Cần giúp: [hỏi Luật Vay Thế Chấp] Có Ai Biết Quy Định Nhà Nước Về Vay Thế Chấp Ngân Hàng Không Ạ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi cubin322, 31/7/2016.

1. cubin322

cubin322 Thành viên tập sự

Gia đình em cần vay ngân hàng để kinh doanh, cũng mới lần đầu đụng vô em cũng chưa nắm rõ luật nhà nước quy định về vụ vay thế chấp này. Hỏi người xung quanh ai cũng tư vấn cho em được tí kinh nghiệm mà hỏi đến luật như nào thì không ai rành, có mẹ nào kinh nghiệm rồi cho em xin tí kiến thức với được không ạ?

Em cảm ơn cả nhà nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cubin322
    Đang tải...

2. thinkpad

thinkpad Thành viên tập sự

Nếu chị đi vay, em khuyên chân thành nên có hơn 50% vốn thì chị hãy vay.

Không thì thôi vì lãi suất rồi nợ con nợ mẹ, khó trả

3. hongphat15

hongphat15 Thành viên tập sự

Mình ủng hộ lời khuyên này :D Mà đây chỉ là lời khuyên vì đâu phải ai cũng có đủ 50% để vay vốn trong những trường hợp khẩn cấp đâu :D

4. le_trung

le_trung Thành viên tập sự

Theo ý kiến cá nhân của mình thì Luật nào cũng vậy vì luật đều mang lợi ích về cho cả 2. Vấn đề là bạn thực thi đúng chính sách có vay có trả thì mọi chuyện đều ổn thỏa mà

5. Bao Nguyen Tran

Bao Nguyen Tran Thành viên tập sự

Luật nhà nước mình nghĩ là đều minh bạch, cứng rắn nên bạn suy nghĩ kĩ trước khi quyết định vay nhé. 1 điều quan trọng nữa là bạn phải chọn Ngân hàng uy tín. Trước giờ Techcombank uy tín trong việc cho vay nên bạn tham khảo thử nhé

6. cubin322

cubin322 Thành viên tập sự

techcombank hả mấy anh/chị, em không rành về mấy cái này chút xíu nào, mấy anh chị ngân hàng nói mấy từ chuyên ngành nên cũng khó hiểu lắm.

7. thinkpad

bạn không hiểu bạn cứ hỏi lại, mà bên techcombank thủ tục vay dễ mà, miễn sao bạn cho bên ngân hàng thấy kế hoạch của bạn là có tính khả thi thì người sẽ cho vay thôi.

8. lovingyou96

lovingyou96 Thành viên tập sự

Không hiểu thì hỏi. Vay bên techcombank thì cũng dễ dàng chủ yếu là bên ngân hàng cần biết bạn có cam kết sức khỏe bình thường, hợp đồng bảo hiểm sẽ tự động có hiệu lực ngay sau khi giải ngân đó bạn.

9. thinkpad

Giải ngân là gi vậy bạn? bạn làm ngành ngân hàng hả? thấy bạn am hiểu quá. Mà techcombank dễ dàng cho vay lắm hả bạn?

10. lovingyou96

Không bạn ơi, mình tự kinh doanh, Theo mình hiểu thì "giải ngân " là thuật ngữ dùng trong các quan hệ "trao-nhận vốn" , theo đó khi bên "trao" chuyển vốn cho bên nhận thì gọi là "giải ngân" và do đó "giải ngân" không dùng cho bên "nhận vốn " . Như vậy không nhất thiết "giải ngân " chỉ sử dụng trong lĩnh vực ngân hàng . thủ tục thì ngân hàng nào cũng bảo dễ, nó chỉ dễ khi bạn lương trên 5tr nếu vay ít, và đầy đủ giấy tờ.

