Cần giúp: Các Bố Mẹ Ơi!e Có Cái Tuổi 31 Mà Đầu Óc Thì Chỉ Có 18,20. E Lạc Lối Trong Cuộc Sống Này...

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi winbanthan, 11/7/2016.

1. winbanthan

winbanthan yêu thương

Thật ấm lòng..vì nhận được những tấm lòng của mọi người
    Giờ e đã gần hiểu ra mọi sự
    E đã nhận thấy.Chỉ có bản thân mình mới giúp được chính mình...
    Cuộc đời là pải bế tắc,để trưởng thành...
    Và con tim đã vui trở lại
    Cảm ơn mọi người...
    Chúc tất cả mọi người bình an

Xem thêm các chủ đề tạo bởi winbanthan
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

hãy hít thở thật sâu và nghe mình nói...
    hãy tìm đọc...vì sao Bầu Đức, Bill Gates, Harland Sanders(cha đẻ gà rán KFC)...họ ko học cao, có những lúc cũng tuyệt vọng chán trường....mà họ lại trở thành tỷ phú...vậy học có phải là con đường duy nhất để em hơn người ko? thay vào đó, hãy nghĩ xem...mình giỏi ở cái gì...mình đam mê cái gì...từ đơn giản trong tầm tay mình thôi...đừng quá xa vời...
    - Hiện giờ chỉ còn học tiếng Anh là niềm thôi thúc khiến e yêu đời, nhưng e gần như bất lực,,,Thời gian đã ko quay trở lại....
    biết nó ko quay trở lại, bằng thì chưa có..thì hãy coi tiếng Anh như giải trí thôi, là động lực cho cs thôi...mỗi lúc vài từ, vài hôm ghi nhớ 1 ít ngữ pháp thôi...chứ đừng chờ mong Tiếng Anh giỏi sẽ giúp em đổi đời...hãy nhìn thẳng ào hiện tại..
    - người hiền lành, thật thà mà lại không từng trải kiếm việc phù hợp khó quá...
    hãy bắt đầu từ việc học hỏi...từ 1 công việc đơn giản, bán hàng...sau đó tích lũy những thứ cần thiết...ko gì bằng thực tế...
    - Ở cái tuổi này, công danh sự nghiệp phải nở rộ rồi, còn e công việc ko có, bằng cấp ko lấy được, kinh nghiệm càng kém xa....e như chỉ muốn biến mất đi đâu...
    bạn chưa cố hết sức thì làm sao biết mình ko thể...khi nào 90 tuổi...mới nên khẳng định điều này...chạy trốn hiện thực..chỉ biến ta thành kẻ hèn nhát...
    -
    Chồng e có thương nhưng lại là con người quá "nguyển thuỷ", ăn, ngủ, đi làm, ngoài ra ko có nhu cầu gì...nên e ko có ai đỡ phần nào tâm lý...nhiều khi khóc, phải ra ngoài, vì chồng e không thích nhìn vợ khóc...nhiều lúc không biết tìm ai dựa vào mà khóc..
    bạn đang có phúc mà ko biết trân trọng nó..trước đây chỉ mong ck mình đc 1 phần nguyên thủy đó...anh ấy đã quá áp lực với công việc rồi...hãy là điểm tựa khi ở nhà cho anh ấy...chứ đừng đem sự bất ực, nước mát làm anh ấy mệt mỏi...
    -
    31 tuổi đời mà vẫn trong sáng và ngây thơ thế này
    mình thì lại chảng muốn lớn khôn chút nào...chỉ thích đc ngây thơ, trong sáng mãi...trước đây mình như 1 trang giấy rắng...ck mình vẽ gì lên đó mình cũng tin...thế giới của mình như 1 bông hồng thủy tinh...nhưng khi nó bị vỡ...mình trở nên lạnh lùng, mạnh mẽ, bản lĩnh...nhưng mình rất muốn đc quay vê như trang giấy trắng trước kia...đó là lợi thế đấy...đừng buồn vì nó..
    - hãy vì con bạn, đứng dậy và quyết tâm đi...đừng chỉ than vãn và nói xuông....nếu tin vào bản thân và mạnh mẽ thử sức trong tầm kiểm soát của mình....sẽ có rất nhiều bất ngờ đang đợi bạn...
    hy vọng chia sẻ của mình sẽ giúp bạn ít nhiều...

