Kinh nghiệm: Tạo Thói Quen Đọc Sách Cho Trẻ Từ 0 Tuổi

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi khanhlinhlaw, 16/9/2016.

Tags:
  1. khanhlinhlaw

khanhlinhlaw Thành viên đạt chuẩn

Đầu tiên, xin phép các mẹ m giải bầy 1 chút. M muốn lậy pic này chủ yếu muốn kêu gọi các mẹ hãy tạo cho con thói quen đọc sách. Thứ 2 hy vọng mang chút kinh nghiệm của mình chia sẻ cùng các mẹ. Thứ 3 mong nhânn được chia sẻ của các mẹ đã có kinh nghiệm và bước đầu có kết quả tích cực trong việc tạo niềm đam mê sách cho các bé.
    Bây giờ sẽ là trọng tâm^^. Bé nhà mình 8,5m r , trong quá trình đồng hành của 2 mc mình đã đọc sách cho con từ khi bé vừa chào đời. Bắt đầu từ các thẻ to đen trắng mình tự in bằng khổ a4 ( để tiết kiêm nhưng giấy a4 mỏng hơi khó giơ cho bé thấy). M áp dụng khoảng hơn 1m để kích thích thị giác và khả năng tập trung của bé. Sau đó mình chuyển sang thẻ chấm đỏ của phương pháp giáo dục sớm glenn doman. Khi bé có thể ngồi dựa vào bụng mẹ mình bắt đầu đọc sách cho bé. Lúc đầu bé cứ ngoáy nhưng mình vẫn đọc, dần dần bé chú ý và bắt đầu có dấu hiệu thích thú. Cứ như thế 2 mc ngày nào cung lôi sách ra đọc. Bé nhà mình hiếu động chân tay k yên lúc nào, chỉ có cách duy nhất là đọc sách ms khiến bé ngồi ngoan ngoãn.
    Trong quá trình đó m đúc rút đc 1 vài nguyên tắc sau:
    1. Mẹ phải thực sự hứng thú khi đọc sách cùng con. M tin rằng dù có thể bé chưa hiểu câu bann nói hay đọc nhưng cản nhân của con rất tốt. Con sẽ cảm nhân đc qua giọng của mẹ rằng mẹ đang vui hay buồn, đang phấn khích hay ủ rũ. Nên 1 bạn hào hứng đọc sách cho trẻ thì bé sẽ bị lôi cuốn thôi. Mà nói thật nếu bạn thực sự muốn đầu tư cho con vào sách thì khó mà k hào hứng được.
    2. Phải kiên trì. Tức là ngày nào cũng đọc. Coi đọc sách như chơi vậy. Tuy nhiên lưu ý k ép con. Có thể chỉ đoc 1ph con đã chán. Ok bạn hãy để con chơi trò khác nhưng lúc sau hoăc ngày hôm sau vẫn hãy tiếp tục. Mục đích để thành lập thói quen.
    3. Cách đọc: đọc chính xác như sách ghi, k giải thích. Hãy để bé tự tưởng tượng theo ý mình. Đọc nhanh rõ ràng. Nếu bạn nào biết về khả năng chụp hình của bé 0-3 tuổi thì sẽ hiểu. Đọc chậm sẽ gây nhàm chán cho bé.
    4. Cách chọn sách: với bé 0 tuổi tốt nhất nên bắt đầu bằng bộ Ehon. Me nao eo helj kinh tế hoàn toàn có thể có lựa chọn khác. Như mình ban đầu k có đk cũng mua cuốn 3 chú thỏ con, chuột ăn mỡ giá 6k/1 quyển. Tôt nhất nên chọn sách lời văn ngắn, đơn giản, hình ảnh to. Bé trong giai đoạn này bị thu hút nhiều bởi trang vẽ tay hoặc xé dán hơn các loại hình ảnh vẽ mát cứng nhắc. Bé cũng thích đọc kiểu lời thơ vần điêu ngắn hơn.
    Có một lưu ý khi đọc đó là nhiều sách làm trên chất liệu giấy dầy bt thì ok r, nhung có nhiều cuốn in trên giấy có độ bóng. Vì vậy khi đọc dưới ánh sáng phải điều chỉnh tay cầm của bạn tránh làm lóa mắt bé, sẽ ảnh hưởng tới thị lực.
    Có 1 số bé thì tiếp cận và chú ý rất nhanh. Nhưng có 1 số bé khó tính hơn. Ví dụ bé nhà m trong cả kho sách thích nhất 2 quyển nên ngày nào cung đọc, khi mẹ bổ sung 1 cuốn mới vào bé sẽ tỏ vẻ k thích nên phải đọc dần dần. Kiểu mỗi lần đọc 1 tí thấy k thích nua là thôi lun. Nhung khoảng 2, 3 ngày sai bé sẽ chấp nhận và ngồi nghe chăm chú. Thậm chí mẹ đọc tới chỗ bé thích bé còn cười r dơ chân lê đạp đạp hứng chí.
    Trên đây là ít kinh nghiệm của m. Mong nhận đc góp ý thêm của các mẹ. M se up mẫu 1 vài cuốn cụ thể sau

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khanhlinhlaw
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Mình vẫn mua bộ Ehon trên tiki. Mua gói combo, săn vào ngày giảm giá, cũng mua được với giá rẻ lắm. Bạn nhà mình 28 tháng rồi, thích được mẹ đọc Ehon cho nghe lắm.

3. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Bé nhà mình đc 25 tháng rồi, cũng muốn tạo cho con thói quen đọc sách. Mẹ Bảo Châu mua gói combo Ehon bao nhiêu thế?

Vũ Mạnh Tuân thích bài này.
  4. nguyenbaochau

Đây, bạn ơi, Ví dụ như combo này nhé : https://tiki.vn/combo-truyen-ehon-n...571.c5936.c6040.c6110.c6111.c5236.c5980.c5572.

Mua ngày thường giảm 20%, nhưng mua vào ngày giảm giá (thường là thứ 6) thì giảm 60%. Mình mua có 93.600 đồng thui ^^

khanhlinhlawThanhte thích.
  5. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Mình chưa mua sách cho bé theo bộ, toàn mua và chọn theo cảm hứng của mẹ, trong tầm 10 quyển m mua bé cũng thích mỗi 2 quyển, cứ bắt đọc đi đọc lại. Các quyển khác thì không ngó đến :(. Mn có kinh nghiệm gì cho zụ này không? share t với

Hai số phận thích bài này.
  6. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Tks bạn nhé! vậy m cũng phải săn giảm giá mí được, lâu rồi không mua sách mới cho con, hihi

7. nguyenbaochau

he he, mình hay mua sách qua tiki. Nên cũng cập nhật thông tin thường xuyên ^^

8. khanhlinhlaw

Be nha b bn tuổi vậy

Thanhte thích bài này.
  9. khanhlinhlaw

Ui rẻ tới mức thế kia à.nay m pải chăm săn ms đc

10. nguyenbaochau

ừa, rẻ lắm. Mình tạo 1 tài khoản ở tiki, hàng ngày họ đều gửi thông tin khuyến mãi. Mỗi ngày trong tuần khuyến mãi mỗi mặt hàng khác nhau. Sách của các con mình thấy hay khuyến mãi vào thứ 6 ^^

Thanhte thích bài này.
  11. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Hihi, cảm ơn mẹ Bảo Châu nhé! Mình cũng ham hố đăng kí tài khoản tiki mí được :D

12. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Bé nhà mình 25 tháng bạn à

Hai số phận thích bài này.
  13. khanhlinhlaw

Mn có thấy 2 quyển be thích đó có đặc điểm j chung k. Ví dụ tranh to chữ ít, mầu sắc sặc sỡ... 25m là cho bé quyền tự chọn sách đc r. Nhưng khống chế mỗi lần đi hiệu sách con chỉ đc chọn 1 or 2 cuốn thôi. R bạn thăm dò thái độ bé từ từ. Ví dụ cháu mình là con gái nhung đặc biệt thích sách về xe hơi. Trong cuốn người mẹ tốt hơn là ng thầy tốt tác giả có chỉ ra 1 mẹo kích thích tính tò mò vs bé đối vs sách. Đó là mẹ đọc trước r vừa đọc vừa suýt xoa r khoe vs bé vài tình tiết thú vị. Mục đích là kích thích tò mò để lôi cuốn bé

Hai số phậnThanhte thích.
  14. chipbong2016

chipbong2016 Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà m nó xé hết

Thanhte thích bài này.
  15. mehoatrau0510

mehoatrau0510

mình thì hay đọc truyện cổ tích! các truyện nổi tiếng ý!

16. nguyenbaochau

Các bạn lớn thì đọc truyện nhiều chữ là được rồi, chứ các bạn bé không đủ kiên nhẫn đâu. Các bạn bé chỉ có sách ngắn, tranh vẽ nhiều màu sắc là thích thôi.

khanhlinhlaw thích bài này.
  17. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Cô nhà tớ cũng xé gần hết nàng ạ, có 2 quyển bé thích là nguyên vẹn thôi. Một hôm mẹ gọi đi ăn cơm, đợi 1 lúc không thấy ra, vào gọi thì bé bảo: Con mang bạn thỏ đi ăn cơm, trên tay đã cầm trang có hình bạn thỏ rồi, buồn thế chứ :((

18. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Thanks b nhé! phải học hỏi kinh nghiệm mí được :D

19. khanhlinhlaw

Bạn ơi thực ra để thoải mái thì bé nào chả xé. Đó cũng là 1 trong những cách để bé khám phá mà. Bé nhà mình giữ lắm vẫn tè r lôi rách nhiều. Nhưng k có nghĩa là bé k thích nghe đọc

20. quyettien1994

quyettien1994 Thành viên tích cực

sách cũng là 1 cách để biết được con mình yêu thích cái gì mà hiểu hơn về tính cách của trẻ

AT Corner - For Kids thích bài này.