Thông tin: Câu Chuyện Về Người Giầu Và Người Nghèo

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi webmaster, 1/8/2016.

By webmaster on 1/8/2016 lúc 10:38 AM
  1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Có một người rất nghèo và khổ cực. Một người nhà giàu nhìn thấy đáng thương liền muốn giúp đỡ. Người giàu có đưa cho anh ta một con bò, chúc anh khai hoang tốt, đợi mùa xuân đến gieo hạt giống, mùa thu là có thể thoát nghèo rồi.

Người nghèo cảm thấy hi vọng trong lòng, bắt đầu phấn đấu. Nhưng chỉ sau vài ngày, bò muốn ăn cỏ, người muốn ăn cơm, cuộc sống trở nên khó khăn hơn trước.

Người nghèo bèn nghĩ thà rằng bán bò đi, mua mấy con dê. Trước tiên giết một con để ăn, còn lại để nuôi cho nó sinh con, đợi nó lớn lên rồi cầm đi bán. Như thế kiếm được nhiều tiền hơn.

Người nghèo tiến hành theo kế hoạch. Sau khi ăn hết một con dê, những con dê còn lại rất chậm sinh con, cuộc sống lại gặp khó khăn. Thế là anh không nhịn được lại giết thịt một con.

Người nghèo nghĩ: “Tiếp tục như vậy không được. Không bằng đem dê bán đi, mua thành gà. Gà đẻ trứng rất nhanh, trứng gà có thể lập tức bán được tiền, cuộc sống sẽ trở nên tốt đẹp.”

Người nghèo lại thực hiện theo kế hoạch. Nhưng rồi thời gian trôi qua cũng không có thay đổi, gặp khó khăn, nhịn không được liền giết gà, cuối cùng chỉ còn lại một con. Lý tưởng của người nghèo hoàn toàn sụp đổ.

Người nghèo thất vọng: “Làm giàu thật khó, thà đem con gà còn lại đi bán, mua một bình rượu uống cho no nê. Mọi việc không còn lo lắng.”

Mùa xuân đến rất nhanh. Người giàu có hào hứng mang hạt giống cho người nghèo nhưng nhìn thấy người nghèo đang uống rượu với dưa muối, bò cũng không còn, trong nhà vẫn nghèo rớt mồng tơi như trước đây.

Người giàu quay đi, người nghèo vẫn cứ tiếp tục.

Rất nhiều người nghèo đã từng mơ ước, thậm chí có cơ hội và hành động nhưng họ không kiên trì đến cùng.

Một nhà đầu tư nói bí quyết thành công của mình là: “Lúc không có tiền, cho dù khó khăn cũng nên tiết kiệm và đầu tư. Áp lực sẽ khiến bạn tìm được phương pháp kiếm tiền mới, giúp bạn trả hết nợ. Đó là một thói quen tốt.”

Tính cách hình thành thói quen, thói quen quyết định thành công.

(Sưu tầm)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi webmaster, 1/8/2016.

1. webmaster
      webmaster
      Chuyện con ngựa quý

Có một con thiên lý mã trẻ tuổi, đang đợi Bá Nhạc đến phát hiện ra nó.

Thương gia đến, nói: “Bạn sẵn lòng đi theo tôi không?”

Ngựa lắc đầu nói: :”Tôi là thiên lý mã, sao có thể đi theo thương gia vận chuyển hàng hóa được?”

Binh lính đến, nói: “Bạn có muốn đi theo tôi không?”

Ngựa lắc đầu nói: “Tôi là thiên lý mã, một binh sĩ bình thường sao có thể phát huy hết khả năng của tôi?”

Thợ săn đến, nói: “Bạn sẵn sàng đi theo tôi không?”

Ngựa lắc đầu nói: “Tôi là thiên lý mã, sao có thể đi theo hầu thợ săn?”

Ngày qua ngày, năm qua năm, con ngựa vẫn chưa tìm được cơ hội lý tưởng cho mình.

