Cần giúp: Các Mẹ Ơi Cứu Em Với. Em Bị Nứt Cổ Gà, Đau Quá

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi MeSuuSuu, 2/10/2010.

1. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

"Sao mình cứ bị "nứt cổ gà" mãi thế này.... Edit Blog Entry
    on 09-16-2010 at 03:03 PM (158 Lần đọc)

Trời ơi đọc kinh nghiệm của các mẹ mãi, làm mãi sao vẫn bị nứt cổ gà. Mỗi lần cho con bú trời ơi đau quá thôi. Nhiều khi bảo con là thôi mẹ đau quá rồi...chảy cả nước mắt mà con vẫn...ti.
    Nhìn con ti ngon lành nhưng ôi mẹ cứ đau buốt tới tận tim ấy. Có mẹ nào bị tình trạng như e ko.? Ngày đi làm bôi thuốc. Tối về cho con ti vậy mà vẫn đau. "

Em copy ở blog đoạn trên là vì e bị đau quá mà không thấy ai có kinh nghiệm giúp e.
    Em bôi Bepanthen nhưng không khỏi. Em quyết định sang bôi thuốc đau mắt mỡ, nó cũng đỡ, nhưng khi cho con bú lại bị đau
    Đến giờ là hơn 2 tháng e chịu đựng rồi. Thậm chí vầng chung quanh đầu ti giờ cũng bị đau, mỗi lần cho con bú xong nó còn bị rớm máu. Ôi mặc áo khi làm đi lại trời ơi đau quá. Hôm qua em còn bảo ox là "hay e cai sữa cho con chứ e ko chịu được nữa"
    Có ai giúp e với Em xin cảm ơn lắm lắm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeSuuSuu
    Đang tải...

2. missshine1984

missshine1984 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Các mẹ ơi cứu em với. Em bị nứt cổ gà, đau quá

Chị ơi, trước hết để giải quyết tình trạng đau này chị có thể mua một bộ núm trợ ti của medela để chụp vào mỗi lần cho con ti sẽ không bị đau.
    Chị đừng bôi thuốc lung tung vào đó mà nên đến bác sỹ hỏi loại thuốc chuyên dụng để bôi ti khi bi nứt cổ gà, em đã quên mất tên rồi nhưng chắc chắn có đó chị.
    Cuối cùng, theo bác sỹ khuyên em hồi em bị mất sữa thì nguyên nhân lớn nhất khi mẹ mất sữa hoặc bị đau là do cho con bú không đúng cách, chị thử xem lại xem bé nhà mình bú đã đúng cách chưa chị nhé
    Chúc chị mau khỏi và có nhiều sữa cho bé ti

3. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

Cảm ơn mẹ missshine1984 rất nhiều.
    Mình sẽ đi mua ngay núm trợ ti mới được. Không thì không thể chịu nổi hy vọng sẽ khỏi sau vài hôm hehe vui quá

4. cunmitu

cunmitu Thành viên mới

Trước mình sinh được 1 tuần thì bị nứt cổ gà bên ti trái. Đau ơi là đau, mỗi lần con ti là mẹ rơi nước mắt. Mình nhiều sữa không cho ti thì bị tắc rồi u cục lên. Mình lên mạng đọc thấy nói là giã mồng tơi với mấy hạt muối rồi đắp vào. Mình làm mỗi ngày 1 lần, không cho con ti bên đó nữa. Khi con ti bên phải thì để cho bên trái tự chảy. Đến ngày thứ 3 thì khỏi, cho con ti cũng hơi đau một chút thôi. Đến ngày thứ 4 thì khỏi hẳn. Mình hiểu cảm giác đau đó khủng khiếp thế nào rồi. Chúc mẹ nó mau lành.

5. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

Ðề: Re: Các mẹ ơi cứu em với. Em bị nứt cổ gà, đau quá

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ nha.
    Sáng nay mình cho con ti mà đau quá kêu lên"con ơi mẹ đau quá thôi nhé ...nhưng con vẫn ti "đến giờ đi làm vẫn nhức. Trời ơi...
    Làm như mẹ nó thì hay quá. Nhưng mình nhiều sữa lắm hôm nọ mình cũng thử để 1 ngày 1 đêm ko cho con ti cũng đỡ lắm. Nhưng ngực căng lên đau lắm.lại còn khó chịu nữa

6. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

Các mẹ ơi. Mình đến chết mất. Tối qua đi làm về nghe các mẹ nói tất tưởi đi mua núm trợ ti. Hàng của NUK 143/1 bộ. Hí hửng chắc là đỡ đây. Lừa mãi con gái mới ngậm ti. Nhưng con gái thấy lạ. Cắn cho một cái ui trời, đau điếng người tưởng không sao. Vì con thấy lạ con cắn rồi rật cái núm ấy ra và cầm xem xem mẹ nhìn lên ôi hóa ra đã bị chảy máu rồi con gái tớ vứt luôn cái núm ấy đi và ...ti tiếp. Làm thế nào lừa được con gái bây giờ. Con gái tớ 6 hôm nữa là được 11 tháng?

7. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

Nhiều lúc tớ tự bảo hay là mình cai sữa nhỉ chứ đau lắm.
    Hôm kia tớ đi 3 cửa hàng mới mua được thuốc theo mọi người nói. Thuốc purelan 100 đắt thật 150k/7g. Trông như tuýp tra mắt mỡ mà tớ dùng trước có 2k. Tớ mua ở Bibo 76 Thái Hà đấy.
    Bôi 2 hôm nói chung là thấy ổn lắm. Hy vọng con gái đừng cắn ti mẹ nữa là mẹ khỏi.
    Mẹ nào bị cứ mua loại này mà dùng. Ah tớ còn thấy ghi là không cần rửa sạch trước khi cho con bú. Nhưng cứ an toàn là trên hết các mẹ cứ rửa sạch đi vì dù sao nó cũng là thuốc mà

8. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

(Mõ Làng)kinh nghiệm này hay đây,Cọp Hẹc giờ 6 tháng cũng đang cắn mẹ đây này. híc

9. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

là sao hả bà? Tôi ko hiểu?...........

10. Binhcoi81

Binhcoi81 Thành viên rất tích cực

Tơ trước cùng bị nhưng đi làm không cho bú 1 hôm là khỏi. mỗi lầm trước khi cho con bú lấy khăm ấm lau đầu ty và bú song cũng vậy thế là tự khỏi không bôi thuốc gì cả vì mình sở khi rửa không hết bé bú vào sẽ ảnh hưởng đến bé.

11. Mevac

Mevac Thành viên tích cực

Mình thì lấy lá rau ngót, rửa sạch, giã nát lấy nước bôi vào chỗ bị đau. Bôi liên tục ( khoảng 1 tiếng/ lần). đến ngày thứ 3 thì khỏi.
    Khi chưa khỏi, tuyệt đối không cho bé bú bên ti này. Để không bị đau tức vì sữa căng, bạn hãy lấy 1 cái cốc hoặc cái lọ thủy tinh (miệng nhở cỡ 2 đốt ngón tay) cho 1 que diêm đang cháy vào. Đợi 1 lúc cho diêm tắt thì bạn nhanh tay úp miệng cái cốc ấy vào đầu ti. Sữa sẽ từ từ chảy ra. Làm như vậy bạn sẽ thấy nhẹ người lắm, chứ ko đau rát như khi bạn vắt sữa đâu.
    Chúc bạn nhanh khỏi.

