Kinh nghiệm: Chênh Vênh Tuổi 23

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Thi Ha, 13/9/2016.

1. Thi Ha

Thi Ha Thành viên tập sự

Em xin chào tất cả các mẹ, các bố

Em năm nay 23 tuổi cả mụ J em là cung thiên bình, tính em hay phân vân, hay suy nghĩ nhiều thứ. Mới ra trường, em biết em còn trẻ, nhưng dạo này em hay suy nghĩ nhiều vấn đề quá, về công việc, tình yêu rồi cả tuổi trẻ L càng nghĩ lại càng không thoát ra được :((

Em học ngoại ngữ ra, mới ra trường em cũng làm 1,2 công ty nhưng vì em thấy không phù hợp cùng với cái tính hay nghĩ xa của em em quyết định về quê làm, hiện em đang làm biên phiên dịch cho 1 công ty tư ở quê. Nói chung về công việc gọi là ổn. Em chọn về quê vì 1 phần em muốn gần ba mẹ, 1 phần sau khi làm ở HN đc 1 thời gian em thấy cũng chán, còn chưa tính cảnh nhà trọ các thứ đâm ra em nản.

Về quê làm đc 3 tháng, em quen với môi trường mới này rồi. Chọn về quê là em chọn không bạn bè ở quê, tuổi 23 còn trẻ mà đi làm tối về lại không bạn bè( chúng bạn chọn ở HN hết) cộng với nhịp sống chậm nên em lại cảm thấy mình bị ì đi. Nên em lại tính sẽ tìm 1 công việc em yêu thích hơn ở HN , và nếu trúng tuyển em sẽ trở lại HN 1 ngày không xa ( em thấy mình như dở hơi lúc ở HN thì đòi về , về quê lại tiếc HN) Hơn nữa, ở quê cơ hội quen biết giao tiếp, học hỏi lại ít đi , đặc biệt cơ hội tìm 1 nửa của em cũng rất hạn hẹp ( nói thật với các mẹ em cũng chưa mảnh tình nào vắt vai ) .

Thực ra em biết, là mỗi người có một cuộc sống khác nhau, không ai tự quyết định đc ngoài bản thân mình cả, nhưng em chỉ muốn chia sẻ và biết liệu khi anh chị ở tuổi em , anh chị có hay nghĩ nhiều không ạ :(

PS. Em tự nhận thấy em là một người năng động, cá tính, cũng ưa nhìn =)) hehe em đang làm dịch , phần lớn thời gian em ngồi trao đổi email khách hàng, em thấy em lại càng ì, ngày nào em cũng có tư tưởng “ Còn trẻ, phải bật lên ,xông pha, làm những thứ mình thích, di chuyển,…” nhưng sau lại nghĩ” tập yêu những thứ mình có đã, …” Ôi em cảm thấy mệt mỏi với cái tính này của em quá huhu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thi Ha
    Đang tải...

2. phonganga

phonganga Sale chả cá, chả mực Hải phòng; nõn đuôi dồn thịt

ngồi dịch ỳ lắm e ơi :(

3. dao2016

dao2016 Thành viên tích cực

tuổi 23 mệt mỏi thật :(

4. Thi Ha

Thi Ha Thành viên tập sự

@phonganga em học biên phiên dịch ạ, em k thích dịch viết nên xin vao vị trí biên phiên dịch, về làm chủ yếu là xuất nhập khẩu, k phai dịch tài liệu nhiều, nhưng cứ ngồi một chỗ em thấy mệt mỏi quá :((

5. Thi Ha

Thi Ha Thành viên tập sự

@dao2016 bây giờ bố mẹ chưa nói gi k biết 1,2 tuổi nữa muốn có con rể k nữa :((

6. vinhhanguyen

vinhhanguyen Thành viên tập sự

ai cũng từng thế này cả em gái ạ. Em còn trẻ và có khả năng nên em có nhiều lựa chọn. Nhưng em phải biết rằng, lựa chọn nào cũng có cái được và cái mất. Đôi khi e không thể so sánh cái nào được nhiều hơn mất, hay ngược lại. Em thử nhìn cuộc sống hiện tại của em theo một cách khác đi. Em đi làm ở quê, môi trường yên bình gần gũi, chăm sóc được ba mẹ, công việc nhàn hạ. Cuối tuần em lên hà nội, rủ bạn bè đi đâu đó chơi để cảm nhận cuộc sống, tận hưởng tuổi trẻ.

7. Thi Ha

Thi Ha Thành viên tập sự

Dạ em cảm ơn ý kiến của anh, em chọn về quê lí do chính cũng là muốn gần cha mẹ, vì con gái 4 năm ăn học trên HN, dù thích hay không thích bay nhảy đến đâu cũng đi lấy chồng, mà cứ làm riết trên HN thì cũng không có nhiêu thời gian. Anh nói không thể so sánh cái nào được mất nhiều hơn, em thấy cũng đúng như thế mình sẽ nhẹ lòng hơn, nhưng chính vì tính hay phân vân nên bất cứ vấn đề nào em cũng phải cân nhắc nếu ở lại thì như nào, đi như nào. Nên mọi thứ đối với em lại rối tung cả lên

8. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Ngoài công việc hãy sắp xếp thêm cho mình những chuyến đi, ngắn ngày, dài ngày tuỳ thuộc vào hoàn cảnh.
    Nếu là một người năng động và có ý chí, mình nghĩ môi trường nào cũng sẽ có chỗ tốt đẹp dành cho bạn :)

9. Phương COSMETIC

Phương COSMETIC Bắt đầu nổi tiếng

đã từng, mình đã từng như bạn, nếu đang chênh vênh thì theo mình bạn nên dành 1 khoảng thời gian để suy nghĩ vạch ra những gì cần làm và rồi hẵn làm đừng vội làm ngay khi chưa suy nghĩ cẩn thận

10. nguyenvanthuc01061988

nguyenvanthuc01061988 Thành viên mới

Thực ra là bạn cần có 1 định hướng cụ thể, rõ ràng và thực hiện hết mình để chinh phục thành công của định hướng đó.
    Đừng đứng núi này trông núi nọ, mệt lắm. Bởi cái gì cũng có cái được và cái mất.

11. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

23t còn trẻ mà hãy xông pha đi, tầm 25-27 về quê ổn định cũng chưa muộn mà nếu xđ muốn gần bomẹ

12. Selling Power

Selling Power Thành viên mới

giờ bạn đang có nhiều thời gian thì hãy đầu tư phát triển bản thân. Học thêm nghiệp vụ nào đó, học thêm ngoại ngữ, học thêm kỹ năng.

Nếu môi trường trên HN hợp với tính năng động ham học của bạn hơn, và cả tìm nửa kia nữa thì phải quyết tâm sớm. Bạn nên vạch ra mục tiêu và phương hướng, đừng để tuổi trẻ trôi nhanh lắm.

13. Thi Ha

Thi Ha Thành viên tập sự

Em cảm ơn anh chị rất nhiều vì những chia sẻ. Những ngày vừa rồi em cũng đã suy nghĩ rất nhiều. Em được may mắn là bố mẹ để tự do ,làm sao đi đâu tốt là được. Em không hối hận đã về quê 3 tháng, có về quê em mới biết mình đang thiếu và cần môi trường như nào? Và thấy mình trưởng thành hơn rất nhiều. Em mong anh chị luôn vui vẻ và bình an _()_

14. LinhChi_89

LinhChi_89 Bắt đầu tích cực

cung thiên bình đập tay !!! Thật đặc trưng cung Thiên Bình luôn đấy hay phân vân suy nghĩ đặt lên bàn cân mọi vấn đề rồi xem xét tỉ mỉ nhiefu khi cx tốt nhưng mà cx nhiều khi mệt mỏi!!! Cố gắng lên tìm sự an ủi ở người thân nhưng phải tìm động lực ở chính bản thân mình ! rồi thì khó khăn nào cx sẽ qua thôi ! Mình là người quyết định cuộc đời chứ ko phải ai khác :h:

15. lesonnamdong

lesonnamdong Bắt đầu nổi tiếng

tuổi trẻ phải xông pha
    không về già hối hận

Thi Ha thích bài này.
  16. phanquang

phanquang Thành viên chính thức

Tuổi nào mà chẳng chênh vênh! Người thì 18, người thì 19 có người 20 có người 30,... Con người ta chênh vênh ở một thời điểm nào đó là vì họ bất chợt đối diện với thay đổi của cuộc sống hoặc họ chợt nhận ra mình đang lạc đường mà không biết điểm đến. Như mình đây mỗi lúc thấy cảm giác chênh vênh thường đi gặp bạn bè thân thiết để nói chuyện về cuộc sống. Đọc một quyển sách mình thích, nghỉ xả hơi. Ngồi suy nghĩ lại về tương lai và những gì mình muốn làm. Rồi đâu sẽ vào đó thôi!

17. tinhas123

tinhas123 Thành viên chính thức

Mình cũng là một người cung thiên bình 5-10, theo mình nghĩ thì bạn ưu tiện công việc kiếm tiền trước sau đó tìm người yêu thì cũng không muộn đâu

Thi Ha thích bài này.
  18. Minh Ngọc94

Minh Ngọc94 Thành viên tích cực

mình cũng 23 như bạn này, mình giống bạn ở rất nhiều điểm, chỉ khác là mình chọn Hà Nội chứ k muốn về quê, mặc dù là muốn gần gia đình lắm, nhưng nghĩ về lâu dài mình nghĩ Hà Nội sẽ có nhiều cơ hội để phát triển, về mọi mặt ấy. về cả tư duy, mối quan hệ, tiền tài, v.v...tuy nhiên cái gì cũng có mặt trái của nó bạn ạ. Có những điều mình phải đánh đổi là điều đương nhiên, không có gì là trọn vẹn cả. chúc bạn sẽ có một quyết định sáng suốt nhé!

19. Maylocnuoc_ Matika

Maylocnuoc_ Matika Thành viên tập sự

Mỗi người có 1 suy nghĩ nhưng mình nghĩ với lứa tuổi của bạn còn quá trẻ và còn nhiều cơ hội bạn nên thử sức mình bay cao bay xa. ! :D

20. truedayvn

truedayvn Designer các kiểu con đà điểu

Xông pha theo ý bạn là phải chạy đôn chạy đáo, kết nối với nhiều người hay xông pha để xây dựng 1 sự nghiệp cho riêng mình?.

Bản chất công việc của bạn là âm thầm nên tinh thần ko thoải mái.
    Nên bạn phải tự tạo cho cs mình cảm thấy thú vị, nếu yêu thik 1 việc gì đó bạn hãy bắt tay vào làm, cộng tác viên dịch online cho tổ chức, tham gia các hoạt động xã hội tại quê nhà, dạy tiếng anh cho bọn trẻ trong xóm, học nấu món ăn ngon để mời bạn bè, trồng hoa...

Nếu bận rộn, or làm những điều có ích cho người khác bạn sẽ yêu thik cs này hơn.

Mình cũng ở quê, cũng làm việc tại nhà, cũng bỏ hà nội & thấy thật tuyệt với quyết định đó.

Thi Ha thích bài này.