Rồi một ngày, khâm sai đại thần phụng mệnh đến nhân gian tìm kiếm thiên lỹ mã. Thiên lý mã gặp được khâm sai đại thần, nói: “Tôi chính là thiên lý mã mà ông muốn tìm.”

Khâm sai hỏi: “Bạn có thông thuộc đường đi trên đất nước chúng ta không?”, Ngựa lắc đầu.

“Bạn đã từng ra trận, có kinh nghiệm tác chiến chưa?”, Ngựa lắc đầu

Khâm sai lại hỏi: “Tôi có thể dùng bạn vào việc gì?”

Ngựa trả lời: “Tôi có thể một ngày đi được một nghìn dặm, một đêm đi được 800 dặm”

Khâm sai đại thần cho ngựa chạy thử một đoạn đường. Ngựa cố gắng hết sức chạy tiến lên phía trước, nhưng chỉ được vài bước nó đã thở hồng hộc, mồ hôi chảy đầm đìa.

“Bạn già rồi, không dùng được!”, nói xong khâm sai liền bỏ đi.

(Sưu tầm)

Mời các bạn cùng bình luận về các câu chuyện trên nhé.
    2. dacsanphanthiet01
      dacsanphanthiet01
      câu chuyện này theo e nghĩ con ngựa này có năng lực có tố chất lúc còn cơ hội thì ko biết tận dụng, ko biết trải nghiệm bản thân, hay còn gọi là ko rèn luyện và tận dụng đúng lúc đúng thời điểm đợi đến khi tuổi trẻ trôi qua sức cùng lực cạn thì đã quá muộn đúng ko a?ng ta có câu sống phải biết nắm bắt cơ hội hi2
      nguoikhiemthiwebmaster thích.
    3. dacsanphanthiet01
      dacsanphanthiet01
      câu chuyện này thì lại nói lên rằng những người lười nhác ko chịu làm việc thì sẽ chẳng bao giờ giàu có dc
    4. tamnm
      tamnm
      Rất ý nghĩa. Mình thích câu cuối "Tính cách hình thành thói quen, thói quen quyết định thành công"
    5. HoangThu_08
      HoangThu_08
      Kiên trì cố gắng nhất định sẽ thành công.
    6. nguyenthu82
      nguyenthu82
      "Tính cách hình thành thói quen, thói quen quyết định thành công" quá đúng
    7. dacsanphanthiet01
      dacsanphanthiet01
      các mẹ phân tích câu nói "Tính cách hình thành thói quen, thói quen quyết định thành công" áp dụng vào của chính bản thân mình xem sao và mình đã thành công dc bn rùi
    8. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      có đôi khi...cách nghĩ của người giàu lại chưa sát với cái đói nghèo....

