Cần giúp: Các Mẹ Kế Toán Cho Em Lời Khuyên Với Ạ :(

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi nhungbaby, 24/6/2016.

1. nhungbaby

nhungbaby Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi e đang băn khoăn quá. Các mẹ cho e lời khuyên đc ko ạ
    E năm nay 23 tuổi học đại học ngành ngân hàng đã ra trường rồi. Lúc trước thì e có làm ở học viện anh ngữ được tầm 5 tháng trên Hà Nội. Sau đó người yêu e vì 1 số lý do nên chuyển hẳn về quê làm. 1 thời gian sau e cũng theo về luôn. Đến bây giờ nghĩ lại ko biết lựa chọn ý của e đúng hay sai nữa :(.
    E về quê học và phụ giúp làm kế toán ở nhà cô ny e (ny e bảo e qua cô học kế toán để xin việc ở quê cũng dễ hơn). Cô cũng vừa dạy vừa bảo e làm hộ gì e làm đấy. Tính đến giờ học được tầm 4 tháng mà e vẫn lơ mơ lắm , chưa tự lên bảng cân đối đc. Kiểu mất gốc r ý. Nhưng cô lại khen bảo có tố chất làm kế toán!? Xong đùng cái cô bảo e đi làm cho 1 công ty tư nhân nhỏ. Làm cả kế toán kiêm hành chính kiêm chân sai vặt luôn.
    E làm được gần 1 tuần thì thấy chán nản, ko có cảm giác thích với hăng say đi làm như đợt e làm ở trên Hà Nội. 1 phần vì cơ sở vật chất chỗ này ko được tốt. Giờ làm việc thì từ 7h-11h chiều từ 1h30 -5h. Nhưng ngày nào e cũng phải ở lại làm về muộn thêm 30'.
    Công việc thì sáng đến quét nhà đun nước hãm ấm chè, làm các sổ ứng, thu, chi, giấy tờ... Ngoài ra có ai sai đi photo hay đi nộp gì thì e đi đấy. Mà ở đây là công ty xây dựng nên toàn công nhân con trai thôi có mỗi e với chị thủ kho là con gái. Đi làm chẳng nói gì ngoài chuyện công việc. Có khi e thử đổi chủ đề cho đỡ căng thẳng mà ko ai nói gì bơ e luôn. Lương 3tr5 /tháng các mẹ ạ.
    Nhiều lúc nghĩ có khi mình chẳng hợp với nghề này đâu. Nhưng mất công học rồi chẳng nhẽ lại thôi. Lúc lại nghĩ giá mà ko về quê vẫn làm ở Hà Nội, nhưng xác định muốn tiến đến hôn nhân thì vẫn phải về thôi.
    Giờ e phân vân giữa 3 lựa chọn:
    1 là e vẫn tiếp tục làm ở cty này để có thêm kinh nghiệm (nhưng thật sự e ko thích làm), cô cũng bảo học mấy cũng ko bằng đi làm 1 t/g là tốt nhất nhưng đi làm ko thấy thoải mái và ham.
    2 là e xin nghỉ và quay lại học cho thật chắc nghiệp vụ rồi mới xin đi làm sau (ko biết e học bao h mới chắc nữa chứ e thấy kế toán nó cứ trừu tượng khó hiểu như triết ý )
    3 là e từ bỏ luôn nghề kế toán ạ.
    23 tuổi rồi mà e chưa định hướng được cho công việc của mình :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhungbaby
    Đang tải...

2. jadecloudshop

jadecloudshop

Vấn đề này thì k cần kế toán cũng cho em lời khuyên được. Em 23 tuổi, chưa định hướng được vì em đang được cả người yêu và cô người yêu định hướng giúp em. Em đang làm một nhân viên văn phòng bình thường k chuyên môn, nghiệp vụ gì hết, cái gì cũng biết một ít, cái gì cũng phải động tay làm, đây là công việc phổ biến của những bạn mới ra trường thích tìm việc văn phòng.

Nếu em định nghỉ để đi học thêm nghiệp vụ kế toán cho chắc em quan sát thêm họ có cần không hay chỉ cần một người làm tổng hợp, nếu để học cho chắc em vừa cần lý thuyết và thực hành song song, sau khi học em sẽ có định hướng xin vào đâu chưa hay vẫn quay lại đó, nếu quay lại có còn chỗ cho em k?

Môi trường làm việc toàn đàn ông thì cũng bình thường, việc ai ng đó làm, sẽ còn dễ chịu hơn em làm việc với toàn phụ nữ đấy.

Theo chị, dừng lại một nhịp nghĩ xem em đang muốn gì? Cần gì? Chứ k phải nghe người này, người kia, họ có quyết định cuộc đời em được k hay họ lợi dụng sức lao động của em. Mới 23 tuổi, còn nhiều cơ hội, đến tận tuổi 32 chị mới thực sự tìm thấy đam mê và con đường sự nghiệp của mình, không bao giờ là chậm, k bao giờ là muộn tại bất cứ thời điểm nào em muốn.

