Khác: Mang Thai Ăn Ớt Có Tốt Không?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Huy Lân, 1/8/2016.

By Huy Lân on 1/8/2016 lúc 3:50 PM
  1. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Ớt là một trong những loại gia vị phổ biến trong các món ăn của người Việt. Ớt chứa nhiều vitamin và các chất giúp cơ thể phòng tránh một số bệnh đồng thời giúp ăn ngon miệng tuy nhiên ớt cũng được biết đến là thực phẩm cay, nóng dễ sinh nhiệt cho cơ thể. Trong thời gian thai nghén nhiều mẹ bầu thèm ăn ớt cay, vậy mang thai ăn ớt có tốt hay không?

Tại topic thèm ăn ớt khi mang thai nhiều mẹ cho rằng ăn nhiều đồ cay sẽ khiến con cái trở nên nóng tính và khuyên mẹ bầu nếu thèm ăn ớt quá thì nên bỏ hạt ớt. Hay ở topic mang thai tuần 6 mà lại thèm ớt cay và ăn mặn nhiều mẹ cho rằng ăn cay nhiều con sẽ bị nóng trong và ảnh hưởng tới hệ thần kinh của con.

Theo nhiều tài liệu, ăn cay trong thời gian mang thai làm chứng ốm nghén trở nên trầm trọng và gây hại cho hệ thần kinh cho bé vì đồ cay chứ nhiều chất gây tê làm tê liệt thần kinh thai nhi, khiến bé phát triển không bình thường thậm chí dị tật ở hệ thần kinh.

Ngoài ra ăn ớt khi mang thai còn khiến mẹ bầu dễ bị ợ chua, đầy hơi, dạ dày hoạt động kém hiệu quả.

Khi mang thai là khi cơ thể mẹ rất nhạy cảm, vì vậy các mẹ cần tìm hiểu kỹ và nhờ sự hướng dẫn của bác sĩ khi có những khác thường trong cơ thể. Chúc các mẹ vượt cạn thành công

Bài viết trên đây thể hiện quan điểm của tác giả chứ không phải là cách điều trị chính thức của bác sĩ. Nếu bạn có bất cứ vấn đề gì về sức khoẻ, bạn hãy tới gặp bác sĩ của bạn.
    Xem thêm :

Thèm ăn ớt khi mang thai
    mang thai thèm ăn ỚT CHỈ THIÊN
    Đau Ngực Khi Có Thai
    Dấu Hiệu Thụ Thai Thành Công
    Ăn Trứng Ngỗng Khi Mang Bầu Có Tốt Thật Không?
    Đau Lưng Khi Mang Thai, Phải Làm Sao?
    Hành Trình Làm Mẹ - "3 Tháng Đầu Của Thai Kỳ"
    Hành Trình Làm Mẹ - "3 Tháng Giữa Của Thai Kỳ"
    Hành Trình Làm Mẹ - "3 Tháng Cuối Của Thai Kỳ"
    Tăng Cân Khi Mang Thai
    Bị Dư Ối Uống Nước Râu Ngô Có Tốt Không ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Huy Lân
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 5/9/2016
    nguoikhiemthi thích bài này.

Bình luận

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Huy Lân, 1/8/2016.