Một nhà đầu tư nói bí quyết thành công của mình là: “Lúc không có tiền, cho dù khó khăn cũng nên tiết kiệm và đầu tư
      .. ông ấy chỉ đúng 1 nửa...có câu...có thực mới vực đc đạo....khi cái đói nghèo bó chặt....cơm ko đủ ăn....thì ko thể có tiền để nghĩ tới tiết kiệm chứ đừng nói gì đến đầu tư...
      Tính cách hình thành thói quen, thói quen quyết định thành công.
      - thói quen xấu ko làm nên thành công,,,thói quen tốt chỉ có đc khi ta rèn luyện... rèn luyện những thói quen tốt sẽ giúp ta có thêm năng lượng mỗi ngày...năng lượng tốt mới là nguồn để ta có thành công...
      - đôi khi năng lượng lại ko hẳn chỉ xuất hiện ở sự nghiêm túc thái quá....hãy bắt đầu ngày mới bằng những món ăn ta thích, 1 bản nhạc giúp ta vui...1 cái ôm thơm những người thân tong gia đình, hay việc quyết định mua 1 món đồ ta thích...hãy sống là chính mình, đừng quá câu lệ và giằng buộc, hãy làm những gì mình yêu thích....năng lượng sẽ tuyền cho ta sức mạnh...
      -
      Áp lực sẽ khiến bạn tìm được phương pháp kiếm tiền mới
      -
      điều này rất hay và mỗi chúng ta nên cố gắng để tốt nên mỗi ngày...nghĩ ra cách tạo ra của cải mỗi ngày....nhưng điều này ko diễn ra với người ngheo.....vì nghèo luôn đi cùng túng quẫn...có bò...nhưng vấn đề là bò muốn ăn cỏ, người muốn ăn cơm, cuộc sống trở nên khó khăn hơn trước....làm s ao đê sống mà chờ mùa xuân...chờ hạt mầm đến...
      ---- người giàu cho con bò cho người nghèo kiểu như cho họ 1 mảnh đất.....nhưng ko cho họ cái cày...làm sao người nghèo vỡ ruộng...
      >>> làm từ thiện, lòng tốt cũng nên làm đến cùng...cho đc con bò thì sao ko cho luôn ít gạo đê người ngheo vượt qua thu đông...
    9. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      đây là 2 trong sô nhưng câu truyện ngụ ngôn hay nhất mọi thời đại mà em rất yêu thích,,
      - em thích nói câu....trẻ ko xông pha, già hối tiếc...
      - đừng chờ điều tốt sẽ tự đến với mình....mà mình hãy chủ động đi tìm những điều tốt đẹp..///
      - kinh nghiệm sẽ ko có đc nếu ta ko thử làm qua...
      webmaster thích bài này.
    10. webmaster
      webmaster

Trừ khi người nghèo đó không thể lê lết được, còn có sức khoẻ thì phải làm việc để tự nuôi sống mình và nuôi sống nguồn vốn mình chứ? Cơm không đủ ăn thì đi làm thuê để có cơm ăn. Người trước khi giầu cũng rất nhiều người ở trạng thái rất nghèo. Nhưng dù nghèo đến đâu vẫn đều có thể dành ra một phần tiết kiệm được.

Thì câu hỏi đó thì người nào cũng phải tự trả lời. Người nghèo trước khi được tặng con bò anh ta cũng phải tự trả lời câu hỏi đó. Mà thực tế thì rất hiếm người không tự trả lời được. Đói rồi đầu gối phải bò. Nhiều người làm từ thiện đôi khi làm thái quá lại làm cho người không nghèo lại trở nên nghèo. Cái nghèo không phải là thiếu thốn vật chất mà nghèo đầu tiên ở trong tư duy của họ.

Người giầu không cho con bò thì không bị trách rồi. Khi cho con bò lại bị trách là sao không cho gạo. Giả sử nếu cho gạo rồi lại sao không cho cả cái chum đựng gạo để gạo mốc hết, chuột ăn hết làm sao để qua được vài ngày... rồi đã cho bò, cho gạo, cho chum đựng gạo, sao không cho nhà để ở mưa gió rét buốt thì sao sống được thêm mà cần bò với cần gạo... rồi cho nhà, cho bò, cho gạo, cho chum, rồi không có quần áo thì vẫn rét.... rồi cho bò không cho ruộng thì lấy gì cày.... nhưng câu hỏi đó luôn luôn và không bao giờ kết thúc được.
    11. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      Trừ khi người nghèo đó không thể lê lết được, còn có sức khoẻ thì phải làm việc để tự nuôi sống mình và nuôi sống nguồn vốn mình chứ? Cơm không đủ ăn thì đi làm thuê để có cơm ăn
      khi em 10 tuổi...đc mẹ dẫn vào 1 gia đình nghèo nhất của làng...trong khi nhà nào cũng nhà cao của rộng...có cơm trắng để ăn...thì nhà bác ấy đc dựng nên bằng đất và cây cọ...lợp mái bằng rơm...em hỏi mẹ....sao nhà bác ấy nghèo thế?
      mẹ em chỉ cho em thấy...2 vợ ck bác ấy gần 50 tuổi...con trai và con dâu...đi bắt hến ở sông, sụt cát nên chết đuối...2 bác phải trông ông bà già trên 70 tuổi, và 2 đứa cháu nội hay đau ốm,,...đưa lớn 3 tuổi...đứa bé gần 1 tuổi...
      hai bác vẫn đi làm thuê cho mọi người trong làng...và cắt cử nhau trông 4 người ko có khả năng lao động ở nhà,,
      - bài học em rút ra đó là...có thể họ khỏe mạnh...nhưng họ nghèo...là vì họ phải cõng trên lưng những gánh nặng từ người thân của họ...họ làm thuê....nhưng chỉ đủ tiền mua thuốc mà thôi...
      ==Nhiều người làm từ thiện đôi khi làm thái quá lại làm cho người không nghèo lại trở nên nghèo.
      - điều này em thừa nhận anh đúng và chính em cũng ko đồng ý điều này...có thê cũng có chuyên từ thiện thái quá...nhưng anh nói Cái nghèo không phải là thiếu thốn vật chất mà nghèo đầu tiên ở trong tư duy của họ thì em ko đồng ý, nó ko phải lúc nào cũng đúng....

