Cần giúp: Kinh nghiệm mở shop thời trang lời hay lỗ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi mi.dung90, 12/10/2010.

1. mi.dung90

mi.dung90 Thành viên tập sự

cho mình hỏi các anh/chị đã từng kinh doanh shop thời trang , thường thì các shop thời trang kinh doanh có lời nhiều ko ? nếu kinh doanh thông thường như các shop trên phố lớn như: Bà Triệu, Phố Huế, Chùa bộc thì lợi nhuận cao không?:rolleyes:

Mình thắc mắc vì mình thấy sao họ ồ ạt mở shop nên chắc lời nhiều nhưng thường thì kinh doanh khoảng 1 năm là họ sang lại cho người khác hết , nếu vậy nguyên nhân do bán ế và ko chịu nổi tiền mb nên họ sang lại hả , vậy sau 1 thời gian kinh doanh họ có lời nhiều ko hay lổ ??
    mình muốn hỏi chính những a/c đã từng kinh doanh shop thời trang thì mới xác thực đc . mình đang muốn kinh doanh nó đây.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mi.dung90
    Đang tải...

2. ngocthuy_st86

ngocthuy_st86 Thành viên tập sự

Ðề: Kinh nghiệm mở shop thời trang lời hay lỗ?

Kinh doanh thời trang là một ngành hàng khá hấp dẫn vì lượng khách hàng phong phú, nhiều nguồn cung cấp và cũng ăn theo trào lưu thị hiếu.

Kinh doanh ngành hàng này vốn ban đầu bỏ ra là không ít và việc xác định đúng đối tượng là một công việc khó khăn, không phải dành cho những người thiếu bản lĩnh và kinh nghiệm.

Việc bỏ ra 1 đống tiền để có một bộ quần áo hàng hiệu bây giờ không còn là mối bận tâm của người tiêu dùng nữa nên có thể nói đây là một là một ngành mang về nhiều lợi nhuận. Tuy nhiên như đã nói thì ngành kinh doanh này cũng ko phai de dang, canh tranh nhieu va cung day thu thach. Chỉ những ai đủ tiềm lực (tiền, vốn) và bản lĩnh thì mới có khả năng trụ lại.

Xây dựng thương hiệu cho một shop thời trang không phải chỉ nói mà làm được.

3. nhoc.nicolas

nhoc.nicolas Thành viên tập sự

chị Thúy nói câu này hay nhắm, em cũng đang có 1shop teen , và cũng đang có một ước mơ rồi một ngày cái tên shop em sẽ trở thành thương hiệu, ồi, :X:X:X:X

shopchipxinh thích bài này.
  4. namruoi_qn2000

namruoi_qn2000 Thành viên tập sự

Cũng có khá nhiều người lỗ lắm rùi đó bạn. Mình quen biết 1 vài người bạn cũng làm, họ bị lỗ, tiền lời kô đủ bù vô tiền thuê nhà. Nếu1 ngày bán 1,2 cái quần lời vài trăm ngàn làm sao bù vô tiên thuê nhà ở các điểm bạn nói. Nếu bạn muốn kinh doanh thì bạn phải nghiên cứu kỹ đó.

5. hoangtuanmay_86

hoangtuanmay_86 Thành viên tập sự

Nói chung lời nhiều hay ít là do năng lực kinh doanh của chủ cửa hàng. Nếu sáng tạo ra được một ý tưởng đột phá thì chắc chắn việc kinh doanh sẽ hiệu quả thôi.

6. ngocthuy_st86

ngocthuy_st86 Thành viên tập sự

ko ai cấm mình ước mơ cả, nhưng phải có kế hoạch để thực hiện ước mơ đó thành sự thật, :D , nhoc đã lên plan gì cho công cuộc hình thành thương hiêu cho riêng minh oy??, :)), :) ^^

7. jimmytuyensinh

jimmytuyensinh Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

kết quả kinh doanh hoàn toàn phụ thuộc vào cá nhân mình em à. Không ai giống nhau bất kì về phương thức kinh doanh đâu em. Có người nyaf người kia mà em. Chúc em có sụ lựa chọn đúng đắn.

