Thông tin: 7 Lời Khuyên Giúp Bạn Quản Lý Tiền Bạc Hiệu Quả

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi quanlytienbac, 23/12/2015.

1. quanlytienbac

quanlytienbac Thành viên tập sự

Vấn đề chi tiêu không hợp lý thường bắt nguồn từ những thói quen cá nhân. Vậy làm thế nào để có một phương pháp quản lý tiền bạc hiệu quả ? Thì đó vẫn còn là một câu hỏi đang được nhiều người quan tâm. Dưới đây là 7 lời khuyên dành cho bạn.

1. Theo dõi chi tiêu hàng tháng của bạn.

Có rất nhiều người họ không biết số tiền phải bỏ ra hàng tháng cho các khoản chi tiêu hàng ngày của mình là bao nhiêu? Chính vì vậy việc viết ra một quyển sổ các khoản chi tiêu hàng ngày là rất quan trọng.

2. Hãy chắc chắn rằng bạn có một khoản tiền tiết kiệm hàng tháng

Hãy tiết kiệm cho mình mỗi tháng ít nhất khoảng 10% tổng tiền lương của bạn nhé! Số tiền này sẽ giúp bạn trong những trường hợp khó khăn không lường trước được hay trường hợp khẩn cấp xảy ra.

3. Thanh toán các hóa đơn hàng tháng của bạn đúng thời gian và tránh trả tiền muộn

Kiểm kê hóa đơn hàng tháng của bạn thường xuyên và làm nhắc nhở cho chính mình mỗi khi hóa đơn đến thời hạn cần thanh toán. Bằng cách đó bạn có thể tránh những lệ phí trả trễ tốn kém. Phương pháp tốt nhất là thanh toán số tiền cần trả cho các hóa đơn ngay khi họ đến lấy.

4. Lựa chọn ưu tiên cho chi tiêu

Bạn phải xác định những gì thực sự quan trọng với bạn trước khi quyết định bỏ ra một khoản tiền. Hãy chắc chắn rằng bạn đã có kế hoạch và đây là ưu tiên quan trọng nhất.

Một cách quản lý tiền bạc khôn ngoan là hãy tạo 2 tài khoản: một cho nhu cầu thiết yếu (điều bạn cần) và một cho chi tiêu tùy ý (những mong muốn bộc phát). Bằng cách đó, bạn sẽ kiểm soát tài chính một cách dễ dàng hơn.

5. Học cách tiết kiệm thông minh

Đừng tiết kiệm theo kiểu “tiết kiệm càng nhiều càng tốt” mà hãy đặt mục tiêu tài chính trong bối cảnh cụ thể để biết chính xác bạn cần tiết kiệm bao nhiêu và bao lâu thì đạt được mức tiết kiệm đó. Lời khuyên của Mindy Crary – hướng dẫn viên lập kế hoạch tài chính – là: Xác định mục tiêu càng rõ ràng bao nhiêu thì bạn càng có động lực thực hiện bấy nhiêu, và từ một mục tiêu ban đầu, hãy xây dựng các kế hoạch nhỏ hơn xung quanh nó.

6. Học cách nói về tiền

Có rất nhiều người họ luôn nghĩ rằng vấn đề tiền bạc là một vấn đề tế nhị và họ thường tránh đề cập trước mặt nhau, họ luôn suy nghĩ một mình và điều đó vô tình đã làm cho chính bản thân họ trở nên căng thẳng dẫn đến sự bức bối và kéo theo nhiều mâu thuẫn khác.

Chính vì vậy hãy thường xuyên nói chuyện về tiền với vợ hoặc chồng bạn để cùng nhau đưa ra hướng giải quyết và có một phương pháp quản lý tiền bạc hiệu quả hay bạn cũng có thể nói chuyện với bạn bè của bạn, điều đó cũng giúp cho bạn có thêm nhiều kinh nghiệm về việc quản lý tiền bạc cá nhân .

7. Học cách tiết kiệm cho hưu trí

Nhà thiết lập tài chính Mina Ennin Black, người sáng lập Wealth Essentials Money Management cho biết: Khi nghỉ hưu, mọi người thường chọn các khoản đầu tư đơn giản và hi vọng nó sẽ sinh lời, chỉ hi vọng thôi, rồi bỏ mặc nó. Gửi tiết kiệm ngân hàng là một ví dụ.

