Tranh luận: Mẹ “hại Đời” Con Vì Cho Ăn Cháo Xay

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi tungngaymongcon, 20/7/2016.

1. tungngaymongcon

tungngaymongcon Thành viên rất tích cực

Tôi thấy nhiều chị em đang kiên trì cho con ăn dặm kiểu Nhật và bị chê đứng chê ngồi, hứng chịu hàng ngàn lời chỉ trích của nhà chồng và mọi người chỉ vì cho con ăn kiểu “ngược đời”. Nếu vậy, nhìn cái cách tôi cho con ăn, chắc mọi người còn phải la hét vì cu Bin nhà tôi không có ăn cháo xay, cũng không có ăn rau nghiền đâu. Tôi cho con ăn bốc, ăn thô ngay từ bé.

Tôi từng đọc được một câu nói đại ý: Bí mật của những đứa trẻ thông minh, khỏe mạnh không nằm ở việc chúng được ăn cái gì, mà là chúng đã được cho ăn như ăn ra sao. Chắc chắn rồi, ai cũng muốn con mình thông minh ngay từ nhỏ. Chúng ta không tiếc tiền mua sữa ngoại, váng sữa, tôm hùm, cá hồi, tổ yến… cho con. Cái đó, ai cũng mua được, cũng cho con mình ăn được. Vậy là chúng sẽ thông minh như nhau hay ngu dốt như nhau? Lý do là: cách chúng ta cho con ăn.

Chúng ta đều biết rằng trẻ sơ sinh chưa học bằng lý thuyết, sách vở. Não bộ trẻ được phát triển thông qua lượng thông tin do các giác quan đưa tới. Đa phần chúng ta chỉ quan tâm đến việc dạy con được cái gì từ sớm, cho con nghe gì, đọc gì, chơi gì để kích thích trí tuệ… thì chúng ta lại quên đi một điều rất quan trọng: cái miệng bé xinh xinh của con. Trẻ sơ sinh học được nhiều nhất bằng vị giác. Tất cả những gì bé nhìn thấy, bé cầm, đều có một phản xạ rất tự nhiên, đó là đưa lên miệng. Điều này nói với ba mẹ điều gì? Không phải là: “con bẩn quá!” Và giật bỏ món đồ mà là Con đang nếm các loại mùi vị, chất liệu, độ nóng lạnh, mức độ giòn mềm của những thứ con được tiếp xúc. Từ đó, phải khẳng định rằng, chuyện ăn uống của trẻ là một kênh phát triển não bộ rất quan trọng. Vậy mà ta lại đi xay rau dưa thịt đổ lốn để, làm con thụt lùi, làm con chậm nói, chậm phát triển.

Tôi thực sự phát ớn với những bát cháo, bát bột của các bà mẹ Việt đang cho con ăn. Đủ loại rồi hầm nhừ lên, rồi ra sức xay đến mức không còn nhận ra đó là cái gì. Tôi dám chắc, nhiều mẹ đút cho con ăn nhưng không dám ăn chính bát cháo ấy. Miệng của trẻ không được phép phân biệt vật cứng, mềm, giòn, dai, chúng không được phép gặm, liếm hay mút đồ ăn,… Điều này đồng nghĩa với việc trải nghiệm phát triển bị giảm đi, đứa trẻ không hề nhận được gì trong quá trình ăn uống để phát triển nhận thức mà chỉ đơn thuần là ăn để duy trì thể trạng sinh lý của cơ thể.

Trong suốt quá trình ăn ấy của trẻ, luôn có một người lớn phụ trách công đoạn bón cho đứa trẻ và tất cả những gì các bé cần làm là xem ti vi và há miệng, ăn miếng cháo, nuốt ực vậy là xong. Không khám phá, không cảm nhận, có khi còn không biết mình đang được ăn gì. Hậu quả là, có rất nhiều đứa bé đến 3 tuổi vẫn chưa biết nhai. Đối với chúng, ăn là một cực hình chứ không phải là quá trình học hỏi nữa.

Vì vậy, để con được phát triển tốt nhất, tôi lựa chọn cho con ăn thô theo phương pháp Baby led weaning. Và đương nhiên, tôi cũng không hề ngồi xúc cho con. Trong bữa ăn, con trai tôi hoàn toàn được tự chủ: tự chọn đồ ăn mà mình muốn, tự chọn cách mình ăn (cầm tay bốc hay xúc thìa) và cũng tự quyết định khi nào thì dừng lại. Bữa ăn của con, không hề có sự áp lực, chỉ là sự khám phá và tận hưởng thức ăn.