em đã từng tham gia trao 1 phần quà từ thiện trị giá 25tr đồng cho 1 đôi vợ ck trẻ....
      người ck đi làm phu hồ....bị tai nạn...anh ấy trở thành 1 người thực vật...khi bác sĩ nói anh ấy ko hy vọng gì đâu...hãy cho anh ấy về nhà và chuẩn bị cho điều xấu....em lúc đó cũng nghĩ đó là giải pháp tốt nhất...nhưng chị vợ lại nói với bác sĩ...cháu sẽ giữ lại 5t đêr lo xa...còn xin bác sĩ hãy cho ck cháu thở đến lúc hết 20tr...cháu muốn 20 mẹ con cháu đc gần thêm anh ấy mấy ngày nữa....uhm....rõ ràng...người vợ đó biết có thể 20t còn lại sẽ giúp 2 mẹ con sống thêm 1 thời gian..nhưng vì người thân nên tư duy đã bị bó lại....
      .trong 1 số trường hợp...người nghèo họ có tư duy....họ biết tính toán...nhưng vì 1 điều gì đó....họ ko thể tư duy theo logic mà tư duy theo tái tim..

Người giầu không cho con bò thì không bị trách rồi. Khi cho con bò lại bị trách là sao không cho gạo. Giả sử nếu cho gạo rồi lại sao không cho cả cái chum đựng gạo để gạo mốc hết, chuột ăn hết làm sao để qua được vài ngày... rồi đã cho bò, cho gạo, cho chum đựng gạo, sao không cho nhà để ở mưa gió rét buốt thì sao sống được thêm mà cần bò với cần gạo... rồi cho nhà, cho bò, cho gạo, cho chum, rồi không có quần áo thì vẫn rét.... rồi cho bò không cho ruộng thì lấy gì cày.... nhưng câu hỏi đó luôn luôn và không bao giờ kết thúc được.[/QUOTE]
      ko phải cứ người nghèo thì tất cả đều tham lam và hèn đâu anh...chỉ cách đây vài tháng....khi em đang đi thăm bệnh nhân trong danh sách từ thiện của quỹ, 1 ông già đã tiến đến hỏi....cô H ơi....tôi đc người ta chỉ...hy vọng cô giúp tôi...bà nhà tôi hôm nay ra viện...chúng tôi ko có con....nhưng tôi hết tiền rồi...tôi muốn vay cô 200k để thuê xe ôm về nhà....em đã đến giường bệnh của bà lão...xác nhận là đúng...ban đầu...em nói....con sẽ biếu ông bà số tiền đó....nhưng sau đó thấy họ nặng nề đi ra công viện....em đã ko nỡ...nên đã gọi tắcxi em quen đưa họ về nhà....tiền tắc xi...khi xe quay lại em sẽ trả...trong đầu em đó đã nghĩ....mình lắm lúc khùng quá....bao đồng quá....vậy là 1 ngày công đã đi toi....nhưng anh biết ko....em đã nhầm...3 tuần sau, cụ ông lại gọi em đúng nơi cũ....bà lão đã mất...và ông đã bán đi 2 con lợn để lo tang cho vợ....ông trả em tiền tắc xi 445k và 200k em biếu lúc đầu...ông nói...ông cảm ơn...nhưng ngay từ đầu tôi biết cô hay đi làm ơ đây...nên mới hỏi vay....hôm qua cco ko tới,...hưng tôi phải đợi cô bằng đc....cho tôi gửi lại cô...
      Sửa lần cuối: 1/8/2016
    12. webmaster
      webmaster
      Có một anh là Nick Vujic, có lần anh ấy đến VN rồi, anh ấy không có chân, không có tay nhưng vẫn cố gắng... vì anh ấy nghĩ rằng mình có phước lớn, mình nhờ sự khiếm khuyết của cơ thể mà phát hiện được tiềm năng của bản thân. Anh ấy đi khắp nơi để diễn thuyết và truyền cảm hứng cho hàng triệu người.

