Cần giúp: Cãi Nhau Vì Tiền

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi yenhh1234, 15/7/2016.

1. yenhh1234

yenhh1234 Thành viên mới

Vợ chồng em quay đi quay lại lại cãi nhau vì tiền. Mới cưới xong thằng em họ con bà o nhà chồng đến xin ở cùng, ko nộp 1 hat gạo tiền ăn tiền ở nào, đã thế nó đi xe bị công an bắt cũng vòi tiền ck mình, chồng mình chăm nó như con trong khi ck cũng cũng nghèo rớt mùng tơi, hơn nó có mấy tuổi đui mà làm như nó bé bỏng lắm. Ặm ẹ cãi nhau mãi nó mới chuyển đi. Rồi đến mấy anh chị chồng, người đòi đàng ngược, người mượn đàng xuôi, hết tiền nọ đến tiền kia, trong khi đó đám cưới nhà mình , 3 anh chị công việc ổn định rồi góp nhau mừng được nửa chỉ vàng ( mình thề mình ko nói ngoa ) . xog bố mẹ ck thì mừng được 1 chỉ vàng, chị ck được nửa chỉ, còn nhà mình được 1 cây vang. Cưới xong mẹ ck bảo đưa cất cho, đến 1 năm sau lấy lại làm ăn thì bà đã bán hết vàng cưới nhà mình đi rồi, haizzzzz !!!!. Sau lại cãi nhau inh ỏi chuyện đó. Rồi hàng chục vụ cứ cho anh em vay 1-2-3 triệu ko đòi được. Đỉnh điểm năm nay, thằng em họ vay 18 triệu đến lúc đòi nó ko chịu trả, đòi anh trai nó mãi mới đc. Rồi đến anh rể chồng, chơi cá độ cắm xe 2 lần, 1 lần 16 triệu cũng vay mà ck ko nói 1 câu nào, đến lúc mình phát hiện ra thì bảo sợ vk buồn, rồi cho bố ck vay 40 triệu , tập xác định là éo đòi được luôn. Điên lắm các mẹ ạ, em ko chịu được nữa, chã lẽ ly hôn, chẳng lẽ để con ko cha chứ em buồn lắm :(((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yenhh1234
    Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Vợ chồng mới cưới thường hay có những cãi cọ, và đặc biệt là về chuyện tiền bạc, nhất là những đôi có đám cưới hoành tráng.

Nhưng thường sau một thời gian là hai bên đều có những điều chỉnh và dẫn dần sẽ ít cãi nhau hơn.

3. nghuyenanhphan

nghuyenanhphan Thành viên rất tích cực

Tuy mới cưới mà người chồng như vậy thì chỉ có nước rớt mồng tơi. Có ngày tán gia bại sản. Bạn nên nc nghiẻm túc với chồng bạn. Tránh rơi vào cãi nhau vô vị và bế tắc hơn. Chuẩn bị tinh thần thật tốt. Cố đừng nổi nóng. Hãy nhẹ nhàng tỉ mỉ phân tích cho chồng biết phải khác dfi thì cuộc sống gia đình mới khá giả lên. Con cái mới có tương lai tốt đẹp. Để chồng bạn quyết đoán tốt hơn.
    Thân mến

thaovy2016 thích bài này.
  4. thienbinh_83

thienbinh_83

Vào đọc rồi mới biết nhiều nhà có mẹ ck bảo đưa vàng giữ hộ nhỉ!:(

5. nghuyenanhphan

Và từ lúc đưa xong rồi là... không còn thấy đâu nữa nhỉ..
    Thú vị heng..

me-cubi thích bài này.
  6. thienbinh_83

thienbinh_83

Thường thì một đi là không bao giờ trở lại:(

7. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Đúng là cũng phức tạp thật, nhưng tiền có phải giữ chứ, giờ ngân hành nhiều bạn cứ làm thẻ tài khoản cho vào, còn anh em họ hàng vay thì vc nói với nhau được thì được mà không được thì thôi, chứ cho nhiều vậy mà không đời được cũng nản

8. nghuyenanhphan

Không đòi được như vậy mãi thì không chỉ là nản đâu... mà còn tự đưa mình vào thế cùng đường cụt đấy.. và liên lụy đến những người thân thương của mình nữa đấy...
    Tỉnh ra ngay kẻo muộn giờ...

9. NguyenQuangDien

NguyenQuangDien Thanh niên nghiêm túc

mình nghĩ là sau vụ này bạn nên tâm sự với chồng để chồng hiểu hơn và không nên cả nể, mình cũng có phải giàu có gì đâu. Có lẽ về sau sẽ hiểu nhau và ít cãi nhau hơn, nếu không được nữa thì bạn hay nắm tài chính trong gia đình đi.

