Thông tin: Hai Giọng Nói

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi webmaster, 20/9/2016.

By webmaster on 20/9/2016 lúc 4:10 PM
  1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Có một cậu bé từng nói rằng dù cậu ấy có định làm việc gì sai thì cậu ấy đều nghe thấy hai giọng nói trong với cậu. Bạn có biết cậu bé muốn nói gì không? Có lẽ câu chuyện này sẽ giúp bạn.

Tên của cậu bé là Cecil. Cha của Cecil có một con chim hoàng yến rất đẹp và hiếm. Đó là một món quà được mang từ xa về dành cho ông.

Cecil thường giúp cho con chim hoàng yến ăn và uống nước, đôi khi cha của cậu cho phép mở của lồng, và con chim sẽ ra ngoài và đậu lên tay cậu, điều đó khiến Cecil rất vui mừng, nhưng cậu bé không được mở lồng chim trừ khi cha cậu ở cùng cậu.

Tuy nhiên, có một ngày, Cecil đến bên chiếc lồng một mình, và cậu nhìn con chim hoàng yến, một giọng nói nhỏ vang lên: ”Mở của ra và đưa nó ra ngoài; cha sẽ không bao giờ biết đâu”. Đó là một lời nói sai, và Cecil cố gắng để không nghe. Sẽ tốt hơn nếu cậu bé rời xa khỏi cái lồng, nhưng cậu không làm vậy; và giọng nói đó lại vang lên: ”Mở của và để nó ra”. Và một giọng nói khác vang lên: “Không, đừng, cha bạn nói rằng bạn không được phép”. Nhưng Cecil lại nghe theo tiếng nói sai; cậu đã mở cửa nhẹ nhàng và con chim xinh đẹp đã bay ra. Đầu tiên, nó đậu lên trên ngón tay cậu, sau đó thì bay quanh phòng và tiếp theo, trước khi cậu nhận ra, con chim hoàng yến đã bay qua cửa sổ, và tội nghiệp Cecil đã bật khóc: “Ôi! Nếu tôi lắng nhge lời nói tốt, lời nói đúng và không mở cửa! Cha sẽ rất tức giận”. Sau đó lời nói xấu lại đến và nói “Đừng nói cho cha bạn, hãy nói rằng bạn không biết gì về nó”. Nhưng lần này Cecil không nghe, cậu quá dũng cảm để không nói với cha mình lời nói dối, và cậu quyết định nói sự thật và bị trừng phạt nếu cần thiết.

Tất nhiên, cha cậu rất tiếc vì mất con chim hoàng yến xinh đẹp của mình và cảm thấy tiếc nhiều hơn vì cậu con trai nhỏ của ông đã không nghe lời, nhưng ông vẫn vui vì Cecil đã nói với ông sự thật.

Bây giờ, bạn có biết hai thứ mà tiếng nói xấu đã nói với Cecil để làm gì không? Nó nói với cậu (1) không vâng lời; (2) không nói sự thật. Tôi nghĩ tất cả chúng ta đều đã nghe 2 tiếng nói đó, không phải với tai, mà là trong lòng chúng ta. Hãy để chúng ta luôn luôn nghe những lời nói tốt - những lời nói đúng.

Từ cuốn sách mang tên: Story Lessons on Character-Building (Morals) and Manners của tác giả Loïs Bates
    Biên dịch: Trần Minh Anh

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi webmaster, 20/9/2016.

1. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      (1) không vâng lời; (2) không nói sự thật. Tôi nghĩ tất cả chúng ta đều đã nghe 2 tiếng nói đó, không phải với tai, mà là trong lòng chúng ta. Hãy để chúng ta luôn luôn nghe những lời nói tốt - những lời nói đúng.

em thì lại nghĩ, cuộc sống ko có gì toàn vẹn cả....nó đa sắc mầu...
      - thứ1 ... ko vâng lời

hầu hết có thể nên nghe theo bố mẹ, bề trên...nhưng ko phải lúc nào họ cũng đúng... đôi khi...ko vâng lời chưa hẳn đã là bất hiếu, bất trung, bất nghĩa.

