5 Bài Học Dạy Con Nâng Cao Giá Trị Của Bản Thân Không Phải Ai Cũng Biết

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Thái Thị Thúy An, 27/9/2016.

1. Thái Thị Thúy An

Thái Thị Thúy An Thành viên chính thức

Trẻ em sinh ra chỉ là một bản thể biết khó biết cười và biết nói. Chúng bắt đầu hình thành ý thức và thực hiện ý thức bằng bản năng. Trong cách dạy con của người Mỹ, họ dạy con hình nên ý thức và quản lý ý thức đó một cách hiệu quả nhất.

Những năm chiến lược để nâng cao đạo đức, chăm sóc trẻ em, theo Làm Chăm sóc thông thường:
    1. Hãy ưu tiên việc tập thể lên việc cá nhân:
    Cha mẹ thường có xu hướng ưu tiên mọi thứ cho mình, ngay cả khi con bị người khác đành mà chưa biết lỗi thuộc về ai thì hầu hết các bậc cha mẹ đều bênh con mình. Tuy nhiên, trẻ em cần phải được cân bằng các mối quan hệ và phải nhận biết được việc cá nhân quan trọng với tập thể như thế nào.
    Trẻ em cần được nhận sự giáo dục từ bố mẹ về việc ưu tiên cái tôi của mình cho tập thể. Cần phải biết được việc chia sẻ công việc, niềm vui trong tập thể là như thế nào. Ví dụ, trước khi trẻ em bỏ một đội thể thao, ban nhạc, hay một tình bạn, chúng ta nên yêu cầu họ xem xét nghĩa vụ của mình cho các nhóm hoặc bạn bè và khuyến khích con suy nghĩ về vấn đề đó trước khi nghỉ việc.

2. Cung cấp các cơ hội cho trẻ em để thực hành chăm sóc và lòng biết ơn:
    Không bao giờ là quá muộn để trở thành một người tốt, nhưng nó sẽ không xảy ra nếu không tự thực hiện. Trẻ em cần phải thực hành chăm sóc cho những người khác và bày tỏ lòng biết ơn đối với những người chăm sóc cho họ và đóng góp cho cuộc sống của người khác. Nghiên cứu cho thấy rằng những người có thói quen bày tỏ lòng biết ơn có nhiều khả năng có ích, hào phóng, từ bi, và tha thứ, và họ cũng có khả năng để được hạnh phúc và khỏe

Trẻ em học cách chăm sóc giống như học để chơi một môn thể thao hoặc một nhạc cụ. Lặp đi lặp lại, như là hằng ngày làm một việc giúp đỡ một người bạn bài tập về nhà, Học biết ơn tương tự và nên thực hiện thường xuyên.

Không thưởng cho con của bạn cho mỗi hành động của sự hữu ích, chẳng hạn như dọn bàn ăn. Chúng ta hy vọng những đứa trẻ có thể giúp đỡ các công việc thường ngày, với anh chị em, với các bạn hàng xóm và chỉ thưởng cho hành vi vượt trội và đúng chuẩn mực, lúc đó giá trị phần thưởng sẽ nâng lên. Nói chuyện với trẻ về hành vi đúng hoặc sai mà họ nhìn thấy trên truyền hình và phân tích cho con biết đau là công lý, đâu là phạm pháp hay sai trái. Khi bất kì ai, bất cứ nơi nào hay hay hoàn cảnh nào thì cũng cần có lời cám ơn khi bạn nhận được sự giúp đỡ từ người khác.

3. Mở rộng vòng tròn quan hệ của con.
    Hầu như tất cả các trẻ em quan tâm về một vòng tròn nhỏ của gia đình và bạn bè của họ. Cách dạy con của người Mỹ là giúp đỡ con học cách quan tâm về một người nào đó bên ngoài vòng tròn đó, chẳng hạn như những đứa trẻ mới vào lớp, một người không nói được ngôn ngữ của họ, người trông coi trường học, hoặc một người sống ở một đất nước xa xôi.

Trẻ cần được tham gia vào các hoạt động tập thể để mở rộng mối quan hệ. Việc một tập thể có rất nhiều người lạ, trẻ rất dễ bị choáng ngợp. Bởi thế, buộc trẻ phải làm quen với những người trong đó, việc làm đó giúp trẻ có khả năng giao tiếp tốt hơn, để rời khỏi vùng an toàn một cách hiệu quả nhất.

