Cần giúp: Hôm Nay Quyết Tâm Lập Sổ Theo Dõi Chi Tiêu

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thaorua2008, 17/8/2016.

By thaorua2008 on 17/8/2016 lúc 11:11 AM
  1. thaorua2008

thaorua2008 Bắt đầu tích cực

Tình hình là hôm nay mưa gió, ngày rằm nên hơi rảnh rỗi. Ngồi ngẫm lại giật mình thấy mình phung phí quá, nên mình phải quyết tâm hãm lại. Hôm nay sẽ lập sổ chi tiêu xem như thế nào.
    Hai mẹ con mình thì có mấy khoản cố định như sau:
    1. Con học 1 năm khoảng 78 triệu
    2. Thuê nhà + dịch vụ + điện nước khoảng 70tr/ năm
    3. Gửi xe: 12 triệu/ năm
    4. Mỹ phẩm khoảng: 30 triệu/ năm
    5. quần áo, giày dép, túi khoảng 50tr/ năm
    giờ sẽ theo dõi các khoản chi tiêu hàng ngày và phát sinh ngoài khoản kia (ăn uống, quà cáp, xăng xe..) Có mẹ nào đồng cảnh ngộ không vào chia sẻ bí quyết

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thaorua2008
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thaorua2008, 17/8/2016.

1. mehoatrau0510
      mehoatrau0510
      mn tính cả năm thì k chi tiết đâu. e nghĩ mn tính hàng tháng thì hơn.
      Rob Lucci thích bài này.
    2. HƯNG NGỌC 58
      HƯNG NGỌC 58
      Mình cũng nghĩ như mn. Cả năm ko chi tiết hết được. Trước mình cũng lập sổ chi tiêu cho tháng, chi ly, chi tiết được khoảng 3 tháng liền nhau. Vì ko tin vào số tiền mình tiêu 1 tháng, hic, mỗi tháng nhìn lại rồi so sánh xem có cắt có giảm được gì không? Rốt cuộc, toàn các khoản thiết yếu, nên cũng chẳng giảm được là bao.
      Rob Lucci thích bài này.
    3. thaorua2008
      thaorua2008
      Mấy khoản trên cố định rồi bạn a, vì trả theo năm hic. Còn giày dép quần áo mp thì từ đầu năm tới giờ đã tới con số đó rồi. Đang nhăm nhe mua thêm nên phải hãm bạn ah. Vì mình mua một lúc nhiều chứ không lắt nhắt
      Rob Lucci thích bài này.
    4. oxalove
      oxalove
      e soi thấy mấy khoản em chả mất xu nào: mỹ phẩm
      Rob Lucci thích bài này.
    5. nguyenbaochau
      nguyenbaochau
      Hoành tráng đấy, chắc thu nhập của mẹ nó phải tốt lắm nhỉ!
      Thep.hccktRob Lucci thích.
    6. kendizone1
      kendizone1
      Mình cũng đã và đang theo dõi chi tiêu qua sổ thu - chi đây chủ top ạ. Nếu bạn muốn theo dõi thu - chi để tk thì cũng tốt nhưng phải "tuân thủ nghiêm ngặt" nhé, hii, mình cũng theo dõi nhưng chỉ mới tuân thủ nghiêm dc hơn tháng nay.
      Theo mình nghĩ, bạn nên theo dõi thu - chi từng tháng í, ví dụ:
      1. Tổng khoản 1, 2, 3 trung bình khoảng 13,5 tr -> hàng tháng bạn để nguyên khoản này ra k đụng tới để đến khi tới kỳ thì lấy ra đóng
      2. Khoản 4, 5 -> bạn đặt chỉ tiêu là chiếm khoảng 5% - 10% thu nhập và cố gắng "tuân thủ" đúng chỉ tiêu này
      3. Khoản ăn uống: chỉ nên chiếm khoảng 30% thu nhập
      4. Xăng xe: mình nghĩ khoản này cố định nên k giảm dc đâu

Còn mình, mình chia tổng thu nhập theo tỉ lệ sau:
      1. Tiền ăn gia đình, nhà cửa, điện nước, wifi, tiền rác: 45%
      2. Xăng, xe: 2% (vì mình đi xe máy nên ít tốn tiền)
      3. Tiêu vặt cá nhân (bao gồm mua sắm, ăn tiệm với bạn, giao tế): 5% (do bạn bè mình đều cưới hết cho nên giờ cũng ít tốn tiền cho khoản tiệc tùng này, vì vậy 3, 4 tháng mới có 1 cái thiệp, do đó khoản giao tế mình k tốn nhiều)
      4. Làm đẹp (bao gồm mua mỹ phẩm, đi làm đẹp): 3%
      Phần còn lại: 45% là khoản tiền trả NH nợ mua miếng đất và tiền đầu tư buôn bán online, tháng nào dư dả thì trích dc 1 ít để tiết kiệm. Nói chung tiết kiệm k nhiều nhưng cũng có khoản để phòng thân.
      GiadinhmeoconRob Lucci thích.
    7. Yenava
      Yenava
      Thu nhập của chị cũng chất mới chi tiêu như thế :)
      Để dành tiền đầu tư nữa chị à
      Rob Lucci thích bài này.
    8. online_tainha
      online_tainha
      Sao mẹ nó không tính theo tháng sẽ chi tiết hơn. Tính theo năm khó quản lý cách chi tiêu lắm
      Hôm qua mình vừa tính sổ chi tiền, thiếu mấy chục nghìn là vừa tròn 1 tháng lương hic hic hic
      Rob Lucci thích bài này.
    9. thaorua2008
      thaorua2008
      Đến giờ vẫn không hiểu sao mình lại vung tay một cách mạnh mẽ như vậy, cũng cái tội quẹt thẻ xoẹt phát xong nên không nghĩ ngợi nhiều. Mình cho bạn bè vay tính ra giờ gần 500tr không lấy lãi 16 tháng nay rồi. Tiền thì thực ra ngoài chi tiêu còn dư đồng nào thì gửi mẹ và chị gái, trộm vía bn năm nay chưa phải đụng đến một đồng tiều lãi và gốc nào.