- thứ 2...ko nói sự thật...

sẽ có 1 vài chuyện, 1 vài bí mật ta ko thể nói, hoặc vài câu nói thật của ta sẽ làm người thân yêu bên cạnh vô cùng đau khổ, thậm chí là sốc mà mất mạng...vậy thì ko nói sự thật, ko phải lúc nào cũng xấu....

- hãy để trong lòng chúng ta...lắng nghe những điều tốt đẹp... tốt cho cả ta, tốt cho cả mọi người... đơn giản chỉ vậy thôi...
      Sửa lần cuối: 21/9/2016
    2. webmaster
      webmaster
      Có hàng triệu lý do để cho rằng không cần những đức tính tốt đẹp vẫn thành công. Và người ta cũng có thể dẫn chứng ra rất nhiều người thành công nhưng không cần đức tính tốt.

Nhưng hầu như ai cũng không thích người có tính xấu (trừ chính mình) và thật khó có thể hợp tác hay làm ăn với những người có tính xấu đúng không?
      nguoikhiemthi thích bài này.
    3. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      Có hàng triệu lý do để cho rằng không cần những đức tính tốt đẹp vẫn thành công

. ko...ý của em là ko phải lúc nào ta cũng phải tuyệt đối vâng lời, hoặc tuyệt đối phải nói sự thật...điều này có nghĩa là...ta ko nên sống và làm việc 1 cách quá cứng nhắc, và tuyệt đối hóa mọi chuyện.....

ko vâng lời, ko nói sự thật vẫn có thể đc chấp nhận tùy vào 1 hoàn cảnh nào đó mà thôi....chứ ko nên thường xuyên để đến mức biến nó thành đức tính, hay tập tính ko tốt đẹp...

- còn tất nhiên rồi..... ko mấy ai thích gần người xấu....
      Sửa lần cuối: 21/9/2016
    4. webmaster
      webmaster
      Đúng là tuyệt đối là điều khó. Còn không muốn nghe lời thì phải cãi hoặc chống đối quyết liệt.
      nguoikhiemthi thích bài này.
    5. nguoikhiemthi
      nguoikhiemthi
      hihi....Em nghĩ làm gì tới mức chống đối quyết liệt chứ...hấu như mọi việc đều có hướng giải quyết của riêng nó mà..

- ví dụ...em từng rất nghe lời mẹ...mẹ thích nghề giáo viên hoặc kế toán....nên từ khi em bé xíu đến lớp 12, em luôn theo định hướng này... tuy nhiên vào giờ chót khi viết khối thi và trường thi...em đã chọn ngành em thích...vì chuyện đó mà cả tuần mẹ giận em...ko nhìn mặt...sau đó em rất kiên trì đi theo mẹ xin xỏ .. cuối cùng mẹ cũng hiểu ra.....

- trong tình yêu cũng vậy...mẹ luôn mong em sẽ lấy con cháu của các bạn mẹ, hoặc những ai mẹ em đã ngắm trước...ko đc yêu trước khi ra trường....em đã nghe lời đến năm cuối... rồi duyên số, em gặp xã em .. 1 lần nữa em ko đi theo mong muốn của mẹ.. xin xỏ mẹ ko đc..em tỏ ra buồn bã, muộn phiền... vậy là vài tháng sau mẹ siêu lòng thôi...

- thế nên em nghĩ... sau này với con em cũng vậy... chỉ định hướng cho con tốt xấu, phát triển thế mạnh của con... em sẽ ko chọn phương án ép buộc nào... chỉ cần việc đó ko gây hại đến ai, chỉ cần con em hạnh phuc... em sẽ ko phản đối....vì thế sẽ ko có chuyện con phải chống đối gay gắt anh ạ...