Kinh nghiệm: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Mẹ T.Vinh, 20/12/2011.

1. thuvtt1

thuvtt1 Thành viên sắp chính thức

còn bé mình nghĩ nên học tốt mấy môn kia hơn, đê lên cấp 2 rồi hẵng cho bé đi học cũng dc

Đang tải...

2. Trịnh Nhật Tuân

Trịnh Nhật Tuân Thành viên tập sự

Vậy nếu học cùng lúc tiếng Việt, tiếng Anh và 1 ngoại ngữ thứ 2 nữa thì có ổn ko các mẹ?

3. hạnh kem

hạnh kem Sometime

Trẻ con mình thấy cứ để cho tự nhiên đi, nếu sợ kém bạn kém bè về tiếng anh thì bạn cứ cho bé nghe những bài hát tiếng anh hay phim hoạt hình bằng tiếng anh. Tự tạo thói quen yêu thích chứ không phải ep buộc gì cả. Chỉ là ý kiến cá nhân đã áp dụng

4. gocxinh

gocxinh EcoshopJP(日本の値)

tớ cũng ủng hộ việc cho bé học ngoại ngữ sớm, thực tế mà nói bé học sẽ tốt hơn lớn đó. nhất là tầm 3-10t là lúc ngôn ngữ được hình thành và hoàn thiện,người ta nói nếu học ngoại ngữ tầm đó nhét mấy thứ tiếng bé cũng học đc.
    Như con nhà tớ nó vẫn song song được cả tiếng nhật và việt, mà vào tiểu học còn học thêm tiếng anh, tớ cũng lo nó loạn ngôn mà nó vẫn học đc.
    Còn thằng cháu tớ nó sống ở vnam từ bé chỉ nghe video mà bắt chước rồi hát theo tiếng hàn,tiếng nga, tiếng nhật nó hát theo đc, mặc dù nó ko hiểu gì cả,--> để thấy bọn trẻ con nó học nhanh và bắt chước giỏi, nếu người lớn hướng cho nó học hành bài bản và tạo môi trường cho nó thì nó sẽ tiếp thu đc, tất nhiên là ko ép buộc, (con nhà tớ ko bao giờ ép đc cái gì cả mà do hoàn cảnh thôi), làm sao để tạo hứng thú cho con tự giác thích học mới là điều cực khó.

5. nguyennga87

nguyennga87 asakynguyen

Theo mình thì nên cho con tiếp xúc với tiếng anh sớm, đối với các bé nhỏ thì có thể cho con học tiếng anh ở nhà qua việc xem hoạt hình, nghe nhạc hay các trò chơi bằng tiếng anh để bé làm quen. Lớn 1 chút có thể cho ra các trung tâm

6. luan.osata

luan.osata Thành viên tập sự

Mình cũng đang phân vân về vấn đề này, mặc dù bé nhà mình đang nhỏ, nhưng thực sự cũng mong khả năng ngoại ngữ của bé là tốt.
    Hiện tại không học khi lơn lến sẽ khó khăn hơn rất nhiều.
    Tìm được môi trường sử dụng tiếng anh nhiều là tốt nhát, nhưng ở Hà Nội thì tìm địa chỉ nào là tin cậy và giá cả phải chăng một chú không?
    Chứ bắt các con đi học thêm suốt ngày theo kiểu dạy học thì vất vả lắm.

7. thinvt88

thinvt88 Thành viên tập sự

mình cũng đồng í với chủ top, mình cũng dạy bé nhà mình từ lúc bé hơn 1 tuổi, bây giờ 2,5t, tv bé thuộc khá nhiều từ vưngj tiếng anh, các bộ phận cơ thể, các con vật, các đồ vật trong nhà, .... bé nm cũng thuộc khoảng trên 10 bài hát tiếng anh, cứ mở video là hát theo, ngộ lắm, mình và ox đều học ngoại ngữ ra nên khả năng nói tiếng anh cũng ko đến nỗi, mình đang cố gắng ngày nào cũng giao tiếp tiếng anh với con trong 1 khoảng tgian nhất định, các mẹ nên quan niệm thoáng hơn đây là tạo môi trường để con chơi mà học chứ không phải ép con học, mình rất ủng hộ việc dạy con tiếng anh càng sớm càng tốt.