quynhnhu.xt thích bài này.
  3. winbanthan

winbanthan yêu thương

CẢM ƠN RÂT NHIỀU, NHỮNG LỜI TÂM HUYẾT CỦA CHỊ THẬT XÁC ĐÁNG, NHƯNG E KÉM QUÁ, KHÔNG BIẾT GỠ TỪ ĐÂU.RỒI ẢO TƯỞNG NHIỀU, CHƯA HIỂU SỰ THẬT CUỘC SỐNG..CHỊ A
    e cũng đã xin được nhiều việc 1,2 tuần nay, nhưng e chưa tìm thấy công việc phù hợp
    nói nhỏ, nhẹ khiến e khó khăn trong công việc bán hàng hoặc giao tiếp
    kỹ năng mềm yếu khiến e khó khăn trong cv văn phòng
    ngồi lâu đau lưng khiến e khó khăn trong nghề may
    thời gian kết thúc công việc không muộn quá 5h khiến e bỏ mất công việc tốt và phù hợp (vì phải đón con)
    e ở đông ngạc, công việc lại đa số là xa từ 10, 12km trở ra
    e muốn tham gia khoá học để hoà nhập, mạnh dạn thì ko có thời gian và tiền bạc
    những công việc telesale thì khó lâu dài, trong khi tiếng nói của e không được khoẻ và tròn
    lâu không giao tiếp nhiều khiến e dè dặt và nhút nhát
    e có hoài bão nhưng sức ì quá lớn, lại mặc cảm...
    ngày nào e cũng chỉ nghĩ đến việc làm. đi rồi về bằng xe đạp điện mệt nhừ, chẳng thiết ăn uống...
    E NHƯ GIỜ MỚI BẮT ĐẦU KHÔN LỚN....

nguoikhiemthi thích bài này.
  4. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

biết tất cả điểm yếu rồi thì bắt tay vào sửa đi...đừng nhìn tổng thể, hãy bắt đầu từng điểm yếu 1...từ những cái ta có thể làm ngay, sau đó mới đến cái khó....hãy mở những bản nhạc vui nhộn, quyết tâm, nó sẽ giúp bạn phấn chấn hơn trong bất cứ việc gì...
    cố lên nào, mình sẽ làm đc, mình phục mình quá...hãy nói thế mỗi ngày...

webmaster thích bài này.
  5. winbanthan

winbanthan yêu thương

Điểm mạnh của e là: tỉ mỉ, có thể ngồi từ ngày nọ qua ngày kia làm những việc như vẽ, nhập,nhặt,số liệu hay văn bản.làm việc một mình, làm coong tác xã hội,chăm sóc,tâm lý
    Tính cách thì chân thành, nghiêm túc,hay kỳ vọng
    Điểm yếu của em là hụt hơi khi giao tiếp lâu

webmaster thích bài này.
  6. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Giống tính mình! Cố gắng lên nhé. Khởi đầu khó khăn nhưng dần dần sẽ đỡ hơn.

7. lacvp

lacvp Thành viên chính thức

Điểm mạnh của chị là gì ạ . CHị dựa vào điểm mạnh để tìm việc , mạnh dạn lên chị không có gì là k thể cả
    CHúc chị tìm đc việc

8. winbanthan

winbanthan yêu thương

cám ơn mọi người thật nhiều

9. Mẹ Tí sún

Mẹ Tí sún Thành viên tích cực

Chắc em bị trầm cảm sau sinh đây mà, nhiều người bị như vậy lắm.Chồng đi làm suốt nên không có người giải tỏa cho em. Chị sinh đứa đầu cũng bị stress. Lúc đi làm thấy cái gì cũng lạ, cơ quan ai cũng xa lạ, không muốn giao tiếp với mọi người nữa, công việc cũng không giải quyết nhanh nhẹn như hồi trước. Em cứ xin một công việc phù hợp với thời gian và khả năng của em, chịu khó giao tiếp để giải tỏa (đi chợ, hàng xóm, bạn bè, gia đình...) dần dần em sẽ bình thường thôi. Con lớn đi MG thì học tiếp,xin việc. Để lâu cứ ở nhà không công việc, không bạn bè chồng cũng coi thường mình đấy. Chị cũng phải 1 năm mới hết cảm giác đó đấy. Còn tính cách nếu mình yếu đuối, nhút nhát, nếu mình quyết tâm thay đổi thì cũng khắc phục được đó em. Chị hồi nhỏ cũng nhút nhát, bây giờ già rồi đỡ hơn một tí vì nhiều khi nhìn thằng bé nhà chị ỏn ẻn nhút nhát nên mẹ ra ngoài phải làm bộ mau mồm mau miệng hay chuyện cho con dạn hơn. Cho nên chị mới nói muốn thay đổi sẽ thay đổi được mà.

