Kinh nghiệm: Dành Cho Các Mẹ Muốn Tìm Nguồn Hàng Trung Quốc Giá Gốc

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi sunflower121086, 13/6/2016.

1. sunflower121086

sunflower121086 Thành viên tập sự

Là du học sinh gần sát với thế hệ đầu tiên sang Trung Quốc học, sau khi về nước mình bắt đầu tham gia công việc kinh doanh ( theo gót gia đình đều buôn bán, kinh doanh). Một trong những nghề dịch vụ mà mình làm là đặt hàng cho các chủ shop bán hàng online ở kênh Alibaba nội địa. Mình đã có một lượng khách ruột ở Hà Nội, họ đều đã tự phát triển và mô hình kinh doanh rất tốt. Với kinh nghiệm ba năm đặt hàng từ A- Z cho khách từ tư vấn, đặt hàng, vận chuyển, chuyển khoản ngoại tệ (nhà mình làm chuyển tiền Việt - Trung có giấy phép kinh doanh). Mình muốn chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức với các bạn... Alibaba thực sự là một mỏ vàng cho những ai biết khai thác.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sunflower121086
    Đang tải...

2. Kim's House

Kim's House Váy xinh cho mẹ bầu

Bạn ơi, mình thi thoảng cũng đặt hàng bên 1688 nhưng thấy có vẻ giá cũng chưa tốt. Nên đặt bên nào bạn nhỉ, mình đặt số lượng ít thôi, có j inbox tư vấn mình nhé
    Thanks bạn.

3. nhím tí hon

nhím tí hon Thành viên tích cực

Em cũng khá quan tâm, và cũng đang có ý định kinh doanh, chị chia sẻ đi ạ

4. sunflower121086

Mình ở HN,mọi người xem có sắp xếp hẹn hò nhau đi cafe mình sẽ tư vấn chi tiết....còn bạn nào ở xa mình gửi mail cho ..

5. Kim's House

Kim's House Váy xinh cho mẹ bầu

6. iuiu19

iuiu19 Bắt đầu nổi tiếng

E cũng đang có nhu cầu order hàng trên taobao, 1688... nhưng mấy cty dịch vụ yêu cầu đăng ký form mua hàng của họ (copy paste từng link một) lách cách quá, e muốn dùng account của e chọn hết hàng vào giỏ rồi gửi bên c đặt có được k ah? Vì e k muốn nạp tiền vào alipay nên muốn mua qua trung gian như thế cho gọn. Có gì c pm e 0932 358 558 or email lequyen0990@gmail.com nhé, thank c!

7. sunflower121086

Tập đoàn Alibaba thành lập năm 1999 với slogan:There is no difficult to do business,họ có nhiều site thương mại như Alibaba,1688(Alibaba nội địa),Aliexpress,Tmall,Taobao(bán lẻ)vv
    Phần này mình chủ yếu nói về trang Ali nội địa và thông tin dành cho các bạn có shop hay có ý định mở shop

Mọi người tưởng tượng Alibaba giống như cái sàn giao dịch giữa người mua và bán ,trên trang này chủ yếu là bán buôn cắt bớt trung gian(đã phát triển ngày càng đa dạng hơn các thông tin dịch vụ khác,có cả hàng hóa nước ngoài được bán ở đây ), họ chủ yếu là giúp đỡ các doanh nghiệp vừa và nhỏ (vì họ coi trọng những doanh nghiệp này quan trọng và cần nhiều sự giúp đỡ hơn so với các doanh nghiệp lớn vốn đã mạnh và có quá nhiều ưu thế và nhiều sự giúp đỡ từ chính phủ) giúp họ không ngừng hoàn thiện ngày càng chuyên hơn về hàng hóa của họ(giúp đỡ tài chính,quảng bá ,công nghệ thông tin vv).Chính sự lựa chọn giúp đỡ các doanh nghiệp vừa và nhỏ(cụ thể ở đây là các xưởng vừa và nhỏ và trung gian cấp 1)nên tại sao các shop nhà mình vẫn có thể mua được hàng ít (không cần phải mua với số lượng lớn)nhưng vẫn tiếp cận được giá tốt.Thêm một điều quan trọng nữa mà Ali tạo ra giá trị ở đây là họ đóng vai trò trọng tài công bằng với các chính sách giải quyết rủi ro tốt ,người mua không lo hàng hóa có vấn đề không ai chịu trách nhiệm cho ,người bán không lo không nhận được tiền.Với hệ thống giao dịch Alipay thậm chí tốt hơn Ngân hàng ,khi bên mua tiến hành mua hàng thì tiền được Alibaba giữ cho đến khi bên mua xác định nhận hàng mới chuyển sang cho bên bán(trong kinh doanh luôn có sự linh hoạt không có gì là tuyệt đối,nên tất nhiên cũng có giới hạn thời gian nhận tiền nhưng bên mua có thể tiến hành kéo dài thời gian nếu vẫn chưa nhận được hàng mà đã gần đến hạn đưa tiền,và đương nhiên cũng có thể đóng băng lại số tiền nếu bên bán không chịu phối hợp giải quyết vấn đề hàng hóa,thường thì khi có vấn đề xảy ra hai bên sẽ thương lượng để giải quyết vấn đề và trong trường hợp không giải quyết được Ali sẽ vào cuộc làm trọng tài,tất nhiên trong cả quá trình này tiền vẫn ở bên Ali,nói thế để mọi người hiểu là bên mua được bảo vệ hơn cả).Mình nói hơi nhiều vấn đề này tuy ví dụ ở đây cũng chưa nói cụ thể được hết các chính sách rất minh bạch rất công bằng của họ ,nói vậy để mn biết là chúng ta có thể yên tâm với uy tín của ALi.

