Tư Vấn Bác Sĩ Nội Trú Nhi Khoa_những Vấn Đề Khác

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi jadecloudshop, 26/9/2016.

1. jadecloudshop

jadecloudshop

Những vấn đề không nằm trong những hạng mục đã nêu mời các bố mẹ đặt câu hỏi tại đây nhé!

Nhờ @DR.PHƯỢNG trợ giúp.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi jadecloudshop
    Đang tải...

2. Bạch Trang

Bạch Trang Bắt đầu tích cực

Vấn đề 1: Bé gái nhà em được 6 tháng nặng 7kg như vậy có bị nhẹ cân k ạ? (khi sinh bé nặng 3kg)
    Vấn đề 2: Hiện bé đang bị đi tướt 3 ngày r, em có cho cháu uống smecta nhưng vẫn chưa khỏi, ngày đi 4-5 lần ăn gì đi ngoài ra đó. Em cho cháu ăn dặm được 3 tuần r, mỗi ngày 1 bữa, chỉ cho ăn cháo trắng rây nhuyễn vs rau củ. Làm thế nào để cháu khỏi đi tướt?

3. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Bác sĩ cho em hỏi
    Bé nhà em gần 21 tháng nhưng mới chỉ nói được ba ba, măm măm, bà bà; có vẻ bé biết gọi mẹ ơi nhưng chưa rõ nghe chỉ lớ lớ nhận ra vì những lúc bé khóc, đòi mẹ thì sẽ gọi thế.

Em lo lắng không biết có nên cho bé đi khám không, và nếu cho đi khám thì khám ở đâu ạ?

4. lycat

lycat Thành viên tích cực

Như đã trao đổi vs bác sĩ,bé nhà em 2M14d nặng 5,7 và ngày ngủ k quá 10 tiếng cháu ngủ ít như vậy nhưng dậy vẫn tươi tỉnh vui vẻ chơi.chỉ là cháu ngủ ít quá nên em lo sẽ k lên cân bs ạ. em thấy nhiều mẹ có con ngủ ít,khó vào giấc nên cho con uống Soki Tium thì cháu ngủ tốt hơn vui vẻ hơn.em có nên cho con uống k bác sĩ? Ban ngày cháu nhà em vào giấc có vẻ khó,bú cả tiếng lim dim nhưng nhả ra vẫn k ngủ
    Thêm vấn đề nữa ạ:
    1.
    Ban đêm có lần cháu bú 10p là ngủ 1 mạch 3 tiếng mới dậy
    Ban ngày có những lúc cháu bú cả tiếng 1 bên nhưng nhả ra thì lại k ngủ mà cứ ngủ gà ngủ gật đặt xuống lại dậy.cho bú bên còn lại thì cháu vừa bú vừa chơi thậm chí k bú nữa.
    như vậy có đc coi là cháu đã ăn no rồi hay k ạ.
    2.
    Em thường cho cháu mặc body cộc tay phần chân thì dài qua đầu gối,lúc ngủ bật điều hoà 28 độ với tốc độ gió bình thường,em đắp cho cháu khăn vải màn 3 lớp và có mắc màn.như vậy thì có cần đi bao tay bao chân hay k.có lúc sờ chân và tay cháu những chỗ k có áo hay quần thì cảm giác dính dính.
    Có phải thân nhiệt trẻ bao giờ cũng cao hơn người lớn k thưa bác sĩ
    Mong bác tư vấn giúp

5. DR.PHƯỢNG

DR.PHƯỢNG Thành viên chính thức

chào chị!

Cân nặng của cháu bé phát triển bình thường!

vấn đề 2: xin luu ý các mẹ nói chung là khi cháu bé đi ngoài phân lỏng thì phải chú ý tới chế độ dinh dưỡng và mức độ mất nước của trẻ>>điều này quan trọng hơn là số lượng lần đi ngoài. chị nên cho cháu tới khám bs Nhi Khoa gần nhất để các bác tư vấn và điều trị cho cháu chị nhé. trước mắtchị nên cho cháu bổ sung men vi sinh, oresol và tăng cường bú mẹ
    chị nên cho cháu ăn dặm đa dạng dần các loại thức ăn chứ không chỉ có cháo trắng chị nhé
    images.jpg screenhunter_029.jpg

6. DR.PHƯỢNG

chào chị!

về cơ bản thì cháu bé đang tập nói, chị nên tập nói chuyện với bé nhiều hơn thì khiến trẻ học được nhiều từ hơn.

lưu ý: có một số trẻ nói bị ngọng hay chậm nói có thể là do dính phanh lưỡi, khe hở vòm,hay vấn đề tâm lý khiến trẻ chậm giao tiếp.... nếu cháu bé vẫn không nói hay nói ngọng thì chị nên cho cháu đi khám tại viện Nhi

chị có ở hà nội không ạ!

