Thông tin: Nội Soi Đại Tràng Gây Mê Hay Không Gây Mê?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi webmaster, 26/7/2016.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Chúng ta biết rằng gần đây môi trường sống của chúng ta thay đổi khá nhanh, từ việc ô nhiễm không khí đến ô nhiễm nguồn nước rồi thực phẩm bẩn khiến cho con người chúng ta dễ bị nhiễm bệnh, đặc biệt các bệnh về đường tiêu hoá và hô hấp. Khi dưới 30 tuổi cơ thể chúng ta còn khá khoẻ mạnh nhưng sau 30 tuổi và đặc biệt sau 40 tuổi thì khả năng nhiễm bệnh tăng cao khiến cho chi phí khám chữa bệnh trở nên một khoản kha khá trong chi tiêu gia đình.

Mình biết rằng việc phát hiện bệnh tật sớm nhất là những bệnh có nguy cơ tử vong cao như ung thư đặc biệt quan trọng cho nên khi thấy trong cơ thể có những dấu hiệu bất thường có vẻ giống như triệu chứng ung thư thì phải đi kiểm tra ngay. Và khi đi khám mình cũng gặp khá nhiều người trong độ tuổi như mình cũng có suy nghĩ như vậy.

Nhân tiện việc vừa rồi mình có cảm thấy nguy cơ nên đi khám và có nội soi đại tràng, về mình xin chia sẻ với các bạn kinh nghiệm cá nhân mà mình từng gặp và hy vọng nó sẽ giúp các bạn có thêm thông tin để tham khảo. Các bạn nên tìm hiểu thật kỹ chứ đừng coi thông tin của mình như là một nguồn thông tin duy nhất. Để rõ ràng thì xin nói rõ là mình sẽ không chịu trách nhiệm nếu các bạn cứ áp dụng và gặp kết quả không mong muốn.

Về việc nội soi đại tràng thì cơ bản là họ sẽ gắn một camera rất nhỏ vào đầu một sợi dây mềm, có đèn, thậm chí có công cụ để cắt lấy mẫu nếu có phát hiện khối u trong đó và đưa dây đó qua đường hậu môn để đi vào đại tràng (hay còn gọi là ruột già) để soi tìm có phát hiện có dấu hiệu bất thường gì xảy ra không.

Trước khi nội soi thì người ta thường có một công đoạn làm sạch. Mình thực hiện việc nội soi ở bệnh viên trung ương quân đội 108 thì đầu tiên họ cho mình 2 lo thuốc uống cùng với 2 chai nước 1.5 lít. Uống xong đi ngoài vài lần thì ruột sạch và có thể tiến hành nội soi được.

Mình hỏi lại xem chi phí thế nào thì được biết là nội soi đại tràng không gây mê chi phí là 600 ngàn đồng còn có gây mê thì chi phí 2.2 triệu đồng (Chi phí vào tháng 7/2016 tại bệnh viện trung ương quân đội 108, khoa khám bệnh theo yêu cầu. Các bệnh viện khác có thể khác) thấy chi phí chênh lệch nhau khá nhiều và kèm thêm mới đọc vụ bác sỹ mổ nhầm chân trái thành chân phải nên mình chọn việc nội soi không gây mê để có thể nhắc bác sỹ nếu họ nhầm (phòng trường hợp họ quên không rửa cái đã soi cho người khác mà dùng luôn thì còn biết mà nhắc).

