Điểm Danh Những "bệnh Khó Chữa" Của Các Mẹ Bỉm Sữa

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi amayzin, 19/2/2016.

By amayzin on 19/2/2016 lúc 3:00 PM
  1. amayzin

amayzin Hạnh phúc là khi được sẻ chia cùng mọi người

Các mẹ đang nuôi con nhỏ mà không mắc phải những "bệnh khó chữa" này thì có lẽ không phải là những mẹ bỉm sữa "chính hiệu".

Đôi khi các mẹ bỉm sữa cũng nhận ra các thói quen của mình hơi "bệnh" nhưng để dừng lại thì rất khó. Tất cả đều xuất phát từ tình thương con vô bờ bến; từ sự quan tâm, lo lắng cho con mà đa số là hơi thái quá; là mong mỏi luôn mang đến cho con những điều tốt đẹp nhất...

Dù ít dù nhiều, các mẹ nuôi con nhỏ đều từng nhiều lần khoe con với người khác và luôn thích khoe con; từng sờ trán con đến vài lần trong ngày; từng sa đà vào các trang mua sắm trực tuyến để chọn đồ chơi, quần áo cho con... Ấy chính là những căn bệnh điển hình và rất "khó chữa" của phụ nữ có con.

Cùng điểm danh xem bạn có mắc phải căn bệnh nào của các mẹ bỉm sữadưới đây không nhé:

Trước khi sinh con, bạn sẽ kì thị mỗi khi nghe các mẹ bỉm sữa túm năm tụm ba thi nhau khoe con thì khi đã có con rồi, bạn lại tự giác gia nhập vào hàng ngũ các mẹ phát cuồng vì con đó.

Từ sở thích mua sắm cho bản thân, sau khi sinh con nhiều mẹ bỉm sữa đã mở rộng đam mê mua sắm sang các quần áo, đồ chơi và vật dụng cần thiết cho bé.

Nếu chốc chốc, bạn lại sờ tay lên trán kiểm tra xem con có bị sốt không, bị ốm không rồi tự cười vì thấy mình quá ngớ ngẩn thì cũng chẳng sao, bởi bà mẹ nào chẳng thế.

Khi lục túi của các mẹ bỉm sữa, sẽ chẳng có gì lạ khi bạn tìm thấy đủ thứ từ bình sữa, bỉm, tã lót, quần áo... trẻ con bởi "bệnh" chung của các mẹ là tha lôi thật nhiều cho... chắc.

Thường các mẹ nuôi con nhỏ sẽ chẳng yên tâm khi để người khác trông con cho mình. Và nếu lỡ có việc buộc phải ra ngoài, họ thường sẽ "nã" điện thoại liên tục chỉ để hỏi chồng xem tình hình của con ở nhà như thế nào.

Tâm lý chung của các mẹ bỉm sữa là sợ con bị đói nên đa số các mẹ hay ép con ăn bằng mọi giá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi amayzin
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi amayzin, 19/2/2016.