8. chuotdo

chuotdo Bắt đầu tích cực

Đọc xong bài của chị tự dưng em lại thấy sướng sướng và cũng tự hào về bản thân chút xíu . Ke Ke.
    Đã có vô số người thử sức mở một shop thời trang hay một shop thời trang online. Nhưng công việc này không hề đơn giản như mọi người vẫn nghĩ. Nó đòi hỏi người chủ phải đầu tư nhiều tâm lực và trí lực.
    Trở lại với câu hỏi của chủ topic! kinh doanh quần áo có lãi hay không? Xin thưa lợi nhuận nhiều tới độ người ta khó có thể tin nếu như không làm trong nghề. Bán một món đồ thời trang nếu có nguồn tận gốc có thể lãi gấp hai thậm chí ba bốn lần giá gốc. ( Về lợi nhuận thực thế xin PM )
    Vậy tại sao người ta kinh doanh 1 năm rồi lại đóng cửa :
    - Khi mới mở cửa hàng thường có đông khách do thói tò mò của người dân và do các tín đồ của thời trang là không nhỏ. Họ tò mò vào xem và mua thậm chí mua về có khi chẳng mặc
    - Người chủ cửa hàng khi mới mở thường hừng hực ý trí nên tập trung nhiều vào cửa hàng -- Hàng hóa mới, cửa hàng mới nên cũng hút khách
    - Sau một thời gian kinh doanh, khách hàng đã quen và thưa thớt dần , hàng hóa bắt đầu có dấu hiệu tồn đọng, lãi bao nhiêu đọng hết vào hàng kéo theo nguồn vốn của chủ cũng không còn dư dật như hồi đầu để up date hàng mới thường xuyên. Cái nọ kéo theo cái kia và đây là giai đoạn thử thách lý trí của người kinh doanh. Có hai tình huống sảy ra
    + Chán nản ----Sang nhượng cửa hàng cho người khác
    + Kiên quyết với tâm lý cưỡi trên lưng hổ ---Thay đổi phương thức kinh doanh với các chiêu bài khuyen mai, giam gia vân vân va vân vân để hút khách đồng thời bổ sung thêm vốn để đảm bảo cửa hàng có hàng mới. Nếu vượt qua giai đoạn này cửa hàng sẽ duy trì ổn thoả. Thông thường vượt qua giai đoạn năm đầu tiên là ok.
    Nếu em định dấn thân vào lĩnh vực này thì nên nghiên cưu nhung dieu chi noi nhé

9. Clara Fashion Shop

Clara Fashion Shop Bắt đầu tích cực

Đọc đến topic này mình cũng chia sẽ ít kinh nghiệm, mình cũng bắt đầu việc kinh doanh bằng việc xây dựng một thương hiệu thời trang riêng, có lẽ bây giờ đã nhiều mẹ biết trên diễn đàn với tên "Clara Fashion".

Để xây dựng một thương hiệu riêng đúng là điều cực kỳ khó, để nó phát triển và được nhận diện thương hiệu lại là điều khó hơn nhiều, mà chỉ có những người nào biết nghề thật tâm huyết mới có thể theo nổi. Từ lúc mình ra đời thương hiệu tính đến nay là gần 3 năm rồi, nhiều lúc chìm nổi tưởng cũng khó vượt qua, nhiều lúc mình cũng định thôi vì xác định công việc chính của mình thu nhập vẫn rất tốt mà đỡ vất vả hơn nhiều, nhưng rồi cuối cùng yêu nghề nên vẫn tiếp tục đến giờ. Bây giờ thì tương đối ổn định với một lượng khách hàng quen thuộc nhỏ, mình cũng chưa có plan nào để phát triển to hơn vì hiện tại vẫn đi làm nên quản lý chuỗi cửa hàng hơi khó. Chỉ xin chia sẽ một chút kinh nghiệm bản thân cho các bạn mới dấn thân vào nghề

