Hỏi các mẹ có kinh nghiệm đã từng bị thai lưu.

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi ngoi_nha_cua_ban, 15/5/2013.

1. ngoi_nha_cua_ban

ngoi_nha_cua_ban Ngon - Bổ - Rẻ

Buồn quá các bác ơi. Vợ em vừa phải nằm ở Bạch Mai 2 hôm để cho ra cái thai lưu.
    Chuyện là thế này:
    CN vừa rồi vợ em đi siêu âm theo định kỳ của bác sỹ để theo dõi sự phát triển của thai ở tuần thứ 12 nhưng khi đi siêu âm thì không thấy tim thai đâu, đo kích thước thai thì đc 20mm tương đương với thai 9 tuần. Bác sỹ kết luận là vợ em bị lưu thai 9 tuần. Em và vợ em gần như suy sụp và không muốn tin. 5 tuần trước vợ em đi siêu âm thì thai phát triển bt, nhịp tim ổn định.Từ thời điểm siêu âm đấy đến hiện tại vợ em không có bất kỳ hiện tượng bất thường nào như đau bụng hay ra máu, khỏe mạnh bt, bụng to đều. Nếu không đi siêu âm thì có khi cứ nghĩ là thai vẫn khỏe mạnh, ai ngờ đã lưu 3 tuần
    Em có tìm hiểu trên mạng thì đc biết có khá nhiều nguyên nhân dẫn đến thai lưu nhưng thường thì người mẹ có các hiện tượng bất thường còn trường hợp của vợ em thì khá lạ.

CH1: em muốn hỏi các bác là : liệu bác nào có biết nguyên nhân dẫn đến lưu thai của vợ ko?

CH2: chuyện đã diễn ra rùi nên bây h em chỉ biết chăm vợ. Em muốn hỏi các các kinh nghiệm chăm vợ sau khi phẫu thuật thai lưu. Ăn ji? sinh hoạt thế nào là tốt nhất?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngoi_nha_cua_ban
    Đang tải...

2. hocai79

hocai79 Thành viên chính thức

Ðề: Hỏi các mẹ có kinh nghiệm đã từng bị thai lưu.

Để tìm ra nguyên nhân tại sao thai lưu thì rất khó vì có 25% thai lưu mà ko rõ nguyên nhân. Bạn nên cùng vợ đến bệnh viện phụ sản thăm khám và tìm nguyên nhân.

3. Nangthu9999

Nangthu9999

Sau khi làm tiểu phẫu phải kiêng quan hệ, ăn uống đủ chất, uống sắt và để 6 tháng sau hãy có thai lại

4. vietbee01

vietbee01 Thành viên tích cực

về nguyên nhân thì nhiều nhưng dựa vào dấu hiệu bận kể trên thì k pải do co thắt hay và chạm j, m làm chuyên về sản nên những j m nói b có thể tham khảo nhé, thường các bạn tới phòng mình khám thi lần say thai đầu mà như vợ bạn thì m biết là do nội tiết nuôi dưỡng kém mà thai tự teo dần và chết chính vì teo nho nên chuẩn đoán siêu âm sẽ trả lời là thai lưu được vài tuần trước đó, nếu biết nguyên nhân là nội tiết kém thì tuần nào cung đi siêu am và theo dõi sự phát triển của túi ối và dùng thuốc nội tiết để hỗ trợ kip thời, trường hợp này có khi mình tới tận nhà bệnh nhân để tiêm thuốc và tư vấncho họ hiểu và an tâm, đồng thời giải thích nguy cơ lưu thai nữa cơ thể họ chú ý hơn.
    về chăm sóc sau khi hút hay nạo bỏ thai lưu thì tùy vào tuổi của thai lưu và sức khỏe của ng mẹ để chăm sóc chứ k phải dập khuân như các mẹ vẫn nói với nhau trên diễn đàn , nhưng với trường hợp của vợ bạn thì cũng chăm sóc đơn gian thôi nhưng cái cần chú ý là lần có thai sau nên các từ 3 đến 5 tháng sau là ít nhất để sức khỏe vợ bạn bình phục hản và tâm lý tốt hơn nhé,tiếp đó ntn thì m se tư vấn thêm cho bạn nếu b cần !! thân!!! trả lời cho bạn lâu quá m bị of cả nick luôn. chúc vk bạn nhận được thêm nhiều góp ý,chia sẻ bổ ích nhé!

