Tâm sự Các Mẹ Nghĩ Thế Nào Về Việc Sinh Thêm Con Thứ 2

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi mimi12, 4/9/2016.

1. mimi12

mimi12 Bắt đầu tích cực

Dear cả nhà,
    Mấy hôm nay tâm trạng chán quá nên e lên đây xin các mẹ giúp đỡ. Ko biết các mẹ nghĩ thế nào về việc sinh con thứ 2? có tính toán sẵn hay có bầu là sẽ sinh? ý kiến của ox thế nào??
    Chả là thế này, vc e lấy nhau gần 5 năm, có 1 bé gái 4t rồi ạ. Kinh tế thì 2vc đủ ăn, ông bà nội giúp đỡ cũng nhiều. Trc thì chồng e bảo thôi đẻ 1 đứa thôi sau này có đk sinh sau, rồi sinh hay ko tùy e bla bla... Thế mà tầm 1 năm trở lại đây thì máu có con thế, chắc thấy mấy ông bạn ông nào cũng 2 đứa nên sốt ruột cộng thêm gặp ai cũng bảo con lớn rồi đẻ đứa nữa đi ( ôi sao ghét thế ko biết) thế là rủ rỉ bảo e đẻ. E thì nửa muốn nửa ko vì e muốn dành hết tc và chăm sóc cho con gái đã, sợ con gái tủi thân. Thêm nữa e cũng ko đc khỏe lắm, kiểu chả có bệnh gì nhưng ng cứ hay mệt ý. Rồi lại nghĩ sinh con nhỡ mình có làm sao thì ai chăm con mình, nghĩ nhiều lắm các mẹ ạ.
    Chồng thì bảo e cứ lo nhiều, đến đâu mình tính đến đấy. Nhưng e ko thích kiểu ấy, cái gì phải chắc chắn e mới làm ( rút kn từ bé đầu có bầu trc nên ko chủ động đc gì, nghe mc bóng gió lúc mình ở nhà mà điên tiết).
    E năm nay 28 rồi,nói thật nhiều lúc nghĩ tiêu cực có 1 đứa nhỡ vc có cơm ko lành canh ko ngọt thì cũng dễ xử lý, e nuôi con tốt chứ 2 đứa thì cũng mệt ạ. ko dám nói vs chồng cái suy nghĩ ấy nhưng nói thật là e có đề phòng. Các mẹ thấy e có lo xa quá ko?? cho e 1 chút lời khuyên nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mimi12
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

hihi... xa... đúng là mẹ nó nghĩ xa quá... nhưng nếu ck mình tốt tính, tiền lương đưa cho mẹ nó quản thì lo thế xa quá....
    - còn nếu lo cho con gái thì tích 1 khoản mua bảo hiểm cho con....hoặc mua phòng1 mảnh đất, 1 tài khoản.... thế là đc rồi... sau này nếu lỡ bất kể chuyện gì cũng ko sao...
    - nếu vẫn lăn tăn thì dỗ ck...cuối năm sau có bầu... năm sau nữa đẻ... khi đó bạn 30, con gái học lới 1...như vậy là ổn lắm rồi...
    - trong hơn 1 năm nữa bạn rèn luyện sức khỏe thôi...
    ko bệnh mà người cứ thấy yếu là do bạn ko chịu tập thể dục, tập hít thở cho phổi đổi khí...
    bạn cứ chịu khó đi bộ, tập thở, tẩm bổ thì hiện tượng đó sẽ hết thôi...

mimi12 thích bài này.
  3. mimi12

mimi12 Bắt đầu tích cực

hihi chắc là e nghĩ quá xa rồi chị nhỉ. Tính e nó thế, cái gì cũng nghĩ sâu nghĩ xa rồi mang mệt vào thân. Nhưng kinh tế vc e bây h vẫn phụ thuộc quá nên cảm thấy ko yên tâm, chồng thì bảo bây h còn nhờ ô bà đc thì tranh thủ đẻ đi ko sau này ko nhờ đc còn khổ hơn. Chắc e phải xem lại chị nhỉ.
    Về sk thì chị nói đúng đấy ạ, chắc tại e lười thể dục nên ng nó cứ oải oải ý, chán kinh lên đc.

4. Chess Kids

Chess Kids Thành viên chính thức

Gia đình nên có 2 đứa. Nhưng phải phù hợp thời điểm kinh tế nữa.

mimi12 thích bài này.
  5. labellevie178

labellevie178 Bắt đầu tích cực

Nên có 2 đứa bạn ạ. Các con cũng vui và đỡ ích kỷ hơn nhiều!

mimi12 thích bài này.
  6. support8

support8 Administrator

Đông con vui cửa vui nhà mn ah. Nếu kinh tế ổn định và có sự giúp đỡ của ông bà nữa thì mn sinh thêm đứa nữa đi, có nếp có tẻ còn gì bằng.

mimi12 thích bài này.
  7. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Có suy nghĩ làm mẹ đơn thân thì c cảm tưởng tình cảm vc e thực sự k ổn?