Mới ban đầu vào nghề bạn thường phỉa chịu các chi phí cao như giá nhập cao, giá nguyên liệu cao, các chi phí nguyên vật liệu ban đầu cửa hàng, chi phí marketing và giới thiệu cao, thậm chí kể cả phải chiết khấu nhiều hơn cho khách, do vậy bạn cần phải cắt giảm những chi phí khác đến mức tối thiểu có thể:

- Địa điểm: Không phải địa điểm tại phố lớn, đông shop thời trang, hoặc đông đúc là phù hợp với bạn. Nên xác định khoản kinh phí thuê mặt bằng mà bạn có thể chịu được ít nhất là 1 năm kể cả không có lời. Bây giờ phố lớn không phải là lựa chọn hàng đầu, nhiều cửa hàng trong ngõ lớn, với giá thuê dưới 5T lại đang là lựa chọn tốt hơn. Đừng để bạn phải trở thành nhân viên của chủ nhà vì bao nhiêu lợi nhuận bạn làm ra là phải trả cho việc thuê nhà. Shop online là lựa chọn tốt, nhưng không thể thay thế được cửa hàng, vì vậy lâu dài bạn vẫn cần một cửa hàng.

- Chi phí thiết kế cửa hàng: Đừng tốn tiền quá nhiều cho việc này vì nó không mang lại hiệu quả cao như bạn nghĩ, khách hàng không mua hàng vì cửa hàng bạn đẹp, nếu cần đẹp và sang trọng họ sẽ vào các thương hiệu lớn. Nhưng đừng để cửa hàng trông tồi tàn, chỉ cần đầu tư chút thôi, gọn gàng và dễ nhìn là đủ. Một gợi ý nữa là đừng cố tham rẻ để mua lại cửa hàng sang nhượng vì việc thiết kế cửa hàng cần có ý tưởng từ bạn, nếu bạn mua lại bạn sẽ phải chấp nhận một số điều mà mình không thích.

- Đầu tư vào con người: Hãy cố gắng có nhân viên tốt với giá chấp nhận được, hãy biến họ thành những chủ nhân của shop chứ không phải nhân viên. Đừng có keo kiệt với nhân viên, cần tạo cho họ có môi trường làm việc tốt vì chính họ là người tiếp xúc với khách hàng của bạn. Bỏ công vào training cho nhân viên là một trong những cách bạn tiết kiệm được chi phí mà vẫn có nhân viên tốt.

- Tự học cách quản lý và phân tích tài chính cửa hàng, nhiều bạn đã phải từ bỏ chính vì không coi trọng điều này. Cửa hàng doanh số bán được những vẫn lỗ vì thất thoát quá nhiều từ nhiều khâu, đặc biệt với các mẹ tranh thủ mở cửa hàng làm thêm và không có nhiều thời gian quản lý. Kiểm đếm hàng, phân tích giá vốn, chi phí cố định và biến đổi để cắt giảm những khâu bất hợp lý và tăng lợi nhuận là điều quan trọng. Điều này không chỉ đúng với các công ty lớn mà còn đúng với cả những cửa hàng kinh doanh nhỏ lẻ.

Mình tạm viết thế đã nhé, khi nào rảnh lại viết tiếp.

10. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Theo mình 10 shop thời trang thì đến 5 shop lỗ, 2-3 shop nhì nhằng, còn lại chỉ khoảng 2-3 shop thực sự có lãi.
    Quần áo bây giờ rẻ, bán 1 cái áo 300K lãi cũng phải 100K là ít, nhưng tiền nhà 1 tháng ko dưới 10 triệu, tiền điện nước, nhân viên cũng 5 triệu là ít, vốn bỏ ra cũng ko dưới 100 triệu, chưa kể hàng tồn, rồi chi phí linh tinh ... vậy sơ sơ 1 tháng bạn cần phải 20 triệu tiền lãi, tính ra mỗi ngày 700K, để được 700K thì phải bán được 2 triệu, ít nhất cũng phải 10 khách, thế mà có hàng ngồi cả ngày được 3-4 khách. Túm lại các shop mọc lên như nấm, sau đó đóng cửa chuyển nhượng rất nhiều.

trantueanh09 thích bài này.
  11. hoamoclan99vn

hoamoclan99vn Thành viên tích cực

Ngành gì cũng có 2 mặt của nó mà.