11. VitNgann

VitNgann Bắt đầu tích cực

Bạn cần phải chứng mình mục đích khoản vay, khả năng trả nơ và có tài sản thế chấp thường là sổ đỏ nhé

12. lovingyou96

Cái này em không rành lắm nên mạn phép xin được hỏi các bác :
    Giờ e mới làm 1 thẻ visa của techcombank (loại phải kê khai thu nhập hàng tháng,hình như là credit thì phải) , nếu e muốn mua 1 món đồ trị giá 10trieu, thanh toán bằng cách quẹt thẻ tại cửa hàng bán món đồ đó thì :Nếu e chỉ muốn trả dần khoản tiền đã thanh toán đó hàng tháng chứ ko trả hẳn 1 cục thì được ko? nếu được là bao nhiêu % ? có phải là được cộng dồn khoản tiền trả hàng tháng cho đến khi đủ số tiền đã sử dụng không ?
    Em gà nên có thắc mắc như vậy, mong các bác trả lời giúp em.

13. terrisa

terrisa Thành viên tập sự

Trong vòng 45 ngày sau khi bạn sử dụng tiền trong thẻ, bạn nên trả đủ hoặc trả tối thiểu 5% số tiền đã mua ( ở đây nếu mua 10tr thì trả tối thiểu 500k )
    - Nếu đã trả hết số tiền đã mua trong vòng 45 ngày ( kể cả 1 tuần trả 1 vài triệu miễn là đủ 10tr trong 45 ngày )thì coi như ko mất lãi gì cả.
    - Nếu sau 45 ngày ko trả đủ hết thì phần còn lại sẽ bị tính lãi:
    + lãi suất: 25.8%/năm với thẻ chuẩn và 24.8%/năm với thẻ vàng

14. lovingyou96

Sẫn hỏi về ngân hàng, em hỏi luôn về cái mà báo chi nói gần đây là bộ không đủ tiền trả tiền ngân hàng, ngân hàng nó xiết nợ, là bên khách hàng có quyền gọi báo chí kiện lung tung hả bạn?

15. terrisa

terrisa Thành viên tập sự

Trời, bạn nói đến vấn đề căn nhà chung cư đó hả? bạn nghĩ sao mà có quyền đó vậy trời, nếu có quyền đó, khỏi thành lập ngân hàng làm gì? vừa mất tiền còn vừa bị kiện.

16. lovingyou96

Do em nghe bạn em nói, em lên google gõ mà không hiểu lắm, nên sẵn thì em hỏi luôn.

17. phovutoan

phovutoan Thành viên tập sự

Tôi không biết như thế nào, chứ nếu đã đồng ý thì bên ngân hàng cũng có quyền xiết nợ chứ. Trước đây ngân hàng thường không tự mình áp dụng biện pháp xử lý tài sản bảo đảm mà hầu như đều chờ phán quyết từ tòa án và thi hành thông qua cơ quan thi hành án dân sự hoặc văn phòng thừa phát lại. Nhưng hiện nay có thể do các ngân hàng trong nước đang đứng trước những món nợ xấu là rất lớn nên có thể từ đó họ nôn nóng thu hồi chứ không chọn cách đưa nhau ra tòa.

18. lamhoangkhanh

lamhoangkhanh Thành viên tập sự

Đó là lý do tại sao mình sợ nền kinh tế VN quá trời, cho mượn dễ dàng quá giờ nợ thêm cả tiền nước ngoài, ôi, đến khi nào VN mới phát triển nổi đây. Tận bây giờ, nước bạn Campuchia Lào người ta đã cố gắng vươn lên rồi. VN là hòn ngọc viễn đông mà giờ ..... Nản.

19. lovingyou96

ai nói gì nói em vẫn yêu VN, nước nào nước nấy vẫn có những vấn đề riêng mà. Đâu chỉ riêng VN

20. lamhoangkhanh

lamhoangkhanh Thành viên tập sự

đúng là vậy, VN sẽ rất phát triển nếu như những vấn đề đáng lý không nên có nhưng bạn nói, nghĩ sao mượn tiền không trả còn đi kiện.