Thông tin: Bé Bị Viêm Tai Giữa

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi methaonguyen177284, 26/9/2016.

By methaonguyen177284 on 26/9/2016 lúc 12:23 PM
  1. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Bé bị ho kéo dài rồi chảy nước mũi. Mẹ chủ quan nghĩ con không sao, chỉ nhỏ nước muối sinh lý cho con. Chỉ vài hôm sau đó thấy con gãi tai, kêu đau và quấy khóc. Lúc này mẹ mới cho bé đi khám, thì được bác sĩ chuẩn đoán là con bị viêm tai giữa. Nếu không chữa trị sẽ ảnh hưởng đến thính giác của bé.

Tai được chia làm 3 phần: Tai ngoài, tai giữa và tai trong. Trường hợp bé bị viêm tai giữa là do biến chứng từ bệnh đường hô hấp kéo dai, tái phát nhiều lần, chữa không dứt điểm.

Một số dấu hiệu viêm tai giữa: Khi soi tai thấy màng nhĩ bị căng phòng, đỏ và ứ dịch bên trong. Những trường hợp bé bị nặng có thể có mủ, sau một thời gian mủ có thể bị vỡ và chảy dịch ra bên ngoài.

Ngoài ra còn một số dấu hiệu khác nếu là trẻ nhỏ (bé chưa biết nói), thì chúng ta sẽ thấy trẻ hay sờ vào tai, gãi tai, dụi đầu về bên tai đau, trẻ ho, sốt, chảy nước mũi, họng đỏ... Nếu là trẻ lớn bé sẽ kêu đau tai và cũng có thể có những hiện tượng chảy nước mũi, sốt...

Viêm tai giữa có thể dó vi khuẩn hoặc do vi rút. Vi khuẩn và chất xuất tiết ở mũi họng rất dễ lên tai. Thường bé sẽ bị viêm mũi, họng, viêm Va rồi dẫn đến viêm tai giữa. Vì vậy các bậc cha mẹ lưu ý, phải chữa trị triệt để bệnh viêm mũi họng để hạn chế việc bé bị viêm tai giữa.

Bệnh viêm tai giữa nếu không theo dõi và điều trị kịp thời thì có thể có một số biến chứng như: Thủng màng nhĩ, ảnh hưởng đến thính giác, nếu là trẻ nhỏ sẽ ảnh hưởng đến quá trình phát triển ngôn ngữ của trẻ thậm chí có thể dẫn đến câm điếc.

Cách phòng tránh bệnh viêm tai giữa:

- Vệ sinh mũi, họng cho bé hàng ngày bằng nước muối sinh lý 0,9%.
    - Không cho bé bú sữa ở tư thế nằm, không cho bé ngậm bình sữa khi ngủ.
    - Đối với trẻ ở tuổi ăn dặm thì không nên cho bé vừa nằm vừa ăn. Vì nếu trẻ bị ho sặc thức ăn dễ bị tràn lên tai giữa.
    - Nếu trẻ bị ho, chảy nước mũi thì phải điều trị dứt điểm, không để bị tái đi tái lại nhiều lần. Nếu là trẻ lớn thì dạy bé cách xì mũi, khạc đờm.

Viêm tai giữa thường được chia làm 3 giai đoạn: Xung huyết, ứ mủ, vỡ mủ. Dưới đây là một số cách điều trị khi trẻ bị viêm tai giữa.

- Nếu trẻ bị đau bạn có thể dùng paracetamol để giảm cơn đau cho trẻ. Liều lượng do bác sĩ chỉ định.

- Có thể dùng kháng sinh để điều trị. Bạn nên cho con đi khám để được bác sĩ chỉ định cho dùng thuốc theo liều lượng.

- Đặt ống thông khí màng nhĩ.

- Nếu viêm tai giữa chuyển sang giai đoạn ứ mủ, thì bác sĩ sẽ cân nhắc có nên trích rạch màng nhĩ của con bạn để dẫn mủ ra ngoài hay không.

- Trong trường hợp con bạn hay bị viêm mũi, họng tái phát nhiều lần trong năm, có thể bác sĩ sẽ chỉ định việc nạo va và cắt amidan.

Tóm lại, bất cứ khi nào bạn nghi ngờ rằng con mình bị viêm tai giữa. Hãy đưa con đến gặp bác sĩ để được khám và điều trị kịp thời bạn nhé.

Bài viết trên chỉ mang tính chất tham khảo chứ không thể thay thế cho ý kiến của thầy thuốc. Trong trường hợp bạn cần thông tin chính xác, hãy tham khảo ý kiến của bác sỹ của bạn để có lời khuyên phù hợp nhất.

Tham khảo thêm:
    Bé bị viêm tai giữa
    Làm sao để bé đừng bị tái viêm tai giữa vào mùa đông?
    xin các mẹ cách chữa viêm tai giữa
    Con em bị viêm tai giữa, các mẹ giúp em với
    Để Con Hết Viêm Tai Giữa Và Viêm Họng
    Kinh nghiệm chữa trị bệnh viêm tai giữa ở trẻ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi methaonguyen177284
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi methaonguyen177284, 26/9/2016.