winbanthan thích bài này.
  10. winbanthan

winbanthan yêu thương

Mấy ngày nay, e vào mạng tìm hiểu về lớp học và công việc mà nhức cả mắt, trong đầu e chẳng hiểu gì về cuộc sống và ko có dữ liệu gì về công việc, nghề nghiệp...nên phải vào anh Internet hỏi, a dẫn đi khắp nơi, cứ như ma trận..
    e muốn tìm một trường, cao đẳng, trung cấp học bằng cách xét tuyển học bạ (học bạ cấp 3 của e khá đẹp)
    học vừa có kiến thức vừa có bằng, vừa được giao tiếp,e mất đi quãng đời sinh viên vì ko có tiền học đến nơi đến trốn
    tìm công việc vừa sức khoẻ, hợp khung giờ....thật khó
    Con gái...chắc tối gửi nhà này, mai gửi nhà khác....để mẹ đi học, đi làm...ôi được mẹ thì khổ co...
    Sinh con trong lúc ko có người nhà (bên mình) bên cạnh, trời retư cắt cổ,,,ngày thứ 2 sau mổ dọc, e phải tự vệ sinh hết,mẹ chồng ghê tay ko làm cho được
    Về nhà thì a chồng chửi đểu ở trên gác, 2 vợ chồng khóc suốt, ôm con đi từ 1 tháng tuổi, trong thời gian đó, chồng phả nghỉ việc để chăm e.chồng e đêm bế con, ngày đóng bê tông cho ông bà (chồng e hiếu thảo, chịu khó, ko ăn, ngủ như nhiều đàn ông khác...thế nên càng xót, vì ông bà không thương con họ, ông bà mặc kệ cho bõ ghét, tình ông bà hơi đồng bóng...)chỉ tại mình ko chiều được nên chịu sự ghẻ lạnh...

từng ấy năm lên Hn, ông bà cũng ko bao giờ tự nhiên gọi điện hỏi han cháu....
    Vợ chồng bảo nhau...6 năm làm dâu, e chưa cãi ông bà 1 từ nào...xác định, con cái như thế bất hiếu....nhưng quẫn bách cho e,ko nói ra đựoc, nói ko ai hiểu.... đến giờ, e ko bận tâm gì ông bà nữa..
    giờ e chỉ quan tâm làm thế nào để minh thoát ra tình trạng tụt hậu so với xã hội, không thể vô dụng được...
    Có một hôm,e đi học thử tiếng Anh mà nói chuyện với cô giáo,cô hỏi thế là khóc, khóc như điên, không nói được gì,,,,ko kìm lại đựôc...e biết e đã kìm nén bản thân quá...
    Lên mạng, tìm kiếm "những sự thương hại" để an ủi bản thân,,,dù e biết, e hiểu rất rõ về bản thân...không ai giúp mình được, mình là người xây hoặc phá thôi...
    chỉ tại nội lực và bao khó khăn rối như tơ, e không gỡ cái nào, cái nào cần, cái nào tạm thời không cần
    Ví như con e, định gửi về bà ngoại,nhưng, con e sẽ khổ vì đủ thứ.,...
    E chân thành cảm ơn và rất vui, hạnh phúc vì tình cảm các anh chị, các bạn,các e đã tranh thủ dành thời gian đánh những bài viết, có khi dài le thê vì em,....e cần mạnh mẽ lên nhỉ