thienthannho090390 thích bài này.
  7. DR.PHƯỢNG

chị này chăm sóc con tốt luôn!

cháu nhà chị về cơ bản là không có vân đề sức khỏe đâu chị nhé

8. lycat

Vâng,cám ơn bác sĩ.cháu ngủ ít như vậy thì bác có thể chỉ mẹ cháu cách giúp cháu ngủ nhiều hơn ngủ sâu hơn đc k ạ

Sửa lần cuối: 28/9/2016
  9. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Vâng, em ở HN bác sĩ ah.
    Em cũng định cho bé đi khám nhưng nhiều người cứ bảo từ từ vì bé vẫn cứ ê a, la hét, bà bà, măm măm nên bảo nhiều bé có khi gần 3 tuổi mới nói ấy chứ.

10. imhere

imhere Bắt đầu tích cực

Em chào bác sĩ
    Bác sĩ cho em hỏi là bé nhà em bây giờ được 11,5 tháng nặng 10,2kg.
    Khi được 5 tháng bé đã nhú lên 2 cái răng cửa hàm dưới, và từ 5 tháng bé rất nhiều rãi. Bé vẫn ăn uống bt và tắm nắng thường xuyên. Được ăn cá, tôm, sữa chua, phô mai, thịt bò, lợn, gà, rau các loại nhưng em không hiểu sao từ 5 tháng đến 11th15 ngày rồi mà bé vẫn chưa có biểu hiện mọc răng nào khác nữa.

Có phải bé bị thiếu canxi không ạ, bây giờ em phải làm thế nào được ạ

11. TrangminhNguyen

TrangminhNguyen Thành viên mới

Chào bác sĩ!
    Con em đc 24 tháng bé mới nói đc: mummum, mia mia, bo, cá, gà, bey bey, bà, bi... nhưng thi thoảng bé mới nói. Bé biết nói những từ trên từ lúc 16 tháng đến bây giờ bé cũng nói ít thế! các vận động khác của bé bình thường. Hiện bé đã đi lớp mà từ ngày đi lớp bé ít nói hơn. ở nhà bé là con 1 nhà ở khu vắng vẻ nên cũng ít có trẻ em chơi cùng. Bé hay bị viêm tai giữa hiện đã chữa khỏi? em ở hà nội? em đang rất lo lắng xem bé có bị làm sao không? có cần cho bé đi khám ko? và khám thì khám ở đâu a?

12. DR.PHƯỢNG

theo thông tin chị kể thì cháu có thể nói được nhiều từ đấy chứ, nhưng có vẻ môi trường sống thiếu cơ hội cho cháu thể hiện đấy thôi.

chị nên cho cháu tới khu đông trẻ giúp bé chơi và giao tiếp nhiều hơn>>> giúp trẻ nói nhiều hơn!

sau khi làm vậy rùi mà kết quả vẫn chưa thay đổi thì chị inbox cho tôi, cháu sẽ được khám và tư vấn của bs tâm lý nhi

13. DR.PHƯỢNG

chị inbox sang mail cho tôi (phuonghmu@gmail.com), chị sẽ trao đổi trực tiếp với bs răng hàm mặt nhi

14. DR.PHƯỢNG

đúng như chị nói, nhiều trẻ nói chậm hơn trẻ khác

tuy nhiên, đi khám bệnh cũng là để sàng lọc các bệnh lý thực tổn phải can thiệp ngoại khoa như tôi nói ở trên, nếu không phải thì cũng là lần khám bệnh.

support8 thích bài này.
  15. DR.PHƯỢNG

về cơ bản không có thuốc nào tốt hơn là tập cho trẻ sinh hoạt đều đặn, giờ ngủ, giờ chơi cho hợp lý
    có thể giảm các giấc ngủ vặt, tăng chơi lên vàkhi trẻ mệt sẽ ngủ sâu hơn là dài hơn chị nhé

lycatsupport8 thích.
  16. lovelysea

lovelysea Thành viên tập sự

bác sĩ ơi.con em được 7 tháng tuổi.đi xét nghiệm nước tiểu có chỉ số specific gravity <= 1.005 thì có ý nghĩa như thế nào ạ?

17. imhere

imhere Bắt đầu tích cực

bs ơi em inbox vào mail rồi nhưng chưa nhận được tư vấn của bác sỹ răng hàm mặt

18. lycat

Bác ơi,bé nhà em hay ngủ gà, bế trên tay thì ngủ say lắm nhưng rất khó đặt cháu ngủ trên giường.như vậy có phải cháu thiếu kẽm k và có cách nào khắc phục k ạ

19. DR.PHƯỢNG

đó không phải là dấu hiệu thiếu kẽm chị nhé! cháu bế bao nhiêu cân, bao nhiêu tháng rùi ah?

20. DR.PHƯỢNG

tôi sẽ check mail luôn