Hãy chắc chắn rằng con của bạn rất thân thiện và biết ơn với tất cả mọi người trong cuộc sống hàng ngày của họ, chẳng hạn như một chiếc xe buýt lái xe hoặc phục vụ bàn. Khuyến khích trẻ em để chăm sóc cho những người dễ bị tổn thương. Hãy cho trẻ em một số ý tưởng đơn giản để bước vào "khu vực quan tâm và lòng can đảm," giống như an ủi một người bạn cùng lớp người bị trêu chọc. Sử dụng một câu chuyện báo chí hay truyền hình để khuyến khích trẻ để suy nghĩ về những khó khăn phải đối mặt của trẻ em ở một nước khác.

4. Hãy là một người làm mẫu và cố vấn gương mẫu cho con.
    Trẻ em học các giá trị đạo đức bằng cách quan sát các hành động của người lớn mà chính bé tôn trọng. Bé cũng tìm hiểu giá trị của tư duy thông qua tình huống khó xử đạo đức với người lớn, ví dụ như "Tôi có nên mời một người hàng xóm mới đến bữa tiệc sinh nhật của tôi khi người bạn thân nhất của tôi không thích cô ấy?

Là một mô hình vai trò đạo đức và người cố vấn có nghĩa là chúng ta cần phải thực hành trung thực, công bằng, và chăm sóc bản thân. Nhưng nó không có nghĩa là hoàn hảo tất cả các thời gian. Đối với trẻ em, chúng ta cần phải thừa nhận sai lầm và thiếu sót. Chúng ta cũng cần phải tôn trọng suy nghĩ của trẻ em và lắng nghe những quan điểm của chúng.

5. Hướng dẫn trẻ em trong việc quản lý cảm xúc tiêu cực.
    Trẻ em thường bị mất kiểm soát trước những cảm xúc tiêu cực như tứ giận, xấu hổ, ghen tỵ,…

Chúng ta cần dạy trẻ em rằng tất cả những cảm xúc như vậy sẽ thường xuyên xảy ra và nó không sao cả. Trẻ em cần nhận sự giúp đỡ của chúng ta để đối phó với những cảm xúc trong những cách hiệu quả nhất.

Dưới đây là một cách dạy con của người Mỹ đơn giản để dạy cho trẻ em của bạn để bình tĩnh lại: yêu cầu con bạn dừng lại, hít một hơi thật sâu qua mũi và thở ra bằng miệng, và đếm đến số năm. Thực hành khi con của bạn là bình tĩnh. Sau đó, khi bạn nhìn thấy bé bị lúng túng, nhắc nhở bé về hành vi của mình và giúp con tìm cách giải quyết nó như là định hướng cảm xúc đúng hơn, giữ bình tĩnh với các tình huống khó xử…. Sau một thời gian bé sẽ bắt đầu bày tỏ cảm xúc của mình một cách hữu ích và phù hợp hơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thái Thị Thúy An
    Đang tải...

2. LunaTL

LunaTL Thành viên rất tích cực

Thái Thị Thúy An thích bài này.
  3. Thái Thị Thúy An

Cám ơn bạn nhiều. mình cần cố gắng hơn nữa

sfluv95LunaTL thích.
  4. LunaTL

LunaTL Thành viên rất tích cực

Dạ like ủng hộ chị ^^

5. sfluv95

sfluv95 Thành viên sắp chính thức

Đời sống hiện giờ có vẻ quá bận rộn nên đa số cha mẹ không có thời gian dành cho con.
    Như thế, mọi bài học đều trở nên vô nghĩa!

6. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

rất hay...

7. hungha2408

hungha2408 Thành viên sắp chính thức

Bài này hay quá ạ, đánh dấu bài của mẹ ạ. E sẽ áp dụng những bài học này thường xuyên mới được

8. Thái Thị Thúy An

Cám ơn chị nhiều ạ

nguoikhiemthi thích bài này.
  9. Thái Thị Thúy An

Chúc mẹ thành công. hihi

10. tranam

tranam Thành viên chính thức

em hóng để mai còn dạy con

11. Thái Thị Thúy An

Chúc em thành công!

tranam thích bài này.
  12. mecuaheoxinh

mecuaheoxinh Bắt đầu tích cực

Hì dạy con tư khi trẻ biết đi các mẹ nhỉ? Chứ k p cứ đi học mới dạy con thì muộn quá

13. dungha1609

dungha1609 Thành viên sắp chính thức

Bài học nào cũng rất cần và quan trọng ạ, cần phải áp dụng những điều này thường xuyên hơn trong cuộc sống à

14. Thái Thị Thúy An

Chúc mẹ nuôi con ngoan

15. ptn2406

ptn2406 Thành viên rất tích cực

Bài viet rất hữu ích

16. quynhhoa209

quynhhoa209 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn chị, Bài viết hay quá. trẻ con cần học những đức tính này càng sớm càng tốt. Nó sẽ hình thành thói quen.