Tâm sự Ứa Nước Mắt Khi Về Thăm Bố Mẹ

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Trịnh Ngọc Dũng, 13/10/2016.

1. Trịnh Ngọc Dũng

Trịnh Ngọc Dũng Cho đi niềm vui, mang về hạnh phúc

Chắc hẳn trong chúng ta, không ít người vì cuộc sống mưu sinh, vì công việc mà phải xa quê, xa Bố Mẹ và đại gia đình của mình. Mình cũng vậy, mặc dù không xa lắm, chỉ 20km thôi, nhưng vì công việc bận quá em chỉ có thể gọi thường xuyên về cho Bố Mẹ và tranh thủ một tháng về thăm Bố Mẹ được đôi ba lần.
    Sáng sớm hôm qua, mình đã nghe Bố gọi, vẫn như thường lệ Bố hỏi thăm sức khỏe các con, các cháu, tình hình công việc và Bố hỏi "công việc hôm nay của con có bận lắm không?", mình nói rằng "Bố cứ nói luôn đi ạ!". Bố thông báo "Hôm nay giỗ bà nội, con không bận thì tranh thủ về thắp hương cho Bà Nội con nhé! Dạ vâng ạ!".
    Xong xuôi công việc, lúc đó là 16h30' mình vội vàng phi xe về quê thắp hương cho Bà Nội. Vì công việc bận quá, thắp hương xong mình vội vàng xin phép Mẹ để xuống nhà riêng ở thị trấn. Tiếp đó mình ra chào Bố, vì Bố mình lúc này đang trông quán dược cho Mẹ mình cách đó vài trăm mét. Bố rất mừng vì đã gần một tháng hai Bố con chưa gặp nhau, mấy lần về Bố mình đều đi vắng. Câu đầu tiên Bố hỏi là "thế con không ở lại ăn cơm rồi hẵng về?". Thú thực mình đã thấy Bố hơi khác, vì như thường lệ nếu muộn như vậy, Bố mình thường giục con trai xuống thị trấn cho sớm, vì trên đường đi mình phải qua một con đèo dài và hoang vắng, hiểm trở, đoạn đường từ quê xuống thị trấn cũng dài 20km.
    Điều làm mình ám ảnh mãi là Bố nhắc tới ba lần "con không ở ăn cơm đã rồi hẵng về!". Mình buồn và muốn ứa nước mắt, vì chưa lần nào Bố em nhắc con nhiều lần như vậy, có lẽ Bố đang cảm thấy rất cô đơn và nhớ con trai. Nhìn mái tóc cha già bạc trắng, khuôn mặt nhăn nheo hằn vết thời gian, không biết Bố Mẹ sẽ còn ở lại với con bao lâu nữa mà lòng quặn lại. Giờ Bố Mẹ đều đã già, cảm giác cô đơn, trống trải lại ùa về nhiều hơn, khi thời gian ở lại với đời ngày càng ngắn đi. Vì công việc mưu sinh, sự ích kỷ của bản thân mà con đã ít về với Bố Mẹ, con xin lỗi vì đã khiến Bố Mẹ cảm thấy trống trải, cô đơn đến thế. Thầm hứa với Bố Mẹ, còn sẽ thường xuyên về với Bố Mẹ hơn, ở với Bố Mẹ nhiều hơn.
    Hãy về với Cha Mẹ khi có thể các bạn nhé, vì cho dù bạn là ai, là đứa trẻ hay đã lớn khôn, bạn thành công hay thất bại thì Cha Mẹ luôn là người yêu thương bạn một cách vô điều kiện và mong chờ bạn nhất!
    Mình xin phép được mượn tạm những bài viết hay về tình yêu của Cha Mẹ dành cho con của trang lalung.vn để các bạn đọc thêm ạ.
    Tình yêu bố mẹ dành cho con: những câu chuyện cảm động nhất
    Ngày 29/06/2016 - Đăng bởi Lalung.vn
    Thích & chia sẻ:
    FaceBook
    Google
    Twitter

Thử hỏi trên thế gian này ai yêu thương ta vô điều kiện?

Ai nuôi nấng, chăm sóc, dỗ dành ta mà không đòi hỏi trả ơn hay trả công?

Nếu có ai đó làm ta tổn thương, mình đau một thì ai đau mười? Chỉ có thể là bố mẹ yêu quý của chúng ta mà thôi.

Bởi vì con cái là kết tinh tình yêu của bố mẹ, là món quà của thượng đế giúp ba mẹ có đầy niềm vui và hạnh phúc vô biên.

Là bởi vì hai người lớn sẽ có thêm những người bạn nhỏ để chia sẻ tình yêu thương, vật chất khiến cuộc sống ngập tràn những sắc màu tươi đẹp.