Nhà thì chưa có ý định mua, vẫn thuê bởi từ chỗ mình làm về nhà bm mình gần lắm 20km đi xe vèo cái về, nên chả muốn mua làm gì. Tiền lãi thì gửi mẹ và chị thì hình như 100tr được 1 triệu 1 tháng, mình cũng không quan tâm. Muốn đầu tư cái gì đó nhưng chả biết bắt đầu từ đâu vả lại mình không có máu kinh doanh, làm cái gì cũng nhát chết.

Tiền lương của mình có vài triệu một tháng thôi, lương trả thất thường nên cái tiền lương nhận được mình tiêu xoẹt phát hết vào giày dép, quần áo, túi..Đến bảo lấy lương về cho lợn ăn nhưng được một thời gian lại gắp tiền trong lợn ra, dạo này thỉnh thoảng cho nó ăn 50-100k không cho ăn nhiều không cứ chăm chăm vào rút ruột.
      Rob Lucci thích bài này.
    10. mebe_shushi
      mebe_shushi
      Ngưỡng mộ chi tiêu của chủ top. Những khoản cố định rồi thì theo dõi theo năm. Chứ thương mng sẽ thu chi theo tháng mới tiện theo dõi
      Rob Lucci thích bài này.
    11. Ha An 0210
      Ha An 0210
      e tính sơ sơ các khoản trog 1 tháng cũng 15-17tr rồi ý
      Rob Lucci thích bài này.
    12. kendizone1
      kendizone1
      Nếu mn k có máu kd thì mình nghĩ tiền mn gửi chị và mẹ cũng dc rồi. Xem như khoản dự phòng khi cần. Đọc đoạn bạn cho lợn ăn rồi gắp ra làm mình mắc cười quá, giống mình hồi trc ghê. Mà nè, hạn chế quẹt, quẹt đi bạn, vụ này mình cũng cố gắng, giờ "cai" được 1/2 rồi đó. Hồi 2014, mình chi tiêu toàn vượt lương, lúc đó lương thấp, c đưa mình có 6.5tr/tháng à, còn lương mình dc 10tr thôi mà tháng nào chi ít nhất cũng hết 19tr (chỉ 1 tháng duy nhất 19tr), có tháng lên 26tr. May mà 2 vc còn có những nguồn khác nên k đến nỗi túng thiếu, tuy nhiên, tháng nào k có thêm thu nhập thì lại rút tiết kiệm (hii, giống bạn rút ruột lợn í :)). Bây giờ lương có khá hơn nhưng hết mấy nguồn thu khác nên tính ra tổng thu nhập của mình giảm, và lại vay 1 cục mua BĐS nên chắc ý thức tiết kiệm tăng hơn xíu
      Rob Lucci thích bài này.
    13. tinhlth2
      tinhlth2
      hay quá nhỉ huhu
      Rob Lucci thích bài này.
    14. NguyenQuangDien
      NguyenQuangDien
      ủng hộ mẹ nó, thời buổi hiện nay cần phải lên kế hoạch chi tiêu thì mới có thể tiết kiệm được, nhất là người phụ nữ của gia đình thì càng phải thực hiện
    15. thutran221289
    16. quyettien1994
      quyettien1994
      chị làm cái sổ chi tiêu của một tháng ý ạ , thế là chi tiết nhất , tiêu vặt của vk và của ck , tiền ăn , tiền học của các bé , thêm 1 khoản đám cưới đám xin các kiểu là rõ rồi . tiền điện tiền nước , tiền mua đồ cá nhân trong gia đình trong 1 tháng là biết 1 tháng tiêu hết bao nhiêu , chứ tính cả 1 năm thì khó tính vì nhiều khoản phát sinh
    17. tranmaianh50
      tranmaianh50
      ôi mình trước cũng ghi đc 1 tuần, sau bỏ, vì chẳng cải thiện đc gì, tiêu vẫn cứ tiêu mà mất thời gian ra, nên thôi
      Rob Lucci thích bài này.
    18. PhuongThao8668
      PhuongThao8668
      Thu nhập của mn chắc cũng hoàng tá tràng nên mới có mức chi tiêu như zậy ạ !
    19. All For Kid
      All For Kid
      Khiếp con học nhiều thế :(