Kinh nghiệm: 9 Việc Làm Cho Thấy Bạn Đang Lãng Phí Cuộc Sống Mà Bạn Không Muốn Thừa Nhận

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi nguyenvansuhuynh, 14/7/2016.

1. nguyenvansuhuynh

nguyenvansuhuynh Thành viên chính thức

Khi chúng ta còn nhỏ, chắc hẳn đứa trẻ nào cũng có những ước mơ như trở thành phi công, nhà du hành vũ trụ, một bác sỹ, kỹ sư…Và hiện tại bạn có được những điều đó không? Với một số người thì ước mơ sẽ trở thành hiện thực, số còn lại thì sao? Chúng ta bỏ lỡ cuộc đời mình, bỏ lỡ những giấc mơ hoài bão của mình.

=> Và đây là 9 việc làm chứng tỏ rằng bạn đang lãng phí cuộc sống mà bạn không muốn thừa nhận.

1. Bạn than phiền, chỉ trích quá nhiều
    Có rất nhiều người tôi quen biết phải chịu rất nhiều áp lực từ cuộc sống và họ luôn kể với tôi về những điều đó, áp lực về công việc, từ gia đình, từ chính người phụ nữ mà bạn lấy làm vợ,…Tuy nhiên việc bạn luôn than phiền về điều đó liệu có phải là cách để thoát những áp lực đó, có phải là cách để giải tỏa nó không? Rất nhiều người chọn cách đó và họ đang làm những việc khiến mình hao tổn rất nhiều năng lượng. Khi đối mặt với những khó khăn và áp lực, việc bạn cần làm là tập trung giải quyết vấn đề đó chứ không phải việc bạn lên tiếng than phiền hay đổ lỗi cho bất cứ ai.

2. Suy nghĩ của bạn luôn chứa đựng quá nhiều điều tiêu cực
    Hery Ford từng nói:”Cho dù bạn nghĩ mình có thể hay không thể…bạn đều đúng”. Điều đó nói lên rằng suy nghĩ của bạn về một vấn đề như thế nào thì nó sẽ diễn ra theo chiều hướng đó, bạn nghĩ tiêu cực thì không thể nào bạn có kết quả tích cực được. Những suy nghĩ có thể xây dựng cũng như phá hủy cuộc đời bạn. Vậy nên hãy nói những điều tích cực, những suy nghĩ tích cực trong mọi hoàn cảnh, để cuộc sống không còn là những màu xám xịt và bạn chìm đắm trong sự thất vọng và nuối tiếc.

3. Bạn dành quá nhiều thời gian làm những việc không nên
    Chơi game thâu ngày đêm, truyền hình thực tế, ngủ không đúng giờ giấc, ăn nhiều đồ ăn có nhiều chất béo, uống quá nhiều đồ có cồn,… Những điều trên mang rất nhiều cám dỗ những thật sự nó có ích cho bạn không? Nó có hướng bạn đến một cuộc sống tốt đẹp hơn không? Nó có là một khoản đầu tư cho tương lai hay không? Hãy nghiêm khắc với bản thân và tự nhìn lại chính mình nào, hãy gạt bỏ những đam mê tầm thường đó, hãy dần dần thay đổi nó vì một tương lai đang chờ đón bạn phía trước.

4. Bạn không nuôi dưỡng trí óc của mình
    Bạn luôn thụ động tiếp cận mọi thứ, nôm na là thuộc kiểu chờ sung rụng rồi ăn. Vậy thử hỏi bạn sẽ làm được những gì và tiến đến đâu trong cuộc sống này. Bạn không muốn tiếp tục trưởng thành và học tập thêm nữa thì bạn sẽ không có gì ngoài việc đầu óc trì trệ và bạn sẽ thấy mình thật vô dụng. Hãy luôn chủ động học hỏi mọi thứ xung quanh ta, đón nhận những thử thách, những khó khăn và cả những thất bại sẽ khiến bạn mở mang tầm nhìn cũng như trí tuệ của bạn.

5. Bạn không có kế hoạch, mục tiêu cho tương lai
    Bạn không có mục tiêu cho bản thân chẳng khác gì bạn đang ở giữa biển khơi mà không biết đưa con thuyền đi về đâu, rồi để sóng biển đưa đến một nơi vô định. Bạn không có mục tiêu tức là bạn đang phó mặc cho cuộc đời đưa đẩy, bạn chấp nhận bạn là bất cứ ai chứ không phải là những người mình mong muốn.

Nhưng khi có mục tiêu, nếu bạn không có kế hoạch cho mục tiêu ấy thì mục tiêu vẫn mãi chỉ là mục tiêu, mà không bao giờ được chuyển hóa thành hiện thực.

6. Bạn dành thời gian để ở bên cạnh những người không giúp bạn trưởng thành hơn
    Những người này không làm điều xấu với bạn, nhưng là những người sẽ khiến bạn trì trệ hơn trong mọi việc. Thậm trí họ còn kéo bạn xuống khỏi vị trí của bạn để cùng đẳng cấp với họ. Hãy ở bên cạnh những người khiến bạn có thể phát triển bản thân mình hơn nhé, những người có quan điểm sống đúng đắn và có hiểu biết.