Hãy bắt đầu chủ động suy nghĩ về khoản tiền hưu trí của bạn. “Đầu tư vào thị trường chứng khoán có thể là một giải pháp tốt khi bạn không muốn làm ăn với ai”, Alisa Wilke – giám đốc phát triển sản phẩm cho SALT – gợi ý, “Nhưng điều bạn cần làm là đảm bảo đa dạng hóa các khoản đầu tư của mình để giảm thiểu rủi ro. Bạn không nên chỉ đầu tư vào duy nhất một lĩnh vực bất kỳ”.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quanlytienbac
    Đang tải...

2. mebetee

mebetee Thành viên sắp chính thức

Quản lí tiền bạc hiệu quả là cả 1 bài toán đau đầu luôn ạ. Lúc trước em cũng khổ tâm cái này lắm nhưng nhờ có cả 2 vợ chồng cùng nhau tính toán nên nó cũng đỡ. Giờ thì được cái chồng em thích đầu tư nhà đất và cũng có tính toán nên không lo lắng lắm. Chồng em thì tiên quyết muốn mua nhà Vinhomes cho nó an toàn đó ạ. Chi tiêu hiệu quả không chỉ là tiết kiệm thôi mà còn là biết đầu tư để nó sinh lời nữa ạ.

3. kato2016

kato2016 Thành viên chính thức

Mình tự tin trong cách quản lý tiền, nhưng chẳng có tiền để quản lý, huuu

4. hungcongpvc

hungcongpvc Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn nhé

5. luvinnguyen

luvinnguyen Thành viên chính thức

Cái quan trọng là phải chi cái gì cho đúng cái đó và ít nhất phải có 1 khoản tiết kiệm. Sau khi có 1 khoản tiết kiệm kha khá rồi thì nên dùng tiền tiết kiệm đó để đầu tư. Nếu là em thì em sẽ chọn đầu tư vào bất động sản để có khả năng sinh lời cao.

6. nguyenminhthuchien

nguyenminhthuchien Thành viên đạt chuẩn

Vinhomes thì em nghe uy tín và giao nhà đúng hẹn nhưng mà chưa biết đầu tư dự án nào? Nhà chị đang đầu tư dự án nào vậy?

7. mebetee

Nhà em đang cân nhắc Vinhomes Golden River ạ. Vừa để ở và cũng có thể cho thuê đều rất ổn.

8. nguyenminhthuchien

nguyenminhthuchien Thành viên đạt chuẩn

Khu Ba Son đúng không ạ? Tiềm năng đầu tư của khu này cũng cao lắm. Tiến độ nhanh nữa. Đi ngang mà thấy làm ngày đêm.

9. me iu nghé

me iu nghé

có một khoản tiền tiết kiệm hàng tháng là cần thiết, phòng thân mà!

10. bili_tran

bili_tran Trở Ngại Càng Lớn Vinh Quang Càng Lớn

Cái này cũng làm mình khó sử đây.
    Tuỳ hoàn cảnh tuỳ ng

11. nhungtrung2017

nhungtrung2017 Nhung Nguyễn

Nói chung vẫn còn nhiều cái không thể triệt để được

12. mebetee

Đúng là khu Ba Son đó. Ngoài tiềm năng đầu tư thì để dành để ở cũng được lắm vì khu này vừa an ninh, khu sinh thái, tiện ích tích hợp nên sống sẽ thoải mái lắm.

13. baybe_0

baybe_0 Thành viên đạt chuẩn

e cũng là sinh viên mỗi tháng tích 1 chút.cũng đk kha khá vs sv thôi chứ vs ng đi làm chắc k là bao nhiêu.
    con bạn vay trả nợ cho ng iu mà không cho vay thì ngại cho vay thì k biết bao h nó trả.ấy thế mà e vẫn cho vay đấy.
    đến h là hơn 1 năm oy.vay k lãi lủng j cả.mà tiền thì mất giá.không biết bao h nó ms trả nữa.
    lúc cho vay thì k sao.lúc đi đòi thì như là mình đi xin tiền ý o_Oo_Oo_O

14. Mẹ Tí sún

Mẹ Tí sún Thành viên tích cực

Nói với nó đang cần tiền, thu xếp trả để (đóng học phí, học thêm gì gì), bảo nó tháng sau trả luôn, không thì nó vay đâu trả vì mình đang cần, mình không vay ai được. Cho bạn bè vay, lại vay cho người iu trả nợ nữa thì rủi ro cao rồi, nhỡ chúng nó chia tay thì ai trả mình nhỉ?:confused:. Chị có kinh nghiệm cho bạn bè, người quen vay tiền, nói chung một là mất, hoặc đòi được thì mất bạn luôn (lá số không có tay chơi bạn mà), hãn hữu có 1 người uy tín vay hẹn trả đúng thời hạn thì thỉnh thoảng họ cần vẫn an tâm móc túi ra cho mượn.