12. oreka

oreka Thành viên rất tích cực

Mình thì thấy 1 điều là dân VN hay có tâm lý bầy đàn, cứ nhìn thấy người ta bán được cũng tưởng dễ làm, nhưng mọi thứ ko thực sự đơn giản => nhiều shop phải sang nhượng lại sau một thời gian ngắn. Trước khi làm bạn cân nhắc trên các yêu tố này nhé: Độ máu + tiềm lực + sự khác biệt mà shop của bạn có thể mang lại cho khách

caobidaotanyshop91 thích bài này.
  13. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

vấn đề thời trang nên pải có sự khác biệt đặc sắc theo xu hướng mode, +> hàng pải hot cập nhật thường xuyên
    chứ ko là lãi lỗi mốt, lại ế thanh lý là lại chết

14. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Theo mình thì để có được chỗ đứng đầu tiên bạn phải yêu thích và phải có con mắt thẩm mỹ đã. Tiếp theo là phải có nguồn nhập hàng với giá rẻ. Tiếp theo nữa là phải có lượng vốn đủ lớn để hàng hóa được phong phú. Nếu có được 3 yếu tố trên bạn có thể bắt đầu kinh doanh online, sau đó tìm được 1 địa điểm thuận lợi là OK. Kinh doanh thời trang cực khó nhưng ko phải ko làm được. Tất nhiên là 10 người làm thì vẫn 5-6 người chết. :D

15. mi.dung90

nếu như bạn nói, làm mà ko có lời chả ai làm, chỉlaf lời ít hay hay lời nhiều, những người bị chuyển nhượng chắc là chiến lược làm ăn ko đúng, hoăc các hình thức PR còn kém,

16. titi_shop

titi_shop Thành viên tích cực

ui, lỗ như thế mà sao em thấy người ta vẫn mở ầm ầm nhỉ

17. mi.dung90

ờ, sao vẫn mở ầm àm nhể, hjx, ai có kinh nghiệm hem truyền bá em với các tiền bối, thanks thanks

18. namruoi_qn2000

namruoi_qn2000 Thành viên tập sự

Mình trước đây mình từng phụ trách PR và marketing cho hãng thời trang, nên cũng có kinh nghiệm về lĩnh vực này, theo ký kiến của mình phân tích như này

1. Về thị trường:
    Thuận lợi: Thị trường rất rộng lớn, nhu cầu mua sắm cao, và ngày càng tăng trưởng, nên cơ hội kinh doanh trong ngành này là rất cao.
    Khó khăn: Sự cạnh tranh khốc liệt từ các nhãn hàng thời trang, và các shop thời trang .

2. Về phân khúc thị trường: Mỗi một công ty hay nhỏ hơn là shop thời trang muốn tồn tại phải chọn cho mình một nhóm đối tượng để nhắm đến, trong marketing nó gọi là “ phân khúc thị trường”

Ví dụ như: Shop tập trung chuyên cho đổ công sở nữ như ( Meggi, Nem, Canifa, Ancado,…) Chuyên đồ công sở nam ( Viettien, may 10, Nhabe, Cardin, Owen). Chuyên đồ cho teen, ( Ninomax, Bluexchane, thời trang Bu,…) chuyên đồ bà bầu ( Anna-nina, B&B, Hà Anh…),…. Đó là các hãng thời trang, bạn có thể xây dựng nên như thế hoặc bạn nhận làm nhà phân phối, nếu bạn kinh doanh nhỏ lẻ, mở một shop thời trang thì bạn cũng phải phân định rõ bạn bán cho đối tượng nào: Gìa trẻ, gái trai, học sinh, hay đi làm. Nên tập trung nguồn lực để làm tốt cho phân khúc
    đó