7. Bạn ngủ không đủ giấc
    Trường hợp tôi không nói đến những người do bạn bận quá nhiều việc để làm, mà tôi muốn nói đến những người có thói quen ngủ muộn cho đúng đến tận khung giờ thường ngày. Đơn giản bởi vì nó đã hình thành lên thói quen của bạn. Và ngay bây giờ chính là lúc bạn cần thay đổi thói quen xấu này rồi đó.

8. Bạn không chăm sóc cho cơ thể mình
    Không chỉ là việc ngủ đủ, việc ăn uống và tập thể dục cũng là những điều quan trọng với sức khỏe của bạn. Thiếu một trong những yếu tố đó sẽ khiến bạn mất cân bằng trong sức khỏe của mình, một vài bài tập thể dục nhỏ mỗi ngày cũng sẽ khiến bạn khỏe mạnh hơn và cải thiện được cuộc sống hàng ngày.

9. Bạn luôn giữ mình ở mức độ an toàn
    Bạn là người cầu toàn nên mọi việc bạn làm, mọi suy nghĩ của bạn chỉ hướng đến những kết quả an toàn với mình. Bạn biết đấy, cuộc sống được tạo nên bởi những trải nghiệm. Nếu bạn cứ chỉ ở trong vùng an toàn, không vượt qua những thử thách, những trướng ngại vật thì cuộc đời bạn sẽ trở nên vô nghĩa mà thôi.

P/s: Chúc các mẹ sẽ nhận ra được điều gì đó

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyenvansuhuynh
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

cảm ơn chủ top nhé...bài viết mình tâm đắc quá...nhận ra nhiều điều....mà mình kiểu chay ì...biết nhưng ko chịu sửa...kaka...nhưng sau bài này sẽ cố...hihi...

nguyenvansuhuynh thích bài này.
  3. catcolo88

catcolo88 0977242729

Cảm ơn bạn chủ top đã chia sẻ

4. catcolo88

catcolo88 0977242729

Chuẩn đấy mn nhỉ, tớ thấy điều quan trọng nhất là phải biết yêu chính bản thân mình nữa

nguoikhiemthi thích bài này.
  5. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

yeah...cái này tớ rất thấm thía...kaka...

6. thienbinh_83

thienbinh_83

Mình nhận thấy các comment của mn dạo gần đây có mùi "vui vẻ" khá nhiều:p

webmasternguoikhiemthi thích.
  7. catcolo88

catcolo88 0977242729

kiểu này chắc mẹ ấy lại tăng cân chóng mặt :p

8. thienbinh_83

thienbinh_83

Thì bạn ấy mục tiêu đang là tăng cân mà.:D

nguoikhiemthicatcolo88 thích.
  9. catcolo88

catcolo88 0977242729

hehe tớ cũng chung mục tiêu tăng cân với mẹ ấy đây ::D

10. thienbinh_83

thienbinh_83

Thế cũng chung với mình đây, đang xem bạn ấy uống sữa bí đỏ xem có cải thiện gì không.

nguoikhiemthiwebmaster thích.
  11. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

vậy hả...cảm ơn bạn nhé....nỗi đau nào rồi cũng qua...mình thực sự đã thấy ổn hơn trước rất nhiều rồi...

webmaster thích bài này.
  12. Triệu Thanh Nguyễn

Triệu Thanh Nguyễn Thành viên chính thức

Mục tiêu trước mắt của tớ là phiêu lưu, mạo hiểm, trải nghiệm thật nhiều, đa lĩnh vực để hiểu hơn về cuộc sống

13. thienbinh_83

thienbinh_83

Mình còn thấy có sự cứng rắn hơn rất nhiều, nói chung là đừng tưởng phụ nữ trên thế giới đều yếu đuối, cũng thuộc dạng "không vừa đâu".:D

14. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

yeah...3D3%011 đúng đúng....dám nghĩ là ko có ck mình sẽ chết à...quên đi nhé...dám làm mình đau quá à....đã thế cho thành cái đinh luôn...kaka...

15. tamvietskill

tamvietskill Thành viên chính thức

mk ngủ thừa giấc và giữ ở mức an toàn ạ hihu

16. mebe_shushi

mebe_shushi Bắt đầu nổi tiếng

Mình có nhiều cái không quá :(

17. thienbinh_83

thienbinh_83

Thành đinh "gỉ" luôn ấy chứ!

nguoikhiemthi thích bài này.
  18. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Làm đi chị, e chưa thử nhưng bí đỏ và sữa đều rất tốt, e rất thích.

thienbinh_83 thích bài này.
  19. nguyenvansuhuynh

nguyenvansuhuynh Thành viên chính thức

Cảm ơn mẹ đã ủng topic của mình nha. Mình sẽ cố gắng chia sẻ nhiều bài viết hữu ích hơn cho mọi người

20. thienbinh_83

thienbinh_83

Chị lại không khoái bí đỏ lắm đây.