Dẫu biết là có con sẽ vất vả hơn, hi sinh nhiều hơn nhưng hễ sinh ra một đứa trẻ lập tức tình yêu bố mẹ dành cho con bắt đầu hình thành và đậm đà theo năm tháng.

Mỗi ông bố bà mẹ sẽ yêu con mình theo những cách khác nhau và một vài cách trong số đó là những câu chuyện cảm động nhất. Bạn hãy đọc tiếp những tình huống làm lay động lòng người dưới đây nhé!

1) Mẹ lạnh lắm phải không?

Một câu chuyện về tình mẫu tử ngắn sau khi đăng tải vài giờ đã nhận được hàng ngàn lượt thích, hàng trăm chia sẻ và rất nhiều bình luận trên mạng xã hội. Câu chuyện xúc động bắt đầu khi một cô gái trẻ lang thang kiếm sống ở thành phố xa hoa, tráng lệ. Trong một lần lỡ lầm, cô đã mang thai nhưng bị cha đứa trẻ chối bỏ. Vào một đêm Giáng Sinh lạnh giá, biết mình sắp chuyển dạ nên cô tìm người giúp đỡ. Cô nghĩ đến nhà người bạn và mò mẫm bước đi khó nhọc. Đến một con mương sâu có cây cầu bắc ngang, thật không may cô trượt chân té, cơn đau đẻ quặn lên. Cô biết mình khó lòng đi xa hơn và đơn thân sinh được một bé trai. Không có gì ấm áp hơn ngoài chiếc áo bông dày cô đang mặc, người mẹ chậm rãi gỡ bỏ tất cả áo quần đang mặc trên người để quấn đứa con đỏ hỏn, yếu ớt thành một cái kén. Một miếng bao tải xuất hiện gần đó, cô trùm nốt vào con và sức lực cũng cạn dần.

Sáng hôm sau, một người phụ nữ đi ngang cây cầu xe bỗng chết máy, cô chợt nghe tiếng khóc yếu ớt từ dưới vọng lại. Men theo tiếng khóc, bà tìm thấy một đứa trẻ sơ sinh nhỏ xíu, đói lả nhưng vẫn còn ấm, còn người mẹ đã chết vì lạnh cóng. Bà đem cậu bé về nuôi. Khi lớn lên, cậu bé thường hỏi mẹ nuôi về chuyện đã tìm thấy mình.

Một ngày nọ vào dịp sinh nhật lần thứ 12 của cậu, cũng là dịp Giáng Sinh, cậu nhờ mẹ nuôi đưa đến mộ người mẹ tội nghiệp. Cậu bé cầu nguyện và bắt đầu cởi tất cả quần áo trên người ra, đặt lên mộ mẹ mình, người cậu run lên bần bật và người mẹ nuôi chạy lại, nghe cậu bé thổn thức về người mẹ mà cậu chưa bao giờ biết mặt: “mẹ lạnh hơn con lúc này đúng không mẹ?”. Và cậu bé òa khóc: “mẹ lạnh lắm phải không?”

Cảm ơn các bạn đã đọc bài này!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trịnh Ngọc Dũng
    Đang tải...

2. support8

support8 Administrator

Đọc bài viết em lại nhớ tới bố mẹ em; lấy ck rồi đi làm ở ngoài này cách nhà gần 200 cây số thôi mà cả năm em mới về thăm bố mẹ được 1 lần. Mà mỗi lần về còn anh em họ hàng nhà ck nữa nên thời gian ở bên bố mẹ chẳng được bao lâu. Mỗi một lần về thăm nhìn gương mặt già đi hơn nhiều và nghĩ đến việc hôm nào cũng gần 3h sáng mẹ đã phải dậy để chạy chợ bán hàng mà ứa nước mắt. Buồn chính bản thân mình kém cỏi chẳng đỡ đần được bố mẹ chút gì.

Trịnh Ngọc Dũng thích bài này.
  3. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Cảm động quá, đúng là k ai yêu thương mình hơn bố mẹ. Cũng may e lấy ck k xa, khoảng 20km nên tuần nào cũng về tháng ngủ lại ở nhà 2 lần. Cứ chiều chủ nhật là mẹ e lại bảo hai đứa ở lại ăn cơm nhưng mà ăn xong về muộn quá nên xin phép về trc, chác mẹ e cũng buồn. Cả tuần hai ông bà chi trông vào cuối tuần để con cái về cho vui của vui nhà

4. Trịnh Ngọc Dũng

Xin được chia sẻ cùng em. Hãy cố lên, hãy biến tình thương và những trăn trở đó thành động lực vươn lên mạnh mẽ nhất cho Bố Mẹ được an lòng. Và chịu khó về với Bố Mẹ nhiều hơn em nhé!

support8 thích bài này.
  5. Trịnh Ngọc Dũng

Cảm ơn em đã đồng cảm! Mình hãy về thăm Bố Mẹ nhiều hơn, vì Bố Mẹ không còn nhiều thời gian để ở bên mình nữa đâu.