Bây giờ mình sẽ nói tiếp là nếu các bạn tìm bên đặt hàng hãy tìm bên có uy tín ,giá vận chuyển tốt ,tận tình có trách nhiệm và quan trọng nhất là tính minh bạch như vậy các bạn sẽ chủ động nắm được hết các thông tin chính xác và tiền nong tiêu vào đâu các bạn cũng sẽ nắm rõ hết.

Mua hàng :

Khi bắt đầu tiến hành mua hàng các bạn vào trang https://www.1688.com/ và hãy đừng lo nếu không biết tiếng Trung (mình đã từng hỗ trợ khách hàng không biết tiếng trung gì luôn mà vẫn ngồi nhà đánh hàng khắp TQ làm ăn vẫn phát tài phát lộc hihi) các bạn hãy sử dụng công cụ hỗ trợ trình duyệt Google Chrom hoặc Cốc Cốc(tuy dịch ra tiếng việt nhiều thứ hơi buồn cười nhưng với trình độ tiếng việt của chúng ta thì chắc chắn là ok rồi)sau đó chúng ta cần một list các từ khóa mặt hàng bằng tiếng trung,mn cũng có thể tìm dịch qua google nhưng nhiều từ không chuẩn đâu có thể dịch sang tiếng anh rồi dùng tiếng anh sang tiếng trung nhưng tốt nhất nên hỏi dân chuyên về tiếng thì nhanh hơn,hihi.Rồi giờ mọi người tha hồ xem hàng nhé.

Vậy làm sao để tìm mua được hàng tốt?Ali cũng có bảng xếp hạng về uy tín như số năm DN đã kinh doanh trê Ali, khách hàng đánh giá sản phẩm ,xếp hạng kim cương ,vương miện, ngôi sao ,lượng giao dịch tương ứng với số tiền DN thu về khi bán sản phẩm(Mọi người xem tỉ mỉ hơn ở trang page của mình đã đăng https://www.facebook.com/DatHangAlibaba/

Nhưng mọi người nhớ là bảng xếp hạng này không nhằm vào chất lượng hàng hóa chuẩn theo nhu cầu mỗi khu vực thị trường khác nhau nên chỉ được 50% thôi vì các DN vẫn còn nhiều DN còn non vì vậy đối với những ngành hàng chưa phải là thế mạnh của Đại lục tốt nhất chúng ta nên lấy hàng mẫu về ,tin tưởng rồi hẵng nhập số lượng nhiều(tất nhiên trường hợp chúng ta không lấy mẫu mà lấy hàng nhiều về chất lượng không như site DN đã quảng cáo Ali vẫn đứng ra giải quyết nhưng một khi đã kiện tụng thì mất thời gian và công sức nên để hạn chế rủi ro mình khuyên mn không nên làm như thế) .Đây là lý do tại sao mình nói là các DN trên Ali là mỏ vàng đối với khách hàng nào thông minh có kiến thức kinh doanh biết tìm tòi khám phá khai thác.

Sau khi chọn được hàng chúng ta sẽ gửi bên đặt mua hộ để họ check hàng và đàm phán giá cả nếu cần vv sau khi chốt hàng xong khi bên đặt hàng tiến hành mua hàng bên Ali sẽ gửi phiếu điện tử mua hàng như này các bạn ạ:

Hình ảnh phiếu ở đây [​IMG]

Trong phiếu này sẽ có thông tin đầy đủ về chi tiết hàng hóa và giá cả (trong trường hợp chúng ta đàm phán giá bên bán có thể sẽ không sửa đơn giá mà sửa giá ở tổng bên order sẽ nói lại với các bạn)túm lại mọi thứ phải minh bạch từ A-Z vì bản chất của ngành dịch vụ này theo mình chỉ lấy phần trăm trên tổng tiền hàng của khách thôi.Tuy kiến thức và việc nhiều nhưng giá trị tạo ra chỉ đến đó thôi

Sau đó bên order sẽ tiến hành thúc giục bên bán phát hàng (bên TQ ngành vận chuyển hàng hóa rất phát triển ,công trình giao thông ,công cộng cũng tốt nên giá vc cũng tốt),thường thì bên bán sẽ phát hàng cho khách qua công ty vc họ chọn tuy nhiên bên đặt hàng cũng có thể chọn vc nếu họ có đủ kiến thức và kinh nghiệm.

