Thông tin: Nhật Ký Sau Sinh : Chia Sẻ Cảm Giác Sau Sinh Đi Các Mẹ Ơi!!!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi XnkSHOP, 29/8/2016.

1. XnkSHOP

XnkSHOP Thành viên đạt chuẩn

Em là Thiên Bình.xin chào các mom ah
    Chả là có mẹ nào sinh con xong mà phải chăm con 1 mình rùi bị tự kỷ ko ah.
    Em là em bi thế. Chả được nhờ vả gi chồng và nhà chồng cả nên đâm ra nhiều khi đêm con nó khóc chả biết vì lý do gì dỗ chả nín thành ra cũng khóc cùng luôn . nghĩ lại thấy tủi thân làm sao ấy 2 mẹ con cứ ôm nhau khóc còn chồng thì cứ ngủ ngon như ko có chuyện j xảy ra ây.
    May em bị cũng nhẹ. nhiều mẹ thấy còn bị điên vào viện tâm thần để chữa chạy xong sút cân nhanh lắm. Hic hic.
    Có mẹ nào bi stress như thế o vào chia se với em đi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi XnkSHOP
    Đang tải...

2. support8

support8 Administrator

Chia sẻ với mn.
    Đợt mới sinh em cũng bị y hệt như mn ý. Gần 2 tháng ròng con ngủ ngày cày đêm mà không chịu nằm chơi toàn bắt bế, mệt và đau đến muốn gãy lưng. Ban ngày thì mck giúp trông con để mình ngủ mấy tiếng buổi sáng rồi làm việc nhà còn ban đêm thì cứ 1 mình đánh vật với con vì ck đi làm áp lực nên đêm về cũng mệt, không nỡ nhờ mà cũng không có ý thức đỡ đần nhiều.
    Nhiều khi mệt đến mức người cứ nóng bừng, lúc nào cũng cảm thấy bực bội, tức tối rồi cáu gắt nhưng mà mọi người thấy thế cũng chẳng hiểu và thông cảm cho mà toàn bảo khó tính, rồi quá quắt.

XnkSHOP thích bài này.
  3. XnkSHOP

mình thì mẹ chồng có nhà nhưng cứ trốn tránh ko trông cho y. bao la con đầu cháu sớm nên ngủ cùng trông đỡ con cho mình. a tới đêm ngủ gáy to chả đỡ đần dc j lại còn lam cho con mình nó cứ giật mình. chả b lam sao thoi bao bà đừng lên ngủ cùng nữa mình tự trông dc.
    Thế la bà vui ra mặt, mới làm mẹ lần đầu còn chua co kinh nghiệm j. ở nhà chồng cũng ko ai chỉ dạy j ca. Thê la mình làm theo bản năng cảu ng mẹ. tự tắm cho con, tự trông con, rồi tự làm hết. Mẹ chồng ngày thổi cho nồi cơm cứ cắm đấy rồi rang cho 3langj thit ăn cả ngày. ngày nào cũng thế, nhiều khi vừa ăn vừa khóc tủi thân vô cùng mẹ nó ah, bà ngoại thương con thương cháu thì lại mua gà hầm rồi các mon ngon mang 10km sang cho con cho cháu, ấy vvayj mà bm chồng lại nói khó nghe, làm mình nghĩ 2 mẹ con mình lấy nhầm ng vào nhầm nhà. thê là cứ khóa cửa phòng vào và vừa trông con vừa khóc.
    Hết 4 tháng nghỉ sinh, mình bế con về mẹ đẻ ở để tiện đi làm, đến nay con đi học lớp 1 rồi và cũng 6 năm rồi mình o nhà mẹ đẻ ( 2 vc mỗi đứa 1 nhà) vậy mà chưa bao giờ ba nội mua cho cháu dc hộp sữa hay cái quần cái áo mới nào :( . Nghi thấy thương các con lắm nhưng với cháu ngoại thì lại chăm sóc ghe lắm khác hẳn với cháu nội

support8 thích bài này.
  4. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

Hồi mới sinh xong mình cũng bị như thế. Rất hay khóc và nhiều khi khóc chẳng vì lý do nào cả. Cả ngày chỉ mong đến h chồng đi làm về. M sinh xong thì có mẹ chồng lên đỡ đần, nhg ngay từ khi bầu vchg m đã thống nhất, ban ngày nhờ bà, đêm thì hai vchg tự trông con. 2 tuần đầu m bị đau vết khâu tầng sinh môn, k ngồi đc, chỉ nằm với quỳ thì 2 tuần đó đêm chg dậy thay bỉm cho con, còn m luyện cho con ti từ khi vừa sinh ra nên m k phải bế cho con ti. Trộm vía, chg m cũng có ý thức đỡ đần vợ. Vậy mà hồi đó m vẫn cảm thấy căng thẳng, tủi thân. Nhg m chọn cách chia sẻ với chg, vì ko xả ra chc m rồ lên mất.
    Hết 3 tháng 10 ngày thì mẹ chg m về quê, m tự chăm con 1m, cả ngày 2 mẹ con ở nhà, nhg khi đó m thấy đỡ hơn rồi, tự tìm niềm vui cho m thôi.