12. thanhngoc3003

thanhngoc3003 Yêu Cún và Tommy

mẹ nào bị nứt cổ gà thì mình có cái mẹo này. rẽ hành rửa sạch dún nóng lấy nứoc đó lau đầu ti. hoặc lấy rau ngót giã nhỏ cho cho lên.
    còn đơn gian hơn là mua kem medela bôi cũng hết.
    mình cũng bị nên biết mà

13. Conlatatca

Conlatatca Khohangxuat

Hihi...
    Em cũng khổ về cái vụ này mà không biết kể khổ cùng ai. Giờ thấy cũng có nhiều mẹ đau như mình nên cũng chia sẻ tí chút.
    Con em mới được 13 tháng mà em bị đứt cổ gà đến 4 lần rồi ạ. Bôi các kiểu rồi không khỏi, đi khám 1 bác sĩ, ông này khuyên có thể dùng thuốc trị hăm cho bé để bôi, kiêu betbathen y ạ nhưng loại này là dặc trị ạ: TRIAPREMIN- tên thuốc màu đỏ ạ. Em dùng sang ngày thứ 2 thì khỏi ạ. (ngày bôi 2 lấn- sáng-trưa vì tối bé bú suốt mà)
    Ông ấy có nói là không cần rửa trước khi ti nhưng cứ cẩn thận là trên hết các mẹ nhé.
    Chia sẻ một chút với những mẹ bị đau như mình.

14. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

(Mõ Làng)học các nàng mới được, nhà mình chưa bị nhưng cứ có tí kinh nghiệm nào là phải học. Biết đâu có lúc bị, nuoi con nhỏ thì không nói trước đc cái gì

15. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

Cảm ơn Mevac nhe. Nhưng mình bị cả 2 bên cơ. Nên không biết làm theo cách của mẹ nó có khỏi không nhỉ. Mình bị 2 bên nên cứ hôm nay cho bú bên này. Bên kia bôi thuốc ngày mai lại đổi ngược lại nên mãi chẳng khỏi, bây giờ còn bị bong tróc cả da xung quanh vầng vú nữa, đỏ rát kinh khủng. không biết làm thế nào nữa mình bị như thế này 2 tháng nay rồi. Đi làm thì thôi chứ về nhà là huhu...

16. tomdeptrai

tomdeptrai Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó bôi cái loại kem hăm Bepanthen của trẻ em ý đỡ nhiều đấy.

17. chuc be ngu ngon

chuc be ngu ngon Thành viên chính thức

Trước đây mình cũng bị, bôi bepanthen ko khỏi... cuối cùng là cai sữa cho con lúc 17 tháng.

18. thanh_thuy4148

thanh_thuy4148 Bắt đầu tích cực

Nhóc nhà mình mới hơn 9 tháng, toàn ngậm ti mẹ đau và rát kinh khủng, mua núm trợ ti về nhưng con ko chịu dùng, cứ nhìn thấy là cáu khóc.
    thấy các mẹ bảo dùng lá rau ngót mình cũng về thử xem sao. mà mình toàn say rau ngót nấu bột cho con ko biết nước đó bôi lên có đỡ ko nhỉ?

19. me_yeu_cuty

me_yeu_cuty Thành viên tích cực

Chào bạn,
    Ngày trước mình sinh, minh không bị nứt cổ gà như bạn nhưng bạn mình bị, còn mình bị tắc sữa. Mình thấy mẹ mình bảo lấy lá chó đẻ (các cụ ở quê gọi thế) vừa luộc ăn vừa giã rồi đắp lên cũng được. Bạn thử làm xem có được không nha. Chúc bạn nhanh khỏi.
    thân,

20. Heo_luoi83

Heo_luoi83 Mẹ yêu Bông nhất

Nay mới ngó qua cái này, thấy mesuusuu kêu quá trời, khổ thân mesuusuu quá, mình lúc đầu mới cho bé Bông nhà mình ti cũng có hiện tượng này (mới chớm thôi) sợ quá cuống cuồng đi hỏi xem phải làm thế nào (mẹ Bông nhát đau lắm), và cuối cùng đc mách là mua dầu gấc về bôi lên đầu ti. Làm theo, và kết quả mỹ mãn, đầu ti lại còn mềm hơn nữa chứ. Mesuusuu dùng purelan100 cũng đc, nghe mọi người khen lắm. Mình cũng đang định mua để phòng cho con khi mùa hanh khô đang đến, nghe đâu dùng cái để tránh da bé ko bị khô nẻ cũng tốt lắm.