5. maybien09

maybien09 Thành viên tích cực

thế thì lần sau phải theo dõi kỹ càng hơn, nguyên nhân thì khó lắm, chi chỗ tớ cũng bị lưu 2 lần, lần tiếp sau đến bs Dũng gì đó ở Kim ngưu để theo dõi. bây giờ qua trọng nhất là tinh thần, nghỉ ngơi lấy lại sức

ngoi_nha_cua_ban thích bài này.
  6. nguyenthuthuy_hp

nguyenthuthuy_hp Thành viên tích cực

em cũng mới bị thai lưu hồi tết, em cũng đwowcj chuẩn đoán là nội tiết kém. Nói chung lá tinh thần rất quan trọng, anh hãy yêu thương và chăm sóc vợ nhiều hơn. Gia đình em nói là cũng nên kiêng cữ như bà đẻ nhưng k quá chu đáo như vậy: ngoài các món ăn chính anh cho chị ăn thêm nhiều rau ngót với ngải cứu. Chị nhà phải nằm nghỉ ngơi cho cơ thể hồi phục lại.
    HỎi bác sĩ về thuốc men bổ sung nếu muốn có con ngay sau đó. BS của em thì khuyên là sau 3 chu kí kinh nguyệt thì nên có con lại. trong quá trình đó thì uống các loại vtm ba bau, ham luiong acid folic 800mcg ... Chúc chị sớm khỏe ...

7. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

sao bây h thai lưu nhìu thế nhỉ, minh cung là 1 trong số nhữg trường hợp như vây, buôn lăm y ~!~

8. huongduongxanh_30032000

huongduongxanh_30032000 LH: 0974.353.505

theo em bác lên hỏi bác sỹ giỏi là chuẩn nhất, hôm trước em đi khám thì có cô bé bị lưu 2 lần, bác sỹ cho đi xét nghiệm nguyên nhân vì sao lưu, để đứa sau còn có biện pháp can thiệp, có người thì đi cắt thuốc bắc uống thay máu đứa sau thì ko vấn đề gì? chủ top hình nhu có một bé rồi đúng ko?

9. ngoi_nha_cua_ban

Đây là đứa đầu của mình. Nói chung cũng đi bắt mạch và cắt thuốc. Thầy chuẩn đoán là nội tiết kém dẫn đến cơ thể ko nuôi đc bé. Uống thuốc , nghỉ dưỡng mấy tháng cho khỏe rồi mới nên có lại. Nói chung tinh thần vợ chồng mình bây h bt rồi. Ngẫm lại cũng đúng : "con cái là của trời cho" mình muốn cũng ko đc

10. ngoi_nha_cua_ban

Lúc đầu vợ mình khóc suốt đấy. Cả nhà cùng buồn nhưng sau 1 vài tuần thì nguôi ngoai. Mọi người trở lại với cuộc sống bt. Vợ mình thỉnh thoảng thấy trẻ con lại dựa vào ai chồng ko nói ji.

11. bong_va_tit

bong_va_tit Thành Viên Hội Rắn

Bạn ơi, dùng thuốc bắc cũng phải cẩn thận đấy nhé. Vì thuốc bắc giờ họ toàn sấy khô dùng lưu huỳnh.... Tớ đây đã 2 nhóc và 2 lần bị thai lưu. Sau Lần thứ 2 thai lưu, tớ cũng nghe mọi người uống thuốc bắc, rồi cứ thấy kinh ít hẳn, ít lắm. Đi khám, bác sỹ bảo thế có muốn có con nữa ko mà dùng thuốc bắc? Mình bỏ luôn thuốc bắc, rồi theo bs luôn.
    Nguyên nhân thai lưu thì đúng là bác sỹ cũng nói với mình do nội tiết mình kém nên em bé ko phát triển tiếp mà bị teo đi. Lần có thai đứa thứ 2, bắt đầu có là tớ phải theo 1 bác sỹ luôn và cứ thăm khám theo chỉ dẫn của bà ý. Phải dùng thuốc nội tiết đấy. Siêu âm cũng khá nhiều để theo dõi sự phát triển của thai mà.

12. trang0946695299

trang0946695299 0969.768.525 - EM BÁN BỎNG GẠO NGŨ CỐC

bạn em cũng bị thai lưu 2 lần rồi. ở quê nên chả biết thông tin gì nhiều, tội nghiệp nó quá. em phải bảo nó hay lên mạng, vào những diễn đàn như lamchame để ìm hiểu thêm thông tin cho những lần mang bầu tiếp theo. cảm ơn diễn đàn này quá!!!!! hic.