1. chuotnhat3
      chuotnhat3
      Tâm lý chung của các mẹ bỉm sữa là sợ con bị đói nên đa số các mẹ hay ép con ăn bằng mọi giá
    2. daiphuquy
      daiphuquy
      IN AN QUA TANG NE CAC ME : inquatang.xim.vn
    3. tamnm
      tamnm
      Mình cũng bth, chưa mắc nhiều lắm. Hehe
    4. tuannhien
      tuannhien
      huh bé nhà em cũng thế
    5. mẹ Quốc Cường
      mẹ Quốc Cường
      Hu hu, em mắc tất cả các bệnh trên.
    6. msdungmobile93
      msdungmobile93
      Thật là những bệnh đáng yêu của các mẹ bỉm sữa cái gì cũng nghĩ đến con
    7. thientan88
      thientan88
      cái bệnh hay lo con đói nhiều mẹ mắc lắm ^^
    8. nt062011
      nt062011
      Mình mắc gần như tất cả trừ 5. Hihi.
    9. caothininhtrang
      caothininhtrang
      Hic, mình là bà mẹ bỉm sữa chính hiệu rồi sao???:cool:
      Bổ sung thêm 1 đặc tính nữa là các bà mẹ bỉm sữa luôn bận rộn vì làm đồ ăn cho con, chủ top ah!
    10. aicsvietnam
      aicsvietnam
      Mình thì không mắc cả 5 bệnh trên nhưng có một bệnh mà mình mắc phải đó là mua sắm cho con không thương tiếc, Mình đang hạn chế dần việc này, mỗi lần mình đi Mỹ hay các nước khác, mình đều vơ về cho con cả đống nhưng cuối cùng là ko dùng đến, qua chia sẻ này của mẹ nó cảm thấy mình hơi lãng phí. nhưng còn những cái con lại mình đều để con mình tự lập hết, không bao bọc, mình cho nó đi du lịch các nước từ khi mới 6 tháng tuổi nên trộm vía nó khá là dạn người và năng động lắm, khả năng tiếp thu, ghi nhớ và sáng tạo mình thấy là hơn đứa em còn con của đứa em vợ mình cũng sinh cùng tháng. Mà cái khoản ốm đau thì trộm vía là hơi bị hiếm gặp luôn, ngược lại đứa em họ nó mình vừa nhắc tới thì dặt dẹo, đau ốm suốt, bệnh viện như là nhà ( nó cũng sinh thường và nặng 3,3kg ) Mình nhìn cháu nó ốm lay lắt mà xót lắm, nhưng do bố mẹ nó ôm ấp rồi giữ nó quá, ông bà nội bên nó cũng giữ cháu ghê lắm, không cho ra ngoài nửa bước. Giờ bố mẹ vợ mình hay nói, trước tao cấm mày đưa con nhỏ đi nhiều, rồi suốt ngày bay chỗ này chỗ nọ, nhưng giờ nhìn lại thì mày đưa con đi như vậy lại là tốt cho nó. Theo kinh nghiệm cá nhân và lời khuyên nhân thành. Mình khuyên các mẹ đừng quá ôm ấp, bao bọc con nhiều quá mà để nó va chạm nhiều chút thì tốt hơn cho các con. Mình nói hơi nhiều nhưng mong các mẹ đừng chỉ trích ông bố như mình nhé. Chỉ là kinh nghiệm thực tiễn thôi. Chúc các mẹ có thêm kinh nghiệm bổ ít để nuôi dạy con sau này
      Vicky82 thích bài này.
    11. Thep.hcckt
      Thep.hcckt
      Em xin bộ ảnh về làm nguồn quảng cáo!
    12. Ngọc Anh Language
      Ngọc Anh Language
      Em chưa lập nên gia đình nên chưa biết cảm giác khi có con như nào
    13. lochungza
      lochungza
      Các mẹ đều dính ít nhất 2 điểm hihi
    14. tuongnv123
      tuongnv123
      Hay mà quá chuẩn luôn ý các mẹ ạ :D
    15. Chess For Kids
      Chess For Kids
      thấy các mẹ hay chụp ảnh đăng facebook rất nguy hiểm cho con
    16. hang92
      hang92
      đáng iu
    17. thuy84
      thuy84
      Ôi nghĩ mình cũng bị các bệnh kể trên, chỉ trừ bệnh thứ nhất và thứ 2 thôi, còn lại đang chữa trị nhưng chắc phải lâu nữa mới khỏi ^^
    18. Mai Phương Lam
      Mai Phương Lam
      Mình nghĩ nếu suy nghĩ xa hơn, các mẹ nên kiềm chế sự nóng lòng và lo lắng cho con lại, để tập cho con tự lập hơn, khi đói tự các bé sẽ muốn ăn và đòi mẹ, và mình có thể từ đó tập cho trẻ tự múc ăn, vì đang đói mà mẹ bận thì phải tập dần dần đúng không nào ^^
      thuy84Thanhte thích.
    19. Thanhte
      Thanhte
      Chuẩn đấy mn ah