mimi12 thích bài này.
  8. Chicothelayeu7602

Chicothelayeu7602 Thành viên rất tích cực

Suy nghĩ theo kiểu ăn chắc mặc bền như bạn cũng là cái hay vì tự mình lắm giữ và hoạch định đc cho tương lai của mình. Nhưng đôi khi lo quá lại phản tác dụng khi nó ko đc như mình mong muốn thì thường tạo cho m cảm giác buồn bã chán nản.bạn cứ sống theo kiểu như chồng bạn đã nói ý "đến đâu tâu đến đó" là hay nhất. Nếu có điều kiện về kte thì mình nghĩ là nên sinh thêm vất vả tý nhưng 2 vẫn vui hơn 1 phải ko bạn? Phụ nữ chúng mình tìm niềm vui ở con cái là chính thì có xấu đi tý cũng ko sao hết mn nhỉ ;) :D

mimi12 thích bài này.
  9. mimi12

mimi12 Bắt đầu tích cực

ko c ạ, vc e gần 5 năm lúc nào cũng tình cảm mặn nồng. Khổ cái tính e cứ hay suy nghĩ và đặt ra giả thiết xấu nhất, biết là ko nên nghĩ thế nhưng chả hiểu sao cứ nghĩ. Chắc e phải tìm cách thay đổi thôi

10. mehoatrau0510

mehoatrau0510

em thì sẵn sàng có bé thứ 2 ! k thể đẻ 1 được, sau này con mình k có anh có em buồn lắm bác ạ!

mimi12 thích bài này.
  11. mimi12

mimi12 Bắt đầu tích cực

Cám ơn mn nhiều nhiều ạ. Chắc e phải thay đổi suy nghĩ thôi vì thấy tự mình làm cs phức tạp lên quá nhiều. Chồng e thì thương e lắm, chắc tại biết e hay suy nghĩ nên cố gắng ko làm e buồn. E cái gì cũng muốn chắc chắn rồi mới làm, kiểu thế chị ạ, nhưng đúng là có những việc mình chẳng thể biết trc đc.
    Tháng này e thả rồi, thuận theo tự nhiên chị ạ, thêm con sẽ càng vui, nhỉ

12. mimi12

mimi12 Bắt đầu tích cực

hihi chắc mỗi e là suy nghĩ ngc lại với mọi ng mn nhỉ. tại e thương bé lắm, sợ con tủi thân sợ con buồn vì e cảm giác e là tất cả với con, và như kiểu con là ng yêu thương e và che chở cho e ý mn ạ. Lúc nào thấy mặt xị ra là mẹ ơi ai trêu, có con đây mà.. eo ơi cưng lắm mn ạ

13. mimi12

mimi12 Bắt đầu tích cực

Kiểu chứng kiến bạn bè những ng xung quanh đêu chia tay li hôn nên em bị sợ ý các chị ạ, hic..

14. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Mn cứ lo xa quá. Thêm con thêm của, hihi, mn ko phải lo lắng nhiều đâu. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, mình cứ sống tốt với con cái, gia đình, làm đúng bổn phận thì cũng chẳng có gì phải ngại cả. Có con đã là vui rồi, đông con lại càng vui nữa mn ạ. Tuy có hơi vất vả tý. Hihi

mimi12 thích bài này.
  15. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

giống mình có 1 con gái 5t rồi, giờ đẻ thêm thì lo kinh tế, rồi bận rộn đưa đón đi học đi làm vì mình phải đưa đón con đi học, về cơm nước nhà cửa cũng hết ngày. Nên mình cũng trì hoãn, chồng thì ko ý kiến gì cũng chỉ bảo sau cũng sinh thêm. Cơ mà nói thật các mẹ, mình chỉ thích sinh 1.

mimi12 thích bài này.
  16. Dermaster-ddk.vn

Dermaster-ddk.vn Thành viên sắp chính thức

trời sinh con trời sinh cỏ mẹ nó đừng nghĩ nhiều quá. bé đầu 4 tuổi là nên có thêm cháu nữa rồi còn gì nữa ạ

mimi12 thích bài này.
  17. Minh Ngọc94

Minh Ngọc94 Thành viên tích cực

theo ý kiến của cá nhân em thì chị cứ đẻ lấy đứa thứ 2 đi, vì ít nữa có tuổi lại khó chị a. có thể lúc đầu sẽ vất cả nhưng về lâu dài thì đây là một phương án hay đó chị

18. trangphong_1807

trangphong_1807 Thành viên chính thức

lúc em sinh bé đầu bị khó đẻ, suýt chết....giờ em thấy sợ.

mimi12 thích bài này.
  19. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Có con thêm lộc 2 đứa là vừa chứ 1 it quá có anh có e vui hơn sau này mình đỡ hối tiếc

mimi12 thích bài này.
  20. mimi12

mimi12 Bắt đầu tích cực

Mình cũng giống mn đấy, đi làm về lại cơm nc nhà cửa, lo dạy dỗ học hành đâm ra nghĩ đến sinh thêm là ngại. Thực sự ngại lắm ý. Nếu bản thân mình thì đúng là chỉ thích sinh 1 mà thôi

thinhthikhuyen thích bài này.