1. tamnm
      tamnm
      Cám ơn chủ top.
      methaonguyen177284 thích bài này.
    2. mesunht
      mesunht
      có thảo dược nào dùng đê chữa viêm tai giữa cho bé mà ko cần dùng thuốc kháng sinh ko nhỉ? :(
    3. thao369
      thao369
      cám ơn các mẹ nhé bài viết rất hay bổ ích
    4. Phụ kiện cửa kính
      Phụ kiện cửa kính
      Viêm tai giữa ở trẻ nhỏ là nguy hiểm lắm các mẹ ạ. Con em cứ kêu đau tai cho đi khám mới biết viêm tai giữa may mà đi chữa kịp. Các mẹ đừng chủ quan thấy con đau tai thì cho đi khám và điều trị theo các bác sĩ để tránh hậu quả về sau. em biết nhiều trường hợp k để ý đến con rồi con bị điếc ấy.
    5. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      @tamnm nếu biết thêm thông tin gì thì chia sẻ cho các mẹ biết nhé. Mình thì chỉ viết bài thôi chứ kn còn nhiều hạn chế lắm. Con trai mình cũng khổ sở vì bệnh này ý.
    6. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      @mesunht bé nhà mình cũng bị và mình cũng tìm kiếm thông tin nhiều, nhưng vẫn không tìm ra được thảo dược gì để chữa bệnh này. Bé nhà mình chỉ chữa bằng uống kháng sinh, vệ sinh mũi, nhỏ tài. Từ nhỏ đến năm 7 tuổi cũng tái đi tái lại nhiều lần. Trộm ví từ ngày theo bác sĩ Hiếu bên Việt Nam- CuBa thì thấy khỏi hẳn. Không biết là do thuốc của bác hay do sức đề kháng của bạn ấy tốt hơn nữa.
    7. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      @thao 369 nếu có thêm thông tin gì về bệnh này, mn hãy chia sẻ nhé. Vì mình thấy trên diễn đàn có rất nhiều mẹ có con bị bệnh này đấy.
    8. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      @chuotnhat3 rất hi vọng mẹ nó có thêm thông tin để chia sẻ với mn
    9. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      @Phụ kiện cửa kính mẹ nó cho bé đi chữa ở đâu? như thế nào? có thể chia sẻ với mn được không ạ? Vì m thấy ở diễn đàn mình rất nhiều mẹ có con bị bệnh này.
    10. tamnm
      tamnm
      Thường thì đã bị rồi rất dễ bị lại mn ạ. Trộm vía tỉ tỉ lần là bé nhà e chưa bị vtg bjo. Lạy trời cho con cứ mãi mãi đừng bị.
    11. mekhanhan2015
      mekhanhan2015
      cái này mà chủ quan gây hậu quả về sau cho bé , có thể điếc hix
    12. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      @tamnm bé nhà mình cũng bị vài lần, cũng rất khở sở cho cả mẹ và con vì suốt ngày phải đưa nhau đi viện. Nhưng trộm vía giờ bạn ấy đã khỏi hẳn rồi. Mẹ vui con khỏe lắm.
      thikien thích bài này.
    13. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Đúng đó bạn, nên mẹ nào có con nhỏ phải để ý con để phát hiện ngay từ khi con mới bị để chữa kịp thời và dứt điểm.
    14. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Bé bị viêm tai giữ thường là do biến chứng của viêm mũi họng gây ra. Thời tiết đang chuyển mùa các mẹ chú ý con nhé để con không bị bệnh này khổ con lắm.
      thikien thích bài này.
    15. bố yêu Bibi
      bố yêu Bibi
      bị sổ mũi gây nhiều biến chứng nhỉ
    16. methaonguyen177284
      methaonguyen177284
      Bé bị sổ mũi lâu dần sẽ dễ bị viêm họng, chất xuất tiết ở mũi họng có thể sẽ lên tại nếu không được làm sạch. Và như vậy con có nguy cơ bị viêm tai giữa là rất cao. Hi vọng bài viết sẽ có ích cho bố nó trong việc chăm sóc con nhé.
    17. Phụ kiện cửa kính
      Phụ kiện cửa kính
      Em cho cháu ra viện nhi khám, mới giai đoạn đầu nên chữa dễ hơn, bác sĩ kê đơn thuốc cho uống vs thuốc nhỏ tai mẹ ạ.
    18. mehoatrau0510
      mehoatrau0510
      bệnh này cứ đến mùa lại tái phát, xác định chung sống với bệnh thôi
    19. HƯNG NGỌC 58
      HƯNG NGỌC 58
      Hic, mình cũng đang uống thuốc vì viêm tai giữa đây. Tụi trẻ con mà bị thì khổ sở biết nhường nào.