Trẻ con học bằng cách thực hành và cảm nhận. Với vai trò là mẹ, ta không thể, không nên và không có quyền ngăn cản con. Tôi cảm thấy khẩm phục những bà mẹ đang kiên trì cho con ăn theo kiểu Nhật, kiểu BLW hay đơn giản là cho con ăn thô đúng khoa học.

Theo chia sẻ của độc giả ở địa chỉ mail phamthu……….@……………

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tungngaymongcon
    Đang tải...

2. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Mình đang cho con ăn cháo xay đây. Cho ăn kiểu kia bị mọi ng chửi lắm. M ko gánh dc.

tungngaymongcon thích bài này.
  3. catcolo88

catcolo88 0977242729

Theo cm thì con tầm mấy tháng tuổi cho ăn thức ăn thô được ạ

4. Handmade Love

Handmade Love Mẹ Ốc tiêu

Bé nhà em cũng ăn theo BLW nc là ăn thô tốt gặm nhấm,nhai tốt, e thích thế này hơn ạ

5. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Mình cũng nghe các mẹ cho con ăn dặm kiểu này kiểu nọ..., nói thực mình không vượt qua được sự ảnh hưởng của "các bậc tiền bối" trong nhà. Mình vẫn cho con theo kiểu truyền thống, từ xay nhuyễn, xay vừa, rồi dần đến ăn thô, theo cấp độ từ từ để bé thích nghi.

banbuon2016 thích bài này.
  6. tungngaymongcon

Phải chăng vì mình không chịu được bị mọi người đả kích mà chấp nhận cho con mình ăn theo số đông? Vậy là mẹ nó đã chọn phương án an toàn cho mình thay vì tốt đẹp cho con??

7. tungngaymongcon

Chào bạn

Bạn có thể nói rõ hơn được không. Ban đầu bạn cho bé ăn thô bằng gì?

8. Handmade Love

Handmade Love Mẹ Ốc tiêu

9. Handmade Love

Handmade Love Mẹ Ốc tiêu

Bé nhà t bđâu ăn BLW từ 7m, đầu tiên là rau củ quả hấp bạn ạ.
    T hấp khoai tây, bí ngô, bông cải, ngọn măng tây cắt khúc vừa hấp chín mềm cho bé.
    Khi bđ thì bé không ăn đâu mất 1 tuần nhìn tháy đồ ăn chỉ cầm ngịch ném thôi, sang tuần t2 ms bđ cho lên miếng nếm mn ạ, cứ kiên trì từ từ rồi sẽ có kq. Mình nghĩ đó là bản năng của các bé rồi.

10. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Mn nói thế cũng chưa đúng, hihi, liệu có phải số đông các mẹ cho con ăn dặm theo kiểu đó không? Mình nghĩ là ở VN không phải đa số áp dụng kiểu ăn đó. Còn "lựa chọn an toàn cho mình thay vì tốt đẹp cho con" hay không thì cái đó cũng còn phải đánh giá dài dài. Mình nghĩ nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, môi trường, gia đình, cách chăm sóc....

11. tungngaymongcon

Tuyệt quá! Thế khi nào thì bạn bắt đầu cho bé ăn tinh bột? Mình thử một số loại bánh và cháo nhưng con không hợp tác

12. tungngaymongcon

Ý mình là, có nhiều phương pháp nuôi con, mỗi cái có ưu và nhược điểm. Đúng như bạn nói tùy vào bé mà lựa chọn phương pháp, nhưng nếu lựa chọn phương pháp cho bé ăn mà vì sợ mọi người nói thì không hợp lí chút nào. Mình nghĩ lí do mình không lựa chọn phương pháp này cho con là vì con chứ không phải vì một ai khác.

Mình cùng tranh luận chút các bạn nhé!:)

Handmade Love thích bài này.
  13. Handmade Love

Handmade Love Mẹ Ốc tiêu

Đúng là người lớn sẽ không ủng hộ đâu mn ạ, phải từ từ và kiên trì thôi, không ai bắt mn theo BLW hoàn toàn đâu, có thể kết hợp một hoặc nhiều p2 vs nhau để mình vừa đạt được mục đích của mình vừa để người khác không khó chịu đươ
    Bé nhà tớ ăn song song 2 p2 mn ạ, 7m mình bđ cho con ăn 1 bữa cháo nghiền, gọi là bữa nhưng tập thì chỉ là 1 - 2 thìa thôi. thường là BLW trước và ăn sau, và BLW thường cùng vào thời gian bữa ăn của gđ. Khi ăn cháo t cũng cho ăn riêng thực phẩm và cháo không trộn để bé cảm nhận mùi vị thức ăn, sau 1m thì bé ăn được 4 muỗng inox bé cháo và phản xạ cầm thức ăn tốt. BLW lúc í chưa ăn đc gì ms chỉ là cầm và nếm mùi vị nhè, ném thôi

14. lananh273

lananh273 Thành viên tích cực

Thế từ lúc 5 tháng đến 7 tháng các mẹ cho con uống sữa không thôi ạ?