Mẹ Tí sún thích bài này.
  11. winbanthan

winbanthan yêu thương

Tất cả chung quy cũng do nhân quả của mình không ra gì
    Cũng tại cái xã hội bao cấp, mà bao gia đình tự làm khổ con cháu.....
    Quá khứ đã lùi xa, nhưng quá khứ tạo nên con ngừời mình...
    Phải rất lâu sau này,chắc có tuổi, con người chúng ta mới nhìn quá khứ bằng hoài niệm không oán trách....
    Quá khứ của e là một bé gái gầy gò, không lớn được vì nhà nghèo, đông e,,,,,Chưa được ăn bữa cơm nào mà không chan đầy nước mắt,...Cuối cấp 1 và cả đầu cấp 2, e đã thơ thẩn bỏ đi...Chuyện mẹ treo cổ tự vẫn nhiều, e phải cứng cỏi, nhưng khi ngoài gia đình, e trở nên dặt dẹo, vì sự cầm cự....
    Thương cho những ai trót làm khổ nhau,,,,...và thương cho mình ngu dốt không tiến bộ.....
    Không thể đổ lỗi cho hoàn cảnh, nhưng chỉ những ai sống trong cảnh có 1 cái quân duy nhất đi học trên Hà Nội và đói bụng... thì mới thông cảm phần nào......
    Người ta thiếu thốn, khổ nhưng người ta thông minh biết cách để vượt lên, mình kém cỏi, cứ lận đận hoài......

Mẹ Tí sún thích bài này.
  12. Nụ cười yêu

Nụ cười yêu Thành viên rất tích cực

Mình cũng giống bạn này, nhiều tuổi hơn bạn 34 tuổi, cũng chả đâu vào đâu với công việc. Bất an quá. Nhiều mẹ phân tích rất sâu sắc lấy đó để điều chỉnh bản thân mình tích cực lên.

13. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Ngoài 30 có muộn đâu và cũng chưa thể nói lên rằng bạn sướng hay khổ, thành công hay thất bại. Cố lên e thấy chị cũng đang tiếp cận với xã hội, với cuộc sống nhiều hơn rồi...phải lạc quan chị ạ. Trước hết là chị đã làm tốt trách nhiệm với gia đình, chăm sóc chồng con. Bjo chị buôn bán online thì phải từ từ, đừng vội, kể cả chị có đi làm cty, đi làm công nhân hay ra chợ ngồi thì cũng phải xác định cố gắng và ko kêu ca phiền não vì tại sao tôi lại phải làm công việc này. Chị có năng khiếu tiếng anh tốt quá, chị tự học và ko ngừng tìm kiếm cơ hội cho mình đi. nếu cố mãi ko được thì hãy cho rằng mình kém may mắn thôi, và ngoài xã hội còn nhiều ng kém may mắn hơn mình nhiều.

14. lelumber

lelumber Thành viên tích cực

31t là sn 85 hay 86 haizzz, cs mà mệt mỏi phức tạp lắm nhưng vẫn phải nhìn vào thực tế cố gắng từng chút một sắp xếp lại time cho hợp lý, dậy sớm hơn chuẩn bị bữa sáng cho chồng, cho con ăn và gửi bé đi nhà trẻ, 1 ngày bạn tự ngồi và hoạch định cho mình 1 hướng đi việc rất nhiều như bán hàng, thu ngân, ctv, tự mở bán hàng online lĩnh vực nào mà bạn dành nhất,
    kiếm tiền ngay và luôn là đi ship hàng tuy nắng nóng hơi cực nhưng có tiền hằng ngày bạn chỉ cần có xe và thạo đường,
    kiếm chỗ bán trà đá
    nấu ăn ngon thì làm các món chè, bánh, ăn vặt lên face và các trang online bán...

15. winbanthan

winbanthan yêu thương

e đang muốn có tiền học chuyên môn và tiếng Anh mà không có, nên cố gắng năng động tự tạo cho mình cơ hội
    không có hiểu biết thì khó tồn tại
    ngồi văn phòng rồi cũng thành đồ thừa mất

quynhnhu.xt thích bài này.
  16. Sabi Shop

Sabi Shop Thành viên mới

17. Sabi Shop

Sabi Shop Thành viên mới

Phải nói là chị sức ỳ quá lớn. Chị suy nghĩ ít đi, rào cản lớn nhất của c làm tâm lí chứ ko phải đk ngoại cảnh tác động c ạ.

winbanthansunflower92 thích.
  18. haulis1995

haulis1995 Thành viên tích cực

chị có một tâm hồn trẻ trung như vậy là quá tốt chứ ạ. hãy cứ vui vẻ, lạc quan và trẻ trung như thế chị nhé