13. lilaphuong

lilaphuong ❤ Thích ...đủ thứ ❤

E Thấy trường hợp thai lưu giờ nhiều quá. ko biết là do nguyên nhân vì vậy các mẹ? Ko biết có phải do ăn uống, hay do môi trường sống của mình ko nhỉ?
    E thấy lo lo ....

14. quachmy

quachmy Mẹ MaBư

Hic.doc chia se cua a ma buon qua.danh co gang vay.tinh than la quan trong.mong con yeu va cac me bau bi luon manh khoe.chin thang 10 ngay me tron con vuong.

15. bong_va_tit

bong_va_tit Thành Viên Hội Rắn

Tìm hiểu hiện tượng thai chết lưu
    Thứ năm, 03/02/2011, 02:00 PM (GMT+7)
    Sự kiện: Tìm hiểu về sảy thai
    Thai chết lưu là tất cả các trường hợp trứng đã thụ tinh và làm tổ được trong tử cung, nhưng không phát triển được thành thai nhi trưởng thành, bị chết và lưu lại trong tử cung, nếu không được phát hiện và can thiệp thì thời gian tối thiểu lưu lại trong tử cung từ lúc thai chết cho đến khi tống xuất ra ngoài thường trên 48 giờ.

Nguyên nhân thai chết lưu

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng thai chết lưu và cũng có nhiều trường hợp thai chết lưu không tìm thấy nguyên nhân. Song, các nguyên nhân thường gặp đó là:

Về phía người mẹ

- Mẹ mắc các bệnh lý mãn tính: Viêm thận, suy gan, thiếu máu, lao phổi, bệnh tim, huyết áp cao…

- Mẹ bị các bệnh nội tiết: Basedow, thiểu năng giáp trạng, tiểu đường, thiểu năng hay cường năng thượng thận.

- Mẹ nhiễm độc thai nghén từ thể nhẹ đến thể nặng đều có thể gây ra thai chết lưu. Tỷ lệ thai chết lưu càng cao khi nhiễm độc thai nghén càng nặng và không được điều trị hoặc được điều trị không đúng. Bệnh kéo dài nhiều ngày làm cho thai bị suy dinh dưỡng và chết.

- Mẹ nhiễm các bệnh ký sinh trùng như sốt rét (đặc biệt là sốt rét ác tính), nhiễm vi khuẩn (giang mai ..), nhiễm virut (viêm gan, quai bị, cúm, …).

- Mẹ có tử cung dị dạng, tử cung nhi tính hay tử cung kém phát triển làm cho thai bị nuôi dưỡng kém.

Ngoài ra, một số yếu tố khác như: Tuổi của mẹ cao, (tỷ lệ thai chết lưu tăng cao ở những người mẹ trên 40 tuổi cao gấp 5 lần so với nhóm những người mẹ dưới 40 tuổi), dinh dưỡng kém, lao động vất vả, đời sống khó khăn... cũng là những nguyên nhân dẫn đến hiện tượng trên.

Những nguyên nhân xuất phát từ phía thai nhi như:

- Rối loạn nhiễm sắc thể - đây là nguyên nhân chủ yếu của thai dưới ba tháng bị chết lưu. Rối loạn nhiễm sắc thể có thể là do di truyền từ bố mẹ, hoặc đột biến trong quá trình tạo noãn, tạo tinh trùng, thụ tinh và phát triển của phôi. Tỷ lệ rối loạn nhiễm sắc thể tăng lên rõ rệt theo tuổi của mẹ, đặc biệt là ở các bà mẹ trên 40 tuổi.

- Thai dị dạng: Não úng thuỷ, vô sọ, phù rau thai.

- Bất đồng nhóm máu giữa mẹ và con do yếu tố Rh và thai rất dễ bị chết lưu ở các lần có thai tiếp theo.

- Thai già tháng: Bánh rau bị lão hoá, thai không thể lấy được không khí và dinh dưỡng từ người mẹ, nếu không được xử trí kịp thời thì sẽ dẫn đến việc thai bị chết lưu.

- Đa thai: Thai có thể chết trong trường hợp truyền máu cho nhau, thai cho máu dễ bị chết lưu. Đôi khi, nó còn có thể xảy ra trong quá trình thai phát triển và có một thai bị chết khi còn bé, rồi tiêu đi mà không hề có biểu hiện lâm sàng nào, trong khi đó, thai bên cạnh vẫn tiếp tục phát triển bình thường. Do vậy, khi thai còn nhỏ, kết quả siêu âm cho thấy là thai đôi, song khi thai lớn lên thì chỉ siêu âm thấy có một thai.