Vì trước đây mình cũng từng nội soi dạ dày không gây mê nên cũng rất sợ khi phải vào nội soi, nên mặc dù quyết định nội soi không gây mê và được tiết kiệm 1.6 triệu đồng nhưng vẫn cảm thấy hơi run. Khi vào phòng nội soi, gặp những người cùng chờ đến lượt thấy họ làm xong hỏi họ cảm thấy thế nào thì mọi người đều nói không có gì khó chịu lắm, chỉ hơi tức tức một chút thôi chứ không có gì. Khi đó mình cảm thấy yên tâm hơn, và khi đến lượt mình cũng cảm thấy việc nội soi đại tràng không gây mê không có gì là quá khó chịu cả. Có một số cảm giác khá nhẹ nhàng đó là tưng tức, và hơi có cảm giác buồn đi ngoài. Sau một hồi thiết bị nội soi luồn lách trong khắp ruột thì cũng có cảm giác tưng tức (hay hơi đau nhẹ) chứ không có gì lắm. Trong quá trình nội soi như vậy mình hoàn toàn tỉnh táo để quan sát từ đầu đến cuối việc nội soi qua màn hình nên cũng có thể hiểu được phần nào nếu trong ruột mình có dấu hiệu bất thường gì. May mắn rằng mình không việc gì nhưng trải nghiệm này cho mình được kinh nghiệm rằng nội soi đại tràng không gây mê ngoài việc tận mắt mình chứng kiến toàn bộ quá trình nội soi thì nó cũng giúp mình tiết kiệm 1.6 triệu đồng. Mình nghĩ rằng khoản tiết kiệm và trải nghiệm đó rất đáng giá nên xin chia sẻ cùng các bạn.

Khi các bạn đọc bài này hãy hiểu rằng đây là trải nghiệm cá nhân của mình chứ không phải lời khuyên nên các bạn phải tự chịu mọi trách nhiệm về mọi hậu quả có thể xảy ra vì mình chỉ chia sẻ trên kinh nghiệm cá nhân chứ không có trình độ chuyên môn gì về y tế.

Cám ơn các bạn đã đọc. Nếu bạn nào có những trải nghiệm khác xin hãy cùng chia sẻ. Và nếu các bạn có những trải nghiệm với các dịch vụ y tế hãy chia sẻ cùng mọi người để chúng ta có thêm thông tin tham khảo.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

e từ bé đến h được cái chưa phải nội soi bao giờ
    xã e bị dạ dày htruoc đi nội soi ở bệnh viện bạch mai bác ạ, nội soi sống thì hết có 400k, nhưng gây mê thì hết thêm 1.100 thế là xã sợ nên nội soi gây mê hết 1.500, nội soi xong xã bẩu lần sau cứ gây mê thui chứ nội soi sống sợ lắm sợ lắm :p:p:p, mấy bà bác cũng đi nội soi cứ cười vì bảo nội soi sống cũng bình thường thôi, có gì đâu mà sợ
    xong lần gần đây dạ dày xã vẫn đau, xã e lại đi soi đại tràng, họ cho uống 3 gói thuốc sổ mình phải mua 15k/1 gói, uống xong đi vệ sinh từ sáng đến trưa mới xong thì hết h, chiều mới bắt đầu nội soi, lại lựa chọn gây mê và k gây mê, thế là xã lại gây mê hết 1.500 ạ, nội soi đại tràng sợ hơn các bác ạ :p:p, xã e bẩu thế vì hộ cho ống vào từ dưới hậu môn đi lên
    e nghĩ sau này nếu e không may bị, e cũng nội soi gây mê ạ
    còn mẹ chồng e đi nội soi dạ dày k gây mê thì bảo rất chi là bình thường ạ
    e nghĩ gây mê hay không gây mê là tùy vào sức chịu đựng và sự dũng cảm của mỗi người ạ :):)

thuhangpham thích bài này.
  3. webmaster

Mình cũng nội soi dạ dày rồi. Đúng là nội soi không gây mê dạ dày thì rất kinh, cái que đó ngọ nguậy trong họng là buồn nôn lắm thậm chí cũng còn cảm thấy đau nữa. Còn nội soi đại tràng thì mình cảm thấy không đến nỗi nào. Ít ra tiết kiệm 1 triệu 600 ngàn cũng thấy đã.

4. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

chắc chi phí tại mỗi bệnh viện cũng có sự khác nhau ạ, ở bạch mai e thấy gây mê dạ dày thêm 1 tr, gây mê đại tràng thêm 1,2 tr ạ
    ngồi ngoài đợi xã thấy mấy bác không gây mê mà soi dạ dày bác nào cũng mặt tái nhợt, nôn nao hết người trông khó chịu lắm ạ
    ai dũng cảm thì mới k gây mê, chứ e thì cũng sợ lắm, cơ mà e thì lại chưa phải đi khám bệnh bao giờ nên cứ sợ để đấy thôi, đi nội soi đại tràng cứ phải chiều mới làm được bác nhỉ
    sáng lại còn uống thuốc xổ cho sạch ruột nữa

webmaster thích bài này.
  5. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

coi như khó chịu 1 tí để ra 1.6tr bác nhể, cơ mà xã e sợ xã lại bẩu 1 câu: tiền thì làm cũng kiếm ra chứ đau quá thì khổ lắm :p:p:p, thế là e thương e tùy xã quyết định gây mê hay k thoai, hehe :p

webmaster thích bài này.
  6. webmaster

Mình cũng nghĩ là nếu nội soi dạ dày thì nên chọn loại có gây mê thì đỡ hơn.

7. webmaster

Tất nhiên thì người làm ra tiền nhưng gì cũng phải xứng đáng chứ. Vả lại trải nghiệm để hiểu cũng thích.

8. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

úi, lần trước xã chơi quả cả dạ dày và đại tràng k gây mê rồi bác ạ sợ đến tận bây giờ
    nên lần đi khám lại mới quyết tâm là gây mê
    nhưng bg bệnh lại chuyển sang hướng nhiễm vi khuẩn HP
    bao nhiều thuốc kháng sinh cũng k khỏi, uống không khỏi a, e cho xã dùng mật ong và nghệ, tập thể dục ăn uống điều độ, may mắn lại cải thiện được, bây giờ xã e đã ổn :p:p

9. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

vâng, nếu có dịp nào khám xét bác thử gây mê xem sao ạ :p:p
    bây giờ công nhận nhiều người bị dạ dày thật, thế mới thấy chế độ ăn uống là quan trọng bác ạ
    e thấy tỉ lệ đàn ông bị dạ dày nhiều hơn hẳn chị e phụ nữ chúng em, chắc 1 phần cũng do công viêc và uống bia rượu ở đàn ông bác kiên nhể :p

webmaster thích bài này.
  10. webmaster

Mình thì không rượu, bia cũng rất ít khi uống vậy mà bị bệnh trào ngược thực quản. Nghe nói có đến 2/3 đàn ông độ tuổi 30 trở lên bị bệnh này tuỳ mức độ nặng nhẹ.

11. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

thế à bác, 1/3 đàn ông độ tuổi 30 lại bị bệnh khác thì tèo :p:p:p
    hihi, e cũng nghe bệnh trào ngược thực quản rùi, mà k biết nó biểu hiện như nào,còn mọi người bị dạ dày, đại tràng, tá tràng nó cứ đau, khổ lắm ạ ::)(

12. webmaster

Bệnh này có nhiều mức độ và người ta thường không nhận ra. Có người bị ho nhiều quá uống nhiều loại thuốc không khỏi nhưng bác sỹ cũng nói rằng có nguyên nhân từ bệnh này. Hồi đầu đi khám bác sỹ bảo mình đi soi dạ dày mình ngạc nhiên lắm và thắc mắc thì bác sỹ trả lời như vậy.

Ngoài ra mức độ nặng hơn thì bị cảm thấy nghẹn, khó nuốt, rồi ợ chua,...

13. Phạm Xuân Vui

Phạm Xuân Vui Mẹ của các con!

nói chung: là nên ghê mê ..............