Anh ấy còn khó khăn hơn người có mẹ già và con ốm đấy chứ. Vì anh ấy đâu có chân, đâu có tay? Vậy mà anh ta vẫn cố gắng tự làm mọi việc. Xem đoạn anh ấy nhảy xuống nước bơi mà mình thấy thót tim.

Nếu như anh ta cứ nghĩ đó là gánh nặng của cha mẹ mình, của chất độc da cam,... hay của ngôi sao chiếu mệnh... thì chắc anh ta lê lết đâu đó ăn xin chứ không phải là tấm gương nghị lực của bao nhiêu người.

Đúng rồi.
      nguoikhiemthi thích bài này.
    13. webmaster
      webmaster
      Ai cũng tư duy theo trái tim mà, khác nhau là ít hay nhiều thôi.

Trong câu chuyện trên thì ông cho bò cũng tư duy theo trái tim đấy chứ.
    14. thuthugbbn
      thuthugbbn
      người giàu thì luôn luôn làm việc, người nghèo thì luôn nghĩ sao người giàu lại giàu
      webmaster thích bài này.
    15. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      Nếu như anh ta cứ nghĩ đó là gánh nặng của cha mẹ mình, của chất độc da cam,... hay của ngôi sao chiếu mệnh... thì chắc anh ta lê lết đâu đó ăn xin chứ không phải là tấm gương nghị lực của bao nhiêu người.
      Nick Vujic, là người mà em rất ngưỡng mộ...và khi anh ấy sang Việt nam, em đã đc ngồi nghe anh ấy 1 lần....nhưng có vài câu của anh ấy mà em còn nhớ đó là...tôi thấy mình may mắn...vì tôi đc sinh ra tại 1 nơi mà ở đó con người rất đc chăm chút, và trân trọng, tôi may mắn khi mỗi ngày mở mắt ra luôn có người thân ở bên...
      >>rõ ràng điểm xuất phát của anh áy dù sao đã có sự hậu thuẫn nhiều mặt rồi mà anh....có gia đình kinh tế tốt, chế độ cho người khuyết tật thì vô cùng nhân văn, còn nhưngx người nghèo em nhắc tới...họ phải gánh ko chỉ là người thân ko có khả năng lao động mà điểm xuât phát của họ đã là bệnh tật và ko có tiền rồi mà...
    16. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      nhưng tư duy của người giàu và tư duy bị trói buộc bởi cái nghèo là khác nhau...
      ---tóm lại...ko muốn tranh luận với anh nữa...

17. webmaster
      webmaster
      Tiếc quá định nói thêm về cái comment trước của em nhưng em viết thế này thì thôi vậy.
      nguoikhiemthi thích bài này.
    18. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      thôi đc rồi....anh cứ nói đi...em đang nghe đây.
    19. webmaster
      webmaster
      Cái chuyện con bò này nó không phải ở VN mình đâu mà có lẽ xuất phát từ đất nước của Nick Vujic đấy chứ?