Tìm hiểu hiện tượng thai chết lưu - 1

Về phía thành phần phụ của thai nhi

- Thai nhi có những bất thường ở dây rốn như: dây rốn thắt nút, dây rốn quấn quanh cổ, quanh thân, quanh chi, dây rốn xoắn, dây rốn bị chèn ép…

- Những bất thường ở bánh rau như bánh rau bị xơ hoá, bị bong, u mạch máu màng đệm...

- Bất thường ở nước ối: Đa ối cấp tính hay mãn tính, thiểu ối.

Ảnh hưởng của thai chết lưu đối với người mẹ

Trước hết, thai chết lưu thường gây nên cảm giác sợ hãi ở người mẹ và mọi người trong gia đình, vì bị ám ảnh bởi việc đang mang một xác chết trong bụng. Tuy nhiên, thai nhi bị chết đó không gây nên mối nguy hiểm gì cho sức khỏe và tính mạng của người mẹ khi không có biến chứng.

Nếu thai chết lưu trong trường hợp còn quá non tháng (1 - 2 tháng) có thể tự tiêu biến đi. Nhiều khi chính bà mẹ cũng không biết mình đã có thai và thai đã chết lưu. Nếu thai đã lớn thì sẽ dẫn đến sẩy thai (thai được từ 3 - 6 tháng), hoặc đẻ (thai trên 6 tháng) ra ngoài nhưng đã chết từ trong bụng mẹ.

Thời hạn từ khi thai chết đến lúc sẩy hoặc đẻ ở mỗi người một khác. Thông thường, thai chết ở tuổi thai càng lớn thì thời gian lưu lại trong buồng tử cung càng ngắn. Quá trình sẩy hoặc đẻ của thai chết lưu diễn biến như các ca sẩy hoặc đẻ bình thường, nhưng thời gian dọa sẩy và chuyển dạ đẻ thường dài hơn và máu có thể ra nhiều hơn. Và cũng phải có các cơn co bóp của dạ con gây đau, cổ dạ con phải mở hết thì thai mới có thể ra được. Tuy nhiên, một số trường hợp thai chết không bị sẩy ngay mà nằm lại trong tử cung một thời gian, do vậy nếu không lấy ra sớm thì bà mẹ có thể bị nhiễm trùng nặng hoặc gây nên rối loạn đông máu cho mẹ.

Làm thế nào để phát hiện hiện tượng thai chết lưu?

Thai chết lưu thường có một số dấu hiệu sau:

- Người mẹ thấy thai không cử động, trước đó đã nhận thấy hiện tượng thai đạp trong bụng mẹ (thông thường thai từ sau 20 tuần tuổi, người mẹ mới cảm nhận được điều này).
    - Bụng nhỏ dần đi, độ cao của đáy tử cung không tăng lên.

- 2 vú căng và tiết sữa.

- Âm đạo tiết ra nhiều các chất màu đỏ sẫm.

- Nếu thời gian thai đã chết tương đối dài sẽ khiến cho người mẹ có cảm giác chán ăn, toàn thân mệt mỏi, buồn nôn, hôi miệng, âm đạo chảy ra các chất có mủ...

Cách xử trí với thai chết lưu:

Thai chết lưu càng sớm được phát hiện và can thiệp thì càng ít gây ảnh hưởng đến sức khỏe của người mẹ. Và siêu âm là một trong những phương pháp có thể giúp bạn phát hiện sớm về hiện tượng này. Vì vậy, khi thấy các dấu hiệu bất thường, bạn cần đi khám ngay để được các bác sĩ trợ giúp kịp thời.

Đề phòng thai chết lưu:

Để phòng tránh hiện tượng này, trước khi thụ thai cả vợ và chồng cùng phải thận trong ăn uống như: không dùng các chất kích thích (r***, bia, thuốc lá, heroin...); thai phụ không nên làm việc nặng, quá sức, độc hại; tránh tiếp xúc với các loại hóa chất, ô nhiễm môi trường...; ăn uống đầy đủ các dưỡng chất; nghỉ ngơi hợp lý; giữ cho tinh thần luôn được thoải mái; đi khám thai theo định kỳ để bác sĩ theo dõi sự phát triển của thai nhi cũng như sức khoẻ của bạn.

(Theo ********)
    (1378 bình chọn, 7/10 điểm

http://hn.*********/ba-bau/tim-hieu-hien-tuong-thai-chet-luu-c85a54369.html

Đọc và tìm hiểu thì thấy lo vậy thôi chứ ko sao đâu em ạ. Cứ chuẩn bị sức khỏe cho mẹ tốt là được. Con là của trời cho mà, ko phải lo đâu em. Chị cũng bị thai lưu 2 lần rồi và giờ cũng có 2 đứa con xinh xắn rồi. Mình cứ thăm khám đầy đủ và theo bác sỹ là ổn mà.