1. mehoatrau0510
      mehoatrau0510
      đồ cay nóng tuyệt đối k nên ăn.
    2. Huy Lân
      Huy Lân
      Em nghĩ là ăn nhìu thì k nên chứ còn ít thì vẫn đc chứ mn, thấy chị dâu e vẫn ăn tương ớt ở mức vừa phải mà trvia cháu e vẫn khỏe mạnh mà
    3. HƯNG NGỌC 58
      HƯNG NGỌC 58
      Hic, mình sợ nóng. Mình nghĩ bầu bí ko nên ăn, có chăng thèm thì chỉ gọi là chút ít.
    4. quynhnhu.xt
      quynhnhu.xt
      E chẳng kiêng gì cả, hôm chị chồng ra chơi thấy em nấu cá ăn cay quá mới bảo em ko được ăn cay, ăn nào con không tốt :(. Bát nước chấm nhà em lúc cũng có ớt hic
    5. thanhthanh2015
      thanhthanh2015
      mình nghĩ nên ko nên ăn quá cay còn ăn vừa phải vẫn ổn
    6. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      ôi...ớt là món gia vị ko thiếu đc trong nhà chị...bầu cũng vẫn ăn nhưng ít thôi..
      Huy Lân thích bài này.
    7. bahung11
      bahung11
      Ăn cái gì nhiều quá cũng ko tốt. Gà tần cá hấp suốt cũng đâu phải hay, cái gì cũng có chừng mực đều phát huy ưu điểm ạ
      Huy Lân thích bài này.
    8. Huy Lân
      Huy Lân
      e k ăn đc ớt tươi nhưng mà ăn gì cũng phải có tương ớt, đc cái mẹ chồng và con dâu hợp nhau khoản này :D :d
    9. Thời Trang Cho Bé Yêu
      Thời Trang Cho Bé Yêu
      ớt là món ăn khoái khẩu của e, mang thai nhưng k bữa nào là k thiếu ớt được, chỉ hạn chế k ăn quá cay thôi, còn k thì ăn chẳng thấy ngon nữa. :(
      Huy Lân thích bài này.
    10. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      thế thì may nhỉ...nhà chị mẹ ck chị ăn cũng chuyên chính lắm....mẹ ăn như thế nào bắt cả nhà ăn như thế...nhưng mình ít về...nên kệ thôi..
      Huy Lân thích bài này.
    11. Huy Lân
      Huy Lân
      chuyên chính là thế nào ah? e tháye mẹ ck e giống e lắm, cứ ăn trứng rán là lấy tương ớt, mà ăn gì rán cũng tương ớt ý, nước mắm thì cho nhìu tỏi và ớt mí thơm. Hihe
    12. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      tức là mẹ chị ăn mắm thì bắt cả nhà chấm mắm....ko ăn ớt thì tất cả ko đc ăn,...kiểu chuyên quyền đó...
      Huy Lân thích bài này.
    13. Huy Lân
      Huy Lân
      ồ, thế bà cũng khó nhỉ. Nhà e mỗi ng một khẩu vị có khi mâm cơm có 3-4 loại gia vị ý, chị dâu e k ăn cay thì ăn mắm tỏi, vợ ck e vs mẹ ck e ăn cay thì ăn mắm tỏi ớt, có đồ rán thì thêm đĩa tương ớt nữa, ba mẹ con vừa chấm vừa xuýt xoa, hihe. Nghĩ đến mà ngon rùi, đc cái mẹ ck e nấu ăn ngon nữa, nấu gì cũng ngon chả bù cho con dâu vụng thối, chả bít làm gì tối về chỉ rừa bát và giặt đồ :p
    14. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      thế à...thế hạnh phúc nhỉ....phải chúc mừng em rồi...
      Huy Lân thích bài này.
    15. Huy Lân
      Huy Lân
      :D :D cảm ơn mn, hihi, e cũng thấy may mắn vì đc ở với nhà chồng tốt, ai cũng bít điều và quý mến con dâu
    16. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      hồi đầu chị cũng ko thích mẹ ck đâu...nhưng sau 8 năm 2 mẹ con cũng thương nhau rồi....mình kệ bà thôi....ko cháp nhặt nên cũng dung hòa đc,,,
      Huy Lân thích bài này.
    17. thuynb91
      thuynb91
      Nghe nói mang thai mà ăn ớt là sau này con nóng tính lắm, mà mắt nó hay nheo
    18. kimthuongchv
    19. Bếp Hà Yến
      Bếp Hà Yến
      ng có thai, kiêng đk gì thì kiêng, ăn cay quá, hại cả thì khổ