14. winbanthan

winbanthan yêu thương

E là đứa nhát vô cùng.bác sĩ cho uống 2 lọ mang về nhà.đi vs 20 mấy lần.mệt nhừ cả người.vì dặn ko được ăn.đến bv lúc 10h.choáng váng mặt mày.bỏ trốn đi về.ông chồng tức ko chịu được.về đến nhà,ồ càu nhàu.thế là e quyết tâm,2 vc đến bv lần nữa.bác sĩ thì đẹp trai và tủm tỉm vì biết e bỏ trốn.thế là cho e đi uống nước mía và bánh mì.vì e có nguy cơ tụt huyết áp.ăn xong vào làm phải đến hơn nửa tiếng.có đau nhưng chỉ tức tức.nhìn nằm mấy bà soi dạ dạy ọe mà phát khiếp.nằm cả buổi chiều và ngày hôm sau mới đỡ mệt.đỡ cảm giác lộn xộn ruột.lần sau chắc e cũng ko cần gây mê.nhưng dạ dạy thì......hy vọng kbj oải nội soi

webmaster thích bài này.
  15. thuhangpham

thuhangpham Bắt đầu tích cực

Mình cũng nội soi đại tràng rồi, ko gây mê, bs tiêm gay tê thôi, vẫn tỉnh nhưng cứ lơ mơ như say thuốc ngủ, m bị vdt co thắt nên khi ống soi đưa vào đau tức lắm, cứ gồng ng lên bs lại quát thả lỏng ra.
    Nói chung là đau hay ko do cơ địa do đg ruột mỗi ng. Hồi ấy có 1 cậu cũng nội soi trước m bị ngất trên bàn soi, bs cuống lên cấp cứu, hoá ra cậu này nhịn đói và cũng do đau quá nên xỉu luôn.
    Đấy là cậu ấy soi theo diện từ phòng khám đưa sang. Còn m thì nằm viện đc chỉ định soi, cũng uống xả ruột, nhưng 12 h trưa bs cho ăn cháo, sau đó 2 h soi nên an toàn hơn, ko bị đói quá + đau nên chịu đựng đc. M làm Bv E.
    Vậy chia sẻ kn với các bạn. M soi 6 năm rồi, nay muốn soi lại mà vẫn sợ đau, gây mê thì tốn kém mà lại hại sk. Huuuuhuuu, cứ chần chừ mà chưa dám đi soi.

16. winbanthan

winbanthan yêu thương

e cũg bv E

17. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Công nhận bác chủ top cẩn thận, bác sĩ giờ hay nhầm nhọt lắm :D
    E chưa đi nội soi bao giờ nhưng nếu đi chắc chắn e cũng chọn ko gây mê vì e tiếc hơn 1 triệu lắm, mà đau tưng tức như bác nói thì sức e chịu được, cảm ơn chia sẻ của bác.

18. mycheese

mycheese Mai Chi

Công nhận là bây giờ nhiều người phải đi nội soi đại tràng và dạ dày thật. Nếu không khó chịu quá mà tiết kiệm được hơn một triệu thì cũng rất đáng đấy.

Mình cũng xin chia sẻ một chút về bệnh viện: Đó là các mẹ khám xong nên xin kê đơn thuốc chứ đừng mua luôn ở bệnh viện vì thường thuốc ở đó đắt hơn ở ngoài. Để tiết kiệm tiền thuốc các mẹ có thể Google ra các loại thuốc có cùng loại biệt dược để có thể mua thay thế ở chỗ khác và chi phí thấp hơn.

19. webmaster

Các mẹ cũng nên chia sẻ kinh nghiệm đi bệnh viện khác nữa nhé. Riêng cái vụ mua thuốc ở ngoài đã tiết kiệm được tương đối tiền rồi.

20. huonganhhieu89

huonganhhieu89 Bắt đầu tích cực

em đi nội sôi 1 lần rồi, nôi soi gây mê, môi giai đoạn làm sạch cũng gọi là kinh khủng lắm, nhưng mà nôi soi đại tràng nên k dám làm sống :)