Huy Lân thích bài này.
  6. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

:D :D vâng a ạ, vk ck e cũng cố gắng rảnh rỗi thì về, k sau này con cái đi cũng khó

7. than.dv

than.dv Thành viên chính thức

" Công việc bận lắm" hay những lý do tương tự em nghĩ chỉ là cái cớ. Thực tế thì không có ai bận đến mức không thể sắp xếp được thời gian về thăm Bố, Mẹ. Em có nghe được câu chuyện như này: Cậu con trai theo mẹ về quê, sau 1 quãng đường dài cậu con trai thốt lên "Mẹ ơi, sao quê mình xa thế", Mẹ mới trả lời " Ô hay, quê mình vẫn ở đây chứ có đi đâu, là con đi xa ấy chứ".

8. Trịnh Ngọc Dũng

Đúng vậy bạn ạ. Ngay bản thân mình cũng thấy vậy, suy cho cùng cũng chỉ là cái cớ. Mình đã thường xuyên về với Bố Mẹ rồi, nhưng sẽ về nhiều hơn nữa, vì Bố Mẹ giờ đã già rồi, mình sợ không còn nhiều thời gian để chăm Bố Mẹ nữa.
    Thấy buồn lắm, vì chưa làm được trò trống gì cả.

9. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Ko ai thương ta vô điều kiện như bố mẹ đâu. Ai còn bố mẹ xin đừng làm bố mẹ buồn!

10. Trịnh Ngọc Dũng

Cảm ơn bạn, tặng bạn bó hoa tươi thắm nhé!3D3%005

11. mehoatrau0510

mehoatrau0510

cảm động quá! Tình yêu bố mẹ dành cho con thật cao cả!

12. Trịnh Ngọc Dũng

Cảm ơn @mehoatrau0510 đã đọc bài! Chúc bạn mạnh khỏe, hp và thành công!

13. gia1612

gia1612

ôi. cảm động quá

14. Trịnh Ngọc Dũng

Cảm ơn bạn đã đọc bài này! 3D3%005

15. mebecanbiet

mebecanbiet Bắt đầu tích cực

Đọc mà thấy thương bố mẹ, chảy cả nước mắt. Đúng là chỉ có bố mẹ mới là người yêu thương mình vô điều kiện.

16. Trịnh Ngọc Dũng

Dù bạn thành công hay thất bại, bạn là con người thế nào, ở đâu Bố Mẹ cũng luôn lo lắng và dõi theo bước đi của chúng ta. Ta có lớn thế nào đi thì với Bố Mẹ, chúng ta luôn là những đứa trẻ. Thương lắm, hãy về với Bố Mẹ nhiều hơn, ở bên họ nhiều hơn các bạn nhé!

mebecanbiet thích bài này.
  17. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

Bận thì bận cuối tuần cũng k ai bận cả bạn ạ, bố mẹ già rồi chả đc mấy lần gặp nhau nữa đâu nên tranh thủ đc lúc nào hay lúc đó, mà bạn chỉ cách có 20km chứ như t cả trăm km đây mà bận tnao cũng cố tháng về 1 -2 lần thăm cụ, các cụ già rồi chỉ cần con cháu quây quần thôi.

18. Trịnh Ngọc Dũng

Vâng, mình đã hứa rồi, sẽ thường xuyên về với Bố Mẹ! Cảm ơn bạn đã chia sẻ ạ!

19. me iu nghé

me iu nghé

Đọc mà thấy thương bố mẹ, bố mẹ nào cũng vậy

20. banbuon2016

banbuon2016 Thành viên nổi tiếng

Đọc bài của bạn mà mình cũng chạnh lòng quá, bố mình ung thư phổi đang chạy hóa chất lần 4 rùi mà mình chỉ ra được mỗi hôm bố mổ. Từ bận đó đến nay ko ra được chỉ alo hỏi thăm tình hình sức khỏe, lắm lúc muốn ra mà ko ai con cái cv cho được. Chồng thì công rác 1- 2 tháng mới về được 2 ngày cuối tuần nên ko ai chăm con cho được, nhóc thì mới vài lớp 1..... lắm lúc nghĩ buồn vì cảnh lấy chồng xa, thương bố mẹ nhiều lắm.