Cần giúp: Trẻ Gần 3 Tuổi Biết Tiếng Anh Trước Tiếng Việt?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi hdifilwu, 28/6/2016.

Tags:
  1. hdifilwu

hdifilwu Thành viên chính thức

Chào các mẹ ạ,
    Ku Mon nhà em 2 tháng nữa là tròn 3 tuổi rồi nhưng nói thì chậm lắm. Vì chưa đi học nên giờ bé mới biết nói được toàn từ 1 chữ mà từ nào khó phát âm là cũng không biết nói, nói không rõ. Việc giao tiếp với mọi người chủ yếu là kêu lên A,aaaa chứ chưa biết gọi bố, gọi mẹ hay bà đâu. Cần gì ăn uống hay đổi kênh không biết gọi, hay mọi người gọi thì cũng không ngẩng lên hay thưa gì! :(
    Nhưng mà anh nhà em lại chiều con, nên cứ cho cháu cầm iPad chơi suốt từ đợt 1 tuổi đến giờ. Nên là bé toàn xem video trên Youtube. Các cái video dạy nói của nước ngoài í ạ. Học nhanh lắm. Biết nói từ 1 đến 10 với bảng chữ cái bằng tiếng Anh. Mà em để ý là bé đã biết nhận ra chữ nào hay số nào đọc như nào rồi. (Em đưa cho bé cái máy tính bấm í, thì bé chỉ số 6 và hô là "six" luôn)
    Giờ em phải làm thế nào bây giờ ah?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hdifilwu
    Đang tải...

2. hdifilwu

hik có mẹ nào có con như ku Mon nhà em không?

3. meyeu cu bin

meyeu cu bin Lăn khử mùi đặc trị hôi chân tay

Giỏi quá nhỉ

4. trankimvan2013

trankimvan2013 Bắt đầu tích cực

có cháu tớ đấy, bé có năng khiếu ngôn ngữ mn đừng lo

5. hdifilwu

Bé nhà chị thì em không biết. Nhưng ku Mon nhà em thì nói tiếng Việt chậm lắm, mải chơi

6. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình trước 3 tuổi tuyệt đối ko tivi, máy tính hay điện thoại, chủ yếu nói và kể chuyện, đọc sách truyện cho bé nghe, 15 tháng đã biết mách mẹ là "bác Dung đánh con", ý là như thế bé sẽ nhanh biết nói rồi sau đó mới dạy tiếng anh, xem các video mang tính giáo dục trên youtube...

7. tudongdn

tudongdn Thành viên chính thức

bé giỏi quá ak

8. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

Theo mình thì do bé tiếp xúc nhiều với công nghệ nên mới thành ra thế? Bé nàh bạn đã đi học chưa? Như bé nhà m đi học cô giáo cho học thêm cả TA nhưng quan điểm của m là để bé tự tìm tòi thôi chứ ko bắt ép

9. hdifilwu

Bé đi học rồi nhưng mới bạn ạ. Vụ nói thì vẫn rành tiếng Anh hơn tiếng Việt. Mình thấy như bé rất lười giao tiếp.

10. thanhthanh2015

thanhthanh2015

bạn nên rèn tiếng việt cho bé chứ không sau để tình trạng bé chỉ nói được tiếng anh thì bố mẹ phải học tiếng anh để nói với bé

11. hdifilwu

Bé vẫn hiểu tiếng Việt bạn ạ. Bố mẹ hay ông bà nói gì thì bé vẫn hiểu và làm theo. Nhưng ví dụ như bé muốn chuyển kênh hay đi vs thì cũng chỉ "á, á" chứ không chịu gọi "mẹ ơi". Còn những cái như số, chữ cái bằng tiếng Anh thì bé rất thích nói.

12. thotuong

thotuong Thành viên nổi tiếng

bé nhà mình trước cũng vậy. Giò 4 tuổi rồi bé giao tiếp tiếng việt hơi kém nhưng thuộc nhiều từ tiếng anh. bé cũng hát được tiếng việt thuộc hết bảng chữ cái tiếng việt rồi nhưng nói 1 câu tiếng việt nhiều lúc ko đc đầy đủ lắm. Bé nhà mình cũng chậm nói 2.5 tuổi mới biết nói.

hdifilwu thích bài này.
  13. hdifilwu

Tại cơ bản là nhà mình mọi người chiều bé từ nhỏ, cho xem video Youtube sớm nên thành ra ngôn ngữ cứ rối loạn thế. Mà ku Mon nhà mình là hơn 30 tháng mới biết nói đấy bạn, mà chỉ là nói theo thôi chứ không phải tự nhiên nói ra. :(

thotuong thích bài này.
  14. thotuong

thotuong Thành viên nổi tiếng

Nhà mình trước còn toàn cho con xem quảng cáo cơ bạn ạ. Nhưng bé nhà mình biết nói là chủ động nói được luôn nhưng vẫn còn tồ so với các bạn lắm

15. tranthimai86

tranthimai86 Thành viên tập sự

Chị ơi, chị nên cho bé đi học trung tâm dạy kĩ năng giao tiếp đi ạ.. tiếng anh nói gì thì nói, có thể học sau chứ cơ bản tiếng Việt phải biết. Chị thử tham khảo những trung tâm như Hoc vien giao tiêp MasterKids or trung tâm phat triên ngon ngu xem. Em có đứa cháu 10 tuổi, ăn nói thì cộc lốc, chả thưa gửi gì cả; chị e cho đi học ở MasterKids, thấy có vẻ khá ổn.
    Mong sẽ giúp được ai đó cần

16. luciluc

luciluc Thành viên mới

Bé nhà bạn gần 3 tuổi như thế thì chậm thật. Việc bé nói được TA như vậy là nhờ xem máy tính, TV, nhưng phản xạ với người như vậy là chậm. Theo mình là do người lớn ít tương tác với bạn ấy và bạn ấy thấy tương tác với máy thích thú hơn. Mẹ nó nên điều chỉnh vấn đề này sớm đi. Tiếng Anh nói như vậy không có nghĩa là đã giỏi đâu nhưng nếu bạn biết rèn thì đó là cơ sở thuận lợi cho bé học tiếng Anh. Con mình từ hai tuổi khi học nói mình đã nói chuyện với bạn ấy tiêng Anh, giờ khi mẹ bảo nói TV thì nói TV, bảo nói TA thì nói TA. Mình không cho con xem TV, và tuyệt đối không cho cầm điện thoại. Giờ bạn ấy gần 4 tuổi, đi học trung tâm được 2 tháng, đã đọc được một số truyện tranh TA. Tiếng Việt thì nói hơi lơ lớ nên mình đang sửa dần.

hdifilwu thích bài này.
  17. hdifilwu

Nhà em thì cũng không ưu tiên bé học tiếng Anh hay gì cả! Nhưng cả nhà chiều con, cứ đến giờ đi học về là bật ti vi cho xem suốt đến hết cả buổi tối. Em thấy tiếng Việt bé nói như vậy không ổn tí nào! Nhưng vẫn phải đang điều chỉnh dần dần thôi mẹ nó ạ