Vận chuyển thường là vận chuyển nhanh và container ,vận chuyển nhanh ở đây không có nghĩa là một gói hàng hay giá cao hàng số lượng vừa phải cũng chuyển thế này được (những tỉnh thành gần VN thì 2-3 hôm,xa hơn thì 3-4 hôm sẽ về kho bên order(Quảng Châu,Bằng Tường ,Đông Hưng vv).Vận chuyển container trong trường hợp hàng nhiều nặng tất nhiên giá sẽ tốt hơn (5-7 ngày)

Khách hàng nếu muốn cũng có thể theo dõi vận đơn được (nói bên order hướng dẫn)bằng cách vào trang www.baidu.com (Đại lục dùng trang tìm kiếm này) rồi search web công ty vc check số vận đơn là ra (hàng đi contenner không check được) khâu này thì các bạn muốn biết thì xem thêm thôi còn đây vẫn là nhiệm vụ của bên order.

Vận chuyển về VN

Đây thường là giá khi làm việc bên order họ sẽ đưa giá và cách tính các bạn lưu ý là chỉ sử dụng giá nhất quán trên kg hoặc khối nhé,không nên dùng bên chia ra làm nhiều khoảng (mình nhắc lại lần nữa như ở trên đã nói nhằm vào shop nhé ,khách lẻ không lấy được giá này)

Ngoài ra có thể sẽ có bên tính phụ phí như phí nhận hàng,đóng hàng,giao hàng cho khách,các bạn nên chọn bên không có phụ phí.
    Nắm rõ vấn đề quản lý rủi ro ,bảo hiểm hàng hóa ,bồi thường vv
    Thường thì điều kiện thuận lợi thời gian hàng về là 5-7 ngày(HN)

Hàng về

Sau khi hàng về các bạn nên kiểm tra hàng hóa cẩn thận nếu có vấn đề báo bên order để họ giải quyết như hàng sai,thiếu vv,họ sẽ giúp truy ra là do lỗi vận chuyển hay từ xưởng từ đó sẽ giúp các bạn giải quyết được thỏa đáng

Note:Với các shop ưng ý các bạn nên lưu link nhờ bên order xây dựng mối quan hệ tốt với họ sau này sẽ càng dễ làm ăn .Và không ngừng check chất lượng hàng cũng như báo lại bên nhà cung cấp để họ ngày càng cải tiến hoàn thiện tốt hơn nhờ đó các bạn cũng phục vụ được khách tốt hơn.

Trong kinh doanh thì sẽ có vô vàn vấn đề mình cũng không nhớ hết ,hôm nay post mấy ý chính đã ,mn cứ hỏi thêm nhé.Mình sẽ tư vấn thêm...

thuynguyenhtl thích bài này.
  8. sunflower121086

9. sunflower121086

Mình bổ sung hình ảnh phiếu mua hàng ở đây nha...

10. sunflower121086

Mình gửi thêm một số thông tin khác các bạn xem thêm nha ,mấy cái này lúc trước gửi khách bên mình mà ở đây mình cũng có viết vào rồi,các bạn thấy có thông tin gì cần cho mình thì xem thêm....từ khóa trên mạng cũng có nhiều các bạn search thêm....

Attached Files:

11. sunflower121086

Mình muốn đăng thêm file hướng dẫn cách đánh giá uy tín cửa hàng trên Ali cho các bạn nhưng k hiểu sao toàn báo file lỗi...huhu

12. sunflower121086

13. Triệu Thanh Nguyễn

Triệu Thanh Nguyễn Thành viên chính thức

Cafe đi bạn ơi.

14. huevu15

huevu15 Thành viên tích cực

Hóng học hỏi

15. thuynguyenhtl

thuynguyenhtl Thành viên chính thức

Cảm ơn bạn chia sẻ nhé, hàng TQ rẻ thật. hix

16. Elly Ngô

Elly Ngô Thành viên tập sự

minh cũng muốn kinh doanh hàng quảng châu, bn inbox chia se kinh nghiệm cho minh với nhé

17. Minh Ngọc94

Minh Ngọc94 Thành viên tích cực

18. mecuahana

mecuahana Bắt đầu tích cực

Bạn làm thớt này r thi chia sẻ trên này đi ạ. Vi minh ở xa quá, k gặp bạn mà hoi kn dc :(

19. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

oa hàng Tàu ah

20. Ninh1824

Ninh1824 Thành viên mới

mỗi lần nhập với số lượng tnao thì được giá buôn ạ?