời toàn bộ những câu hỏi bên trên của em và chúng ta sẽ tiếp tục !

- về việc lập kế hoạch quảng cáo thì chị có nghe nói nhưng chị chưa có làm :p , việc chia qc ra thành hàng chục qc nhỏ để test thì chưa? Mình có quyết tâm sẽ đầu tư tất cả cho phương thức kinh doanh này nên hãy giúp mình với. Tks!

16. BinhBeBong

BinhBeBong Thành viên tập sự

Lời đầu tiên cảm ơn a Thành Tín đã tạo ra topic chia sẻ cho ae.
    Nhân tiện đây em cũng có thắc mắc muốn nhờ a giải đáp giúp.
    - Em nhập hàng mỹ phẩm trên Hà Nôi về Thái Nguyên bán thì theo a thị trường tỉnh lẻ như của em thì khách hàng có tiềm năng không ạ.
    - E cũng định hướng rõ ràng cho mình là lượng khách hàng mua thì chỉ từ 25-40 vì họ có thời gian rảnh và họ mạnh dạn chi trả nhưng em kb tager thế nào để đến lượng khách hàng này.
    - A có thể xem qua cho em về cái page đc k ạ. Về content về chất lượng hình ảnh, về sở thích...
    - Em cũng đã chạy quảng cáo tương tác nhưng không hiệu quả, theo a thì mặt hàng của em nên chạy lượt xem hay lượt tương tác thì hiệu quả hơn ạ.
    - E cũng đang lên chiến lược kết hợp giữa việc sd sản phẩm với việc đọc sách và mỗi tuần e cũng sẽ làm chuyên mục mỗi tuần một cuốn sách, đi kèm với đò là những câu chuyện về chăm sóc da, làm đẹp mỗi ngày. Như vậy liệu có ổn không và có nên như vậy không ạ.
    Rất mong sớm nhận được câu trả lời từ a :h:

17. nguyenanh86

nguyenanh86 Thành viên sắp chính thức

Chân thành cám ơn bạn đã tạo điều kiện giúp đỡ mọi người.
    Mình thấy đa số các bạn đều hỏi về lĩnh vực kinh doanh thời trang. Nhân đây, mình cũng xin bạn một số chỉ giáo về lĩnh vực giáo dục.
    Bên mình có fanpage: https://www.facebook.com/oxfordenglishvn/
    Bạn có thể đánh giá tổng quát fanpage giúp mình xem cần điều chỉnh gì nữa không?
    Với cả là cho mình hỏi là sao giá mình chạy quảng cáo tương đối cao, tầm 2-3k/tương tác lận, có cách nào khắc phục được không?
    Các quảng cáo của mình thì mình có chia theo độ tuổi, target nhiều vào sở thích về giáo dục và trường học.
    Có thể câu hỏi hơi ngu ngơ tý mong bạn thông cảm vì mình cũng mới chỉ chạy trên kinh nghiệm chứ cũng không được bài bản cho lắm. Hi vọng bạn giải đáp giúp mình để mình có thể nâng cao hiệu quả công việc. Cám ơn bạn nhiều.