15. Handmade Love

Handmade Love Mẹ Ốc tiêu

Bé nhà em chỉ ti mẹ hoàn toàn tới 7m e đi làm bđ ms ăn dặm mn ạ

16. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

Theo mình thì có thể kết hợp các phương pháp với nhau vì các bé có khẩu vị riêng cũng như người lớn thôi, không nên áp đặt 1 phương pháp cụ thể nào cả

17. khoaitay87

khoaitay87 Thành viên chính thức

Khiếp, chủ top giật tít kinh quá, mình nhìn thấy mà giật hết vả nảy.
    Mình có vài quan điểm chia sẻ với chủ top như này:
    Thứ nhất: mình không cùng quan điểm với chủ top là cho con ăn hoàn toàn thô ngay từ ngày đầu ăn dặm, vì sao?
    vì: hệ tiêu hóa của con còn rất yếu, chưa thể tiêu hóa được những thức ăn đó. Đơn giản như người lớn còn phải nhai thì mới nuốt chứ em bé mấy tháng tuổi làm sao có răng để mà nghiền t.ăn nên phải cho con ăn cháo từ ngày đầu. sau đó thì có thể tăng độ thô của thức ăn lên. bữa chính thì ăn đồ xay rồi, ngoài ra thì có thể cho bé tự cầm ăn những thứ như mẹ nó nói là rau củ luộc, những thứ đó chỉ là để cho bé khám phá thôi chứ không thể là nguồn cung cấp dinh dưỡng cho con. Con mình ăn cái gì mà chưa nghiền thì output nguyên vẹn như thế, ví dụ như cọng rau mình cho con tự cầm ăn, con cho vào miệng gặm rồi nuốt, đến chiều ra nguyên cọng rau, thế thì chủ top nói xem cho con ăn hoàn toàn đồ thô thay vì cháo xay thì con có đủ dinh dưỡng không.
    Thứ hai: Cháo xay nấu kèm với các thức ăn khác như thịt, rau thì cũng giống như mình ăn cơm thì phải có đủ 3 nhóm: tinh bột, đạm, chất xơ để hỗ trợ hấp thụ chất dinh dưỡng chứ ăn mỗi cháo không cũng không được mà ăn mỗi rau không như mẹ nó cho con ăn thì cũng chưa đủ. Hơn nữa, thời gian cho con ăn thì chỉ mất 10-20 phút là xong 1 bát cháo, như thế là đủ chất cho con 1 bữa, ngoài ra mình có thể cho con tự cầm rau, củ, quả ăn thì thường thời gian đó rất lâu, ví dụ như con ăn được một miếng rau có khi mất 5-10 phút chưa kể còn phải ăn những thứ khác để đủ các nhóm dinh dưỡng. khi đã ăn cháo rồi thì lúc đó con tự do khám phá đến bao giờ cũng được.
    còn nhiều nữa mình nói sau nhé, đang bận tý

18. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

bé nhà cháu mình cũng hay cho ăn cháo xây

19. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

vấn đề này có vẻ nhiều mẹ k chú ý tới. cũng do nhiều bé lớn nhưng cổ họng k tốt nên nhiều mẹ đi ăn cháo vẫn xay nhuyễn như bột

20. Gemmarose12

Gemmarose12 Thành viên tích cực

Theo em bố mẹ có thể lựa chọn cho con phương pháp ăn hợp lý, phương pháp của Việt Nam em thấy cũng ko có gì sai cả. Đảm bảo đủ chất cho con. Quan trọng bố mẹ đừng ép con ăn quá, rồi tập cho con ăn từ nhuyễn đến thô. Bé nhà em 7,5 tháng em đã cho bé ăn cháo hạt hầm kỹ. Lúc đầu bé hay ọe vì hạt hơi to sau đó bé quen dần. Bây h bạn ấy 11 tháng ăn cháo nguyên hạt, thịt cũng hầm rồi băm nhỏ, ko phải xay nữa. Thâm chí bạn ấy còn gặm đc dưa chuột, bánh,...cơm nát bạn ấy cũng ăn được rồi. Em thấy nhiều bé hàng xóm 15 tháng rồi mà vẫn ăn cháo xay, hơi tí là ọe. Phải đi ăn rong, vừa ăn vừa chơi. Em thấy nuôi con như thế thật mệt mỏi