XnkSHOP thích bài này.
  5. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Mình sinh mổ mẹ đẻ ra chăm được nửa tháng rồi lại về vì đồng áng rồi ông ngoại ốm. Đêm hôm cũng cứ lọ mọ 1 mình thôi mặc dù mck mình mới 64t còn khỏe mạnh. Được 1 tháng đầu bà cơm nước cho nên ban đêm thức, ban ngày ôm con ngủ tới bữa dậy ăn uống. Được mỗi cái ck quan tâm chuyện ăn uống lắm, không chủ động vào bếp nấu cho vợ ăn được thì tự đi chợ mua chế biến sắn hoặc sẽ dặn bà ở nhà mua cái này cái kia, nấu kiểu này kiểu kia cho vợ. Hết 1 tháng thì hôm nào cũng hơn 5h sáng mới ngủ vì cu con ngủ ngày cày đêm, gần 10h mck sẽ gọi dậy để đi chợ, cơm nước, nhà cửa.
    Nói chung chả ai thường mình bằng bố mẹ mình cả mn ah; bình thường chẳng nói làm gì chứ cứ sinh nở rồi biết lòng dạ nhau hết.

XnkSHOP thích bài này.
  6. XnkSHOP

thế la mẹ nó may măn rui. có chồng chia se. mình thì cứ thui thui trên gác có 2 mẹ con, chông đi lam tối mới về. chả nhờ vả dc ai. 1 tay lam hết. cứ đến bữa ăn thì ăn 1 mình, vừa an vưa khoc. cư như minh với cn mình la ng thừa ấy. chả ai quan tâm cha ai để y. mỗi lần nó khóc ko b bị làm sao, là bà nội lại chạy lên và nói " mày làm j mà nó khóc ghê thế ",theo mn thì mình làm j con mình. mính cấu mình cắn nó ah., thế là cứ bế con 2 mẹ con cùng khóc. rồi ai cũng đi ngủ cả chỉ mình minh lặng lẽ khóc 1 mình. và muốn về ngay nhà với mẹ :(

7. mehoatrau0510

mehoatrau0510

e sinh xong thì ức chế vì mẹ chồng suốt ngày ngủ cùng, ghét ơi là ghét

XnkSHOP thích bài này.
  8. XnkSHOP

Đúng là phụ nữ hơn nhau ở tấm chồng mẹ nọ nhỉ. cho dù nhà chồng có không tốt với mình, nhưng bù lại dc ck quan tâm cũng đỡ tủi thân, nhà mình thì dc cả nhà ch lẫn chồng luôn. sống ko tình cảm, thế nên toàn ỷ lại hết cho nhà ngoai, may có ông bà ngoại chứ ko giờ minh chắc phát rồ rồi

9. XnkSHOP

mẹ chồng mình ngủ cùng kiểu như lấy lệ ấy, có chăm cháu cho đâu. cứ nằm lù lù giũaư giường xong lại còn gáy. lam con mình nó cứ giật mình. dc 1 hôm la phải mời bà về vị trí nằm cạnh bố ch ngay ko thì 2 mẹ con thành cú đêm mất :)

10. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

Vì mình không ở cùng bố mẹ chồng, lúc bình thường cũng chỉ có 2 vchg nên chg m không lười và ko thờ ơ được mn ah. Đợt hết cữ mẹ chg m về quê, m cũng chưa đi làm, cũng y hệt mn chỉ có 2 mẹ con ở nhà tự chăm nhau, ăn uống tự lo, trưa nào cũng 1-2h mới ăn, nhiều khi cũng tủi thân lắm, nhg lại tự động viên m, tự tìm niềm vui: đọc báo, xem đồ onl, tham gia mấy hội nhóm thi thoảng 2 mẹ con địu nhau cho con đi giao lưu với các bạn. Bà nội thì cứ thấy cháu khóc là nhìn con dâu với cái nhìn cho "mẹ mìn" luôn, kệ bà, k để ý nhiều cho đau đầu. Tâm lý của mẹ mới sinh bao h cũng dễ xúc động, hay tủi thân, dễ cáu gắt, buồn bực kiểu bị stress. Theo m mn thử chia sẻ với chồng, rồi tự tìm thú vui cho m mn ah.

11. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

M cũng vì thấy ngủ cùng mẹ chg ko thoải mái, cứ sao sao ấy, nên thỏa thuận r thống nhất vs chg từ lúc bầu là nhớ bà ban ngày, đêm 2 vchg tự chiến đấu.

12. MiiTuu

MiiTuu Thành viên sắp chính thức

Mình mới đẻ xong 4 ngày. Cảm giác là *** bh muốn chửa đẻ lần nữa mn ạ :))) cảm thấy lũ đàn ông sướng quá thể đáng cơ í

13. hanayuzu

hanayuzu Thành viên tích cực

Em chưa sinh nhưng cũng rất mệt mỏi và sợ rằng mình sẽ bị trầm cảm sau sinh mất các mẹ ạ.
    Em lấy chồng vì lỡ cấn bầu, trước đó cũng đã hục hặc với chồng và chia tay, sau rồi quay lại, cưới nhau về cũng lắm chuyện phức tạp xảy ra. Em cưới chồng cũng không đầy đủ hai bên nội ngoại (nhà em đang có mâu thuẫn).
    Chồng em và em còn thương nhau nên mới quay lại xây dựng HP gia đình, từ lúc cưới nhau về em chuyển về quê chồng ở và làm việc tại gia vì chồng em chuyển hẳn về quê làm rồi, em cứ ở mãi tp ko tiện (em làm online).
    Công việc của chồng bận, đi suốt ngày, có tuần về 1-2 bữa tối, có tuần không. Mỗi lần về, thời gian nói chuyện với chồng không đầy 10-15 phút vì hoặc anh lăn ra ngủ hoặc anh gọi anh em bạn bè vào nhậu rồi lại lăn ra ngủ. Em ở nhà một mình, nhiều khi ốm, mệt không biết nhờ vả ai. Mẹ chồng thì ở dưới quê bận chăm sóc ông bà ngoại, có lẽ em đẻ cũng không lên chăm được.
    Đợt rồi em phải về quê giúp mẹ đẻ giải quyết một số việc gia đình (Rất áp lực), thân bầu bí, có dấu hiệu đau bụng, bảo chồng về quê đón, chồng bảo bận, không về đón được, sau một lúc lại to tiếng với nhau. Một thân một mình đi xe oto 3 tiếng về nhà, lại một thân một mình vào bệnh viện đi khám.
    Mệt mỏi lắm các mẹ ạ, em biết bầu bí không nên khóc nhiều nhưng thực sự từ lúc có bầu em khóc rất nhiều, đến mấy tháng cuối này cứ nằm ở nhà một mình nước mắt lại chảy. Có đêm không ngủ được. Nghĩ mà thương con quá.

14. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

chia sẻ với các mẹ ạ, đúng là thân làm vợ làm con dâu nhiều khi khổ lấy phải người chồng biết quan tâm thì đỡ, còn không thì chỉ khổ mình thôi, em cũng sắp sinh đứa thứ 2 rồi đang bầu 35 tuần thấy cũng áp lực lắm đấy

15. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Em về bám bà ngoại và đang chờ con yêu.
    :D e tưởng mẹ ck ngủ cùng để ý bé ban đêm cho thì được nhờ chứ
    Sắp rùi mn nhỉ, nhanh quá...

16. thuylinh0703

thuylinh0703 Thành viên chính thức

Cố gắng tất cả vì con yêu :)

17. lenguyen368

lenguyen368 Thành viên chính thức

Em t11 sinh bé đầu, hóng chia sẻ của các mẹ

18. minmin2013

minmin2013 Bắt đầu tích cực

Hic hic nỗi niềm chung của các bà mẹ sau sinh nhỉ? Chẳng gì bằng bà ngoại cái j cũng lo cho con gái. Mẹ đẻ mình thì chăm cả con dâu con gái như nhau bà quý cháu nên ôm hết việc vào người. Bà nội thì lúc nào cũng dửng dưng chỉ lo ngủ không mất ngủ là đau đầu. Nhưng mỗi lần bà vào Nam với con gái bà thì chẳng thấy ốm đau tiền vé máy bay thì vợ chồng mày mua vé bà đi xong còn cho bà tiền đi đường vào bà cho cháu ngoại hết. Cháu nội bà toàn bảo mẹ nó mua đầy quần áo rồi nên không cần mua chưa bao giờ nhận được đồ mới của bà nội và chị chồng mua cho cháu cả nên mình có tốt đến đâu đi nữa thì mình chỉ là dâu. Dần dần mình học cách ít quan tâm họ hơn vẫn quan tâm nhưng không nên tốt như hồi trước.