18. soicaupro

soicaupro Thành viên tập sự

cho mình hỏi làm sao để quảng cáo fanpage giá rẻ

19. haianhcomputer

Tổng hợp câu trả lời ở 1 post này cho toàn bộ các chị ở trên :
    1. Chị bichluong688 - chị hỏi về nên thay đổi quảng cáo ở đâu cho hiệu quả - ( link fanpages của chị : https://www.facebook.com/Lucychoco16 ) - sản phẩm bán hàng Hàng xách tay châu Âu, chủ yếu là Mỹ phẩm và một số vật dụng thiết yếu. Em có thể thấy sản phẩm của chị như Son, máy đuổi muỗi....
    Ảnh cover fanpages và Avatar của chị khá bắt mắt. Em nghĩ 2 mảng Son (làm đẹp / mỹ phẩm) và máy đuổi muỗi hoặc socola, quần áo... chị nên sắp xếp nó vào 1 album riêng - và có mô tả cho từng album. Nếu chị muốn post riêng từng sản phẩm, nên có các hình thức post thật bắt mắt, đồ làm đẹp bên chị em thấy về ảnh khá OK, đồ gia dụng thì cần chút cầu kỳ về ảnh nữa, để nổi bật thêm nhiều thứ trên ảnh. Avatar của chị rất đẹp, em nghĩ chị nên lồng Add-text vào mỗi ảnh sản phẩm của chị, vừa đề phòng ăn cắp ảnh, vừa tạo tính độc quyền cho pages chị. Số like tương đối ít nhưng lượng tương tác ở mức trung bình, lượng bài viết cũng được chăm chút tốt, có điều chị đào sâu thêm một chút để gợi ý, trả lời thêm cho khách hàng câu hỏi : " tại sao sản phẩm này lại cấp thiết với tôi ? "
    Ví dụ như bán máy đuổi muỗi, chị có thể nêu 1 vài tác hại của các bệnh do muỗi lây truyền, hoặc 1 video trẻ em bị muỗi đốt, sự khó chịu v...v hoặc nêu những sự khó chịu khi dùng sản phẩm diệt muỗi khác như mùi xịt muỗi khó chịu, hay máy bắt muỗi tốn điện... có khá nhiều content chị có thể khai thác và đưa lên tường. Còn về son/mỹ phẩm/làm đẹp, chị cứ làm theo trend cho em, trend là xu hướng trên MXH, là gì ? là soái ca, là hậu duệ mặt trời, đang có trend obama v...v, hãy nắm bắt tốt nhất content chị đưa lên để khiến khách hàng nghe thứ họ muốn nghe c nhé. Còn về quảng cáo, hiện tại, chị cứ cải thiện thêm về số lượng content trước đã, theo em cần có thêm vài ghi chú, hướng dẫn thanh toán nếu ở xa, có các feedback khách hàng, mảng khách hàng này họ rất hay để ý comment của người mua, feedback chị hãy làm 1 ghi chú gắn theo, hoặc album là tốt nhất. Em sẽ tư vấn để chị đầu tư quảng cáo cho chị vào thời gian tiếp theo c nhé

Chúc chị bán hàng may mắn :h:

bishopbichluong688 thích.
  20. haianhcomputer

2. Mẹ Anh Bờm - chị đang hỏi em về pages của chị : https://www.facebook.com/bosausinh , bán đồ sau sinh, với 45.000 like, 1 lượng like tương đối lớn như thế này, mà có chỉ số tương tác của những bài post 1 tháng trở lại đây tương đối thấp, nếu ko muốn nói là rất thấp ( cao nhất em thấy là 20like, điều này cho thấy, có thể pages của chị sử dụng các phương pháp tăng like không tự nhiên ). 14-5 và 13-5, và 1 bài post đầu tháng 5 được chị chạy quảng cáo ( em đoán vậy), cũng thu được lượng like / comment khá ổn, tuy nhiên về mặt hình ảnh, em đánh giá chưa cao về chất lượng ảnh. Kích thước ảnh của chị cũng chưa thực sự phù hợp với mẫu quảng cáo. Tuy vậy, chị đã có bài viết feedback, thời gian gần đây đầu tư content khá nhiều, 1 ngày phủ 2-3 bài post, tuy nhiên, em ít thấy post "chất", đa số ảnh chưa được đầu tư kỹ lưỡng và copy nội dung nữa, điều này là không tránh khỏi khi chị ít thời gian, em nghĩ việc chị đầu tư thêm về hình ảnh là cần thiết, ví dụ chị có thể chụp ảnh về mẫu quần áo đó riêng thôi và ghi mã số, đính kèm logo/nhãn hiệu của chị. Phần mô tả của pages chị không nên để danh mục "nhà kinh doanh" nên chuyển danh mục cửa hàng để có thể mô tả địa điểm, thuận tiện nếu chị lên top google sau này....
    Còn khá nhiều điều em muốn chia sẻ với chị, nhưng trước tiên là những nội dung trên trang của chị cần phải có mục tiêu, kịch bản nhất định theo từng ngày trong tuần, và nắm bắt được xu hướng ngành.
    Ví dụ, thời gian này là thời gian khá nóng, khi chị viết bài quảng cáo cho đối tượng ở HN, chị cần nêu bật nên chất vải sản phẩm của chị thoáng mát, dễ chịu như thế nào chẳng hạn, cái này thuộc vào độ nhạy của người làm content nữa, em tạm thời dừng việc chia sẻ cho nhà chị tại đây, về quảng cáo, em xin chia sẻ trong 1 buổi sau, em sẽ tổ chức cụ thể cho tất cả các mẹ follow em :D đồng ý ko chị :D

bishopbichluong688 thích.