P/s: Ngày ra trường chị cũng làm vị trí công việc tương tự như em. Một lời khuyên cho em: Hãy làm người công việc cần mình, nếu em cứ cần việc em mãi mãi chỉ là chân sai vặt. Nhờ phương châm đó, chị đã kiếm không ít tiền ở cty đầu tiên mình làm, cách đây 10 năm nó gấp 4 lần thu nhập hiện tại của em.

3. quangcaoalphabeta1

quangcaoalphabeta1 Bắt đầu tích cực

Em đừng yêu cô gái ấy nữa. Nói ngắn gọn thế em có hiểu hết tất cả không nhỉ?

Sửa lần cuối: 27/6/2016
    toanphongthuyBDS thích bài này.
  4. minipanda

minipanda Bắt đầu nổi tiếng

Chuẩn rồi, tớ cũng đang định nói như thế.

quangcaoalphabeta1 thích bài này.
  5. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

Bạn về quê để theo người yếu thì cũng không ccos gì là sai. Nhưng theo mình thì, bạn đang làm ở chỗ mới thấy không thoải mái không làm được gì và không học hỏi được nhiều. Thì bạn có thể tìm công việc khác nó phù hợp với mình, trước ở Hà Nội bạn làm gì thì giờ xin làm việc ở đó. Bạn nên có 1 công việc riêng của mình thì sẽ tốt hơn là bị sắp đặt.

Huongnt 89 thích bài này.
  6. Huongnt 89

Huongnt 89 Thành viên tích cực

mọi thứ rồi sẽ ổn thôi. không cần thiết quá hoang mang

7. mu00013

mu00013 Thể thao Thiên Trường - Vì sức khỏe cộng đồng!

Theo mình thì bạn nên đi học cho chắc rồi xin đi làm chỗ khác. Đang trẻ nên vẫn còn nhiều cơ hội mà bạn.

8. toanphongthuyBDS

toanphongthuyBDS Thành viên tích cực

Comment đắt giá nhất sau khi sửa "chàng trai" thành "cô gái" ;);)nên không like không được lun.
    Mình thì ủng hộ hoàn toàn những gợi ý của chị Vân dành cho bạn. Hãy làm công việc nào nó cần mình ý, rồi bạn sẽ ham thích nó.
    Bây giờ chỉ cần đặt một câu hỏi ngược lại thôi: bạn vẫn làm như thế, trong môi trường đó, mức lương là 35tr/ tháng thì những vấn đề như:
    - môi trường toàn con trai
    - toàn nói chuyện công việc
    - toàn làm việc vặt, trà nước, photo
    - không có cảm giác ham công việc
    liệu có còn là lý do để bạn chán nản không.

Bạn đưa ra rất nhiều giải pháp nhưng đều không có đích đến cụ thể. Ngay trong mỗi giải pháp bạn còn chưa biết kết quả lựa chọn đó là như thế nào cơ.
    Những mục tiêu bạn đang mong muốn là gì:
    - tiến tới hôn nhân với ngy?
    - có một công việc mình đam mê?
    - được tự do không phụ thuộc ai?
    Quy luật rất đơn giản là nếu bạn an phận, chỉ mong đạt 1 thứ thì 2 điều còn lại hãy coi nó là chuyện nhỏ; trong một trường hợp khác, bạn muốn cả 3 thứ thì phải có tranh đấu và trả giá bằng thời gian, trí óc và tình cảm.
    Nghe theo lời khuyên của chị Vân là ổn nhé bạn.
    Thân!!

quangcaoalphabeta1 thích bài này.
  9. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

nói chung là cái quan trọng vẫn ở bạn, kế toán là một nghề nhạy cảm, mỗi công ty lại theo một cách làm việc khác nhau, bà chị ck mình 86 cũng làm kế toán nhiều năm mà bây giờ chuyển qua làm cho bên nhà sách ong mật cũng gặp nhiều vấn đề lắm, nếu có điều kiện có thể đi học thêm 1 lớp kế toán thực hành cũng được bạn nhé còn nếu ko quyết tâm theo nghề và gắn bó với nghề thì dừng ngay khi không quá muộn

10. quangcaoalphabeta1

quangcaoalphabeta1 Bắt đầu tích cực

Bác rất tinh ý, một phần là vì người ta nữ tính quá. Hơi có phần hổ thẹn trước bàn dân thiên hạ. Cúi đầu xin lỗi và xin đền bù 500 triệu.

toanphongthuyBDS thích bài này.
  11. MeGiangkhai

MeGiangkhai Bắt đầu nổi tiếng

Ko hiểu sao các bạn nữ lại phải phụ thuộc vào người yêu thế. Theo người yêu về quê để làm một công việc mà mình đang nghĩ bạn ko có 1 tí hứng thú nào với công việc đó.
    Bạn nên có sự nghiệp và 1 công việc ổn định trước khi cưới thì sau khi cưới rồi mới ko bị phụ thuộc vào kinh tế của chồng.
    Giờ về quê bao năm học hành chả phát triển được gì.
    ở Hà Nội thiếu gì việc bạn có thể làm được.