Sửa lần cuối: 4/6/2013
  16. makeuppretty

makeuppretty Bắt đầu tích cực

e cũng từng bị thai lưu 1 lần rồi, jo e đã có 1 bé được gần 9 tháng, lúc bác sĩ bảo thai lưu e cũng như vợ bác, k thấy có hiện tượng j, khỏe mạnh bt, đến khám bs mới bảo bị thai lưu. e còn bị thai lưu 1 lần, sẩy 2 lần, bác đừng lo mà buồn quá. lần đấy e nằm viện 1 ngày xong e về nghỉ ngơi 1 tuần sau đó e đi lại bình thường, e uống thuốc bắc cho khỏe nội tiết tố để chuẩn bị cho lần sinh tới. vợ chồng e kiêng 3 tháng. thai lưu ít hơn sẩy thai, có thể do vợ bác k may thì sao. bây giờ bác cứ chăm sóc, bồi bổ tốt cho vợ là được, tâm lý phải thoải mái bác ạ. e thấy bây giờ phụ nữ nội tiết tố yếu nhiều lắm, bác cho vợ uống đi

17. thanhgiangbahoa

thanhgiangbahoa Thành viên tập sự

Các chị ơi. Em thai lưu lúc 12tuan. Em mới lấy thai ra được vài ngày, không biết kiêng cữ như thế nào cho hợp lúly. Các chị. Các bạn giúp em với

18. Út Em

Út Em Chăm Sóc Mẹ Sau Sinh

Bạn kiêng qh trong tháng đầu nhé, và nên để ít nhất 6 tháng mới nên có bầu lại. Ngoài ra nên ăn rau ngót để không bị sót nhau nhé. Ăn uống đủ chất, đặc biệt là sắt vì bị mất máu mà. Chúc bạn nhanh chóng khỏe mạnh và lần tiếp có tin vui trọn vẹn

19. nudao

nudao cà gai leo

Em chào các ông bố, bà mẹ. Tháng 10 âm lịch năm 2015, em cũng phải chịu nỗi đau mất đi đứa con trai 8 tháng do thai lưu.. và mãi mãi là nỗi đau trong tim em...
    Khi mất bé, em thật sự sock vì em không hiểu con đi khám khỏe mạnh, sau mấy hôm lại k có tim thai và ra đi mãi mãi.. lúc đó bác sĩ k biết nguyên nhân vì sao, sinh xong 1 tháng e đi phụ sản 56 HBT để tìm nguyên nhân vì sao con em mất, em làm các xét nghiệm NST đồ 2 vc, xn tinh dịch đồ nhưng k có dấu hiệu bất thường, bs bảo k tìm ra nguyên nhân vì sao, cứ có bầu lại bình thường thôi.
    Giờ em mang bầu được 1 tháng rồi, em đi khám và được bác sĩ phòng khám tư tư vấn em nên làm thêm xn antiphotpho lipit, em đã làm và kết quả là em có chỉ số Anti cardiolipin IgM dương tính 10.6. Mình đã khóc rất nhiều, hóa ra vì chỉ số này mà em bé 8 tháng lần trước của mình đã k hấp thu dưỡng chất từ mẹ được mà chết, sao cơ thể mình lại vậy??
    Hôm qua mình mang kq ra bv C, bs chỉ định cho mình đi tiêm lovenox 0,4, ngày 1 mũi * 8 ngày.
    Từ những việc đã xảy ra, mình hy vọng những ai bị thai lưu k tìm thây nguyên nhân như mình nên làm xét nghiệm anti photpho lipit, ở viện C thường bị lưu nhiều lần họ mới chỉ định làm xn này. Nhưng tốt nhất chúng ta nên làm xn này ngay khi mang thai càng sớm càng tốt, để k pải chịu thêm nỗi đau 1 lần nữa các bạn ạ.
    Cố gắng lên các bà mẹ nhé!

20. trang0946695299

trang0946695299 0969.768.525 - EM BÁN BỎNG GẠO NGŨ CỐC

cảm ơn chị đã thông tin cho những bà mẹ trẻ như em. mong chị sớm vượt qua nỗi đau này. Chị là người tốt, nhất định sẽ gặp nhiều may mắn sau này ạ!

nudao thích bài này.