Smileymddt thích bài này.
  10. vagrifood

vagrifood Thành viên chính thức

Haizzz, chồng bạn là người hết lòng vì anh em, người thân, bạn bè, đồng môn, rất ít gặp trong thời buổi giờ, khi đồng tiền luôn đi liền khúc ruột. Mình tin chồng bạn rồi cũng sẽ có đc may mắn có đc cơ hội tốt để phát triển công việc và sự nghiệp. Đôi khi chồng bạn có hay quá vì mọi người thì bạn chỉ cần nhắc nhỏ nhẹ để anh ấy điều chỉnh.

Smileymddt thích bài này.
  11. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Nói chung sau khi cưới thì đó là một gia đình riêng, và nên ở riêng. Người đàn ông khi trở thành trụ cột gia đình mới trở nên chín chắn được.

Tất nhiên là sẽ có những khó khăn vất vả. Nhưng cuộc đời là như vậy, có gì giá trị cao mà lại rẻ mạt đâu.

nguoikhiemthi thích bài này.
  12. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Doc bai cua ban to co nhung y kien sau:
    - Ko nên so bì là nhà chồng cho bao nhiêu nhà mình cho bao nhiêu làm gì cho mệt. Bạn nên xác định " Của bieu là của lo, của cho là của no" . Nên họ cho bao nhiêu là quý bấy nhiêu rồi, như tơ đám cưới còn ko được cho đồng nào. Cười xong còn phải bù tiền vì bố mẹ chồng kêu bị lỗ. Híc.
    - Cái sai của bạn là ko theo nguyên tắc " Tiền bất ly thân". Tiền mình mình giữ dại gì mà đưa cho mẹ chồng, đến chồng mình còn ko được cam của hồi môn của mình nữa là mẹ chồng.
    - Thứ 3 là chuyen cho ai ở nhờ hay cho ai vay tiền phải được thống nhất với nhau có quy tắc riêng của gia đình giữa 2 vợ chồng bạn. Tớ thấy chồng bạn cứ cho vay vùng xì mệt như thế thì còn đâu tiền mà lo cho gđ riêng nữa. Cực kỳ ko ổn. Cái này bạn ngay lập tức phải chỉnh đốn lại thống nhất cho ai vay dù chỉ 1 đồng phải được sự đồng ý của người vợ. Muốn cho ai ở nhờ phải hỏi ý kiến vợ trước. Mà tốt nhất là miễn cho người ở nhờ rồi cuối cùng mất mat tình cảm ko được gì( Cái này tớ dính phốt nhiều lần nên có kinh nghiệm làm rồi).
    Nói chung bạn phải làm công tác tư tưởng cho chồng là gđ riêng trên hết rồi mới đến gia đình nội ngoại 2 bên.

13. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Chả hiểu sao bạn lại đưa vàng cho mẹ ck giữ ... Hâm quá
    Còn tiền, sao b ko nắm hết kinh tế, lại cho ck giữ cả tiền à? Cho ck giữ thì chỉ có khuynh gia bại sản sớm thôi.

14. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

tiền nong nhiều lúc cũng mệt mỏi các bác nhỉ :p:p

15. thanhthanh2015

thanhthanh2015

nên ngồi lại với chồng để nói rõ các khoản chi tiêu trong gia đình và những khoản chi lớn phải được sự đồng ý của cả 2 vc

16. Smileymddt

Smileymddt Thành viên tập sự

Em cũng đồng tình với chị...đôi khi cuộc sống gia đình đừng để tiền bạc chi phối quá chị ạ

17. lelumber

lelumber Thành viên tích cực

18. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

riêng chuyện tiền nong thì phải rõ ràng, chứ cứ để như thế này thì khó quản lý kiểm soát lắm, tốt nhất là nên làm cái sổ ngân hàng rồi hàng tháng tiết kiệm gửi vào đấy, yêu cầu chồng đưa bao nhiêu mình cho vào đấy để giữ chứ, chứ mn để tiền cho chồng giữ rồi vàng gửi mẹ chồng thế thì sao mà giữ được tiền!

19. thaovy2016

thaovy2016 Thành viên chính thức

Mình cũng nghĩ vậy, phải điều chỉnh lại cách chi tiêu của chồng bạn. Cái tính cả nể dễ toi lắm.

20. me iu nghé

me iu nghé

cứ phải thẳng thắn trao đổi cho thông bác ạ. tiền bạc mà.