3. Nguồn hàng: Nếu bạn chỉ phân phối cho một hãng đã nổi tiếng thì vấn đề này không khó, công ty đó sẽ hỗ trợ về nhập hàng, thanh toán, ngay cả decor trang trí cửa hàng.
    Nếu bạn mở shop riêng thì bạn phải tìm nguồn hàng về nhập:Ngại di lại thì thông thường vẫn qua chợ đồng xuân để nhập, nếu bạn chịu khó thì qua quảng châu, triết giang để nhặt từng mã hàng về ( đa phần các shop bây h làm vậy) trước khi đi thì nên qua mấy trang trung quốc như : taobao.com, paipai.com, hoặc web các xưởng để tìm mẫu mã trước cái đó gọi là buôn tận gốc bán tận ngọn.
    Xu hướng bây giờ do tiền tệ tăng, phí vận chuyển tăng, nên cac shop không trực tiếp qua đó lấy hàng nữa mà chịu khó đầu tư, mở xưởng để tự làm, thuê 1,2 cô thiết kế, chuyên các nhặt các mẫu của các web hàn quốc, về fake lại và sản xuất, xết về mặt lâu dài sẽ có lợi hơn.

lợi hơn.
    4. Tìm địa điểm: Tùy theo quy mô của mình để làm, Nếu làm ăn với vốn lớn thì chọn mặt tiền phố lớn như các địa điểm : Chùa bộc, phố huế, bà triệu, trần nhân tông, hay xuân thủy, quán thánh …Vì chi phí mặt bằng rất lớn, bạn xác định phải đóng tiền nhà ít nhất là 6 tháng, thâm chí 1 năm thì riêng chi phí tiền nhà của bạn đã đi tong ( 60 – 120 triệu rồi) chưa tính tiền decor mất khoảng 50 triệu nữa.
    Quy mô nhỏ ( khoàng vài chục đến trên dưới 200 triệu) thì nên mở tại các tuyến phố nhỏ
    Còn hình thức khác rất phù hợp cho các bạn có ít vốn ( có thể chỉ là 10 triệu đồng) là bán online trên các trang như: Enbac , muare ( cho ngoài bắc), 5giay ( trong nam) cái này chi phí gần như ko có : ngoài chừ tiền hàng, tiền ship. Nếu bạn chỉ nhận làm order thì còn tiết kiệm hơn. ( mình thấy các bạn sinh viên, các mẹ trên lamchame có nhiều thời gian rảnh hay làm theo kiểu này)

5. Về marketing thì có nhiều cách để làm
    1. Cửa hàng bạn phải thật sự khác biệt về mặt decor, sản phẩm luộn được cập nhật thay đổi mẫu mã ( cự kỳ quan trọng)
    2. Đội ngũ bán hàng ( thường là khoảng 3 người làm theo ca) trong thời gian mới mở, thái độ nhiệt tình, ân cần và quan trọng nhất là hiểu sản phẩm
    3. Bạn phải làm các hoạt động quảng cáo như:
    - Treo biển quảng cáo bắt mặt
    - Có tiền thì mua biển led cho nổi bật
    - Căng băngron mỗi đợt có hàng mới về và chương trình sales off
    - Phát tờ rơi
    - Và cái quan trọng nhất là sử dụng marketing online vì cái này chi phí rẻ, về marketing online mình sẽ chia sẻ sau, vì cái này mình đang làm.

19. hoangtuanmay_86

hoangtuanmay_86 Thành viên tập sự

Về marketing online thông thường các shop hay làm là đăng shop của mình lên các trang như: raovat, enbac, muare, 5giay, hoặc quảng cáo trên Facebook nhưng thực tế marketing online còn có rất nhiều công cụ và phải được thực hiện một cách bài bản.

20. mi.dung90

em cảm ơn anh( chị) nhá, rất hay. :)