8. chipbong2016

chipbong2016 Bắt đầu nổi tiếng

m cũng quan tâm vđ này, k bít lúc nào hco conhọc là phù hợp

9. tanit84

tanit84 Thành viên mới

Cảm ơn đã chia sẻ, mình cũng nghĩ tuổi lên 3,4t có thể học ngoại ngữ.

http://litcheetravel.com/

10. ngoclanhoang137

ngoclanhoang137 Thành viên mới

Mình thấy cho con làm quen, tiếp xúc với tiếng Anh, giúp con có nhận thức thôi là được. Chứ còn bắt và ép con phải giỏi thì mình không ủng hộ :)

11. Mẹ Cốm 2009

Mẹ Cốm 2009 Thành viên tích cực

Mình đã tổ chức các lớp tiếng Anh bản ngữ cho trẻ từ 3 tuổi, các bé rất thích học, thích ứng nhanh, phát âm chuẩn. đến giờ sau mấy khóa học liền tù tì không nghỉ thì biết nói trêu lại thầy giáo nữa, thầy chưa hỏi đã đua nhau nói... Trẻ nhỏ mà mình thích chúng hoạt bát, mạnh dạn và biết nhiều như thế, vì lớn lên - như các bé lớp lớn hơn chắm chúi học ngữ pháp nhiều hơn phản xạ không thể bằng các bé nhỏ được. Bố mẹ mà có con được học từ bé như thế quả là rất kiên trì, có mục tiêu rõ ràng và kết quả đáng nể đấy. Theo mình là rất tốt nếu bố mẹ quan tâm đến con...

12. likado123

likado123 Thành viên mới

Theo em là không nên ép trẻ đi học tiếng anh sớm. Anh chi có thể mua băng đĩa hay phim thể loại nước ngoài có sub english để cho trẻ xem cũng là phương pháp học rất hiệu quả mà lại thú vị

13. Taurus

Taurus Thành viên rất tích cực

Theo mình là NÊN. Lý do tại sao thì có quá nhiều trên mạng để cha mẹ tham khảo. Mình chỉ ngạc nhiên tại sao một số bạn cứ nghĩ như thế là ÉP con học sớm trong khi đại đa số trẻ ở độ tuổi nhỏ thì không nghĩ đó là học mà các bé đều hào hứng như được đi chơi. Phải chăng bố mẹ chưa chọn được chỗ chơi thích hợp?

14. likado123

likado123 Thành viên mới

Đồng ý với quan điểm của bạn.

15. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

học tiếng anh cũng tốt tiếng Nhật cũng ok mà

16. likado123

likado123 Thành viên mới

Cho trẻ học tiếng Anh đi bạn, còn tiếng nhật để cho trẻ lớn từ lớp 9 trở lên đi học cũng ko muộn.

17. thaidang

thaidang Thành viên tập sự

Thời điểm 2 đến 10 tuổi là thời điểm mà khả năng học ngôn nhữ của trẻ là tốt nhất vì vậy nếu tác động đúng cách và có phương pháp hiệu quả thì bạn sẽ thành công ngoài mong đợi nếu cho con học tiếng Anh

18. mepug

mepug Thương con, nghe lời bố ^^

E nghĩ học sớm thì tốt, nhưng đừng ép con. Con vừa học, vừa chơi, thoải mái là tốt nhất. Các mẹ có thể cho con nghe nhạc tiếng anh, hát bài tiếng anh,... tắm Tiếng Anh từ bé để con quen dần. Nhưng k tạo áp lực học hành cho con

19. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình 2 bạn đều bắt đầu học TA khi đã nói TV tạm ổn, bạn lớn 5 tuổi bắt đầu, bạn bé 4 tuổi. Bạn lớn hiện học lớp 6, TA đọc sách cùng cấp độ với học sinh của Mỹ ok.

20. mecuaheoxinh

mecuaheoxinh Bắt đầu tích cực

Uh minh cung dag ban khoan dieu nay vi thằng lớn nha minh di học nha trẻ da boc lộ kha năng tieng anh khá sớm và no cung đòi đi học tieng anh nưa. Giờ cháu 3t5, k biet di học có sớm quá k các mẹ :(