Câu Chuyện Tâm Tâm Linh Huyền Bí, Chưa Có Lời Giải Đáp. Nhờ Các Bác Giúp Với Ạ

Thảo luận trong 'Thư giãn, giải trí' bởi Trịnh Ngọc Dũng, 11/10/2016.

1. Trịnh Ngọc Dũng

Trịnh Ngọc Dũng Cho đi niềm vui, mang về hạnh phúc

truyen ma.jpg
    Em sinh ra và lớn lên ở một xã vùng cao miền núi, một xã đến nay vẫn là một xã khó khăn của huyện Sơn Động, tỉnh Bắc Giang.
    Em năm nay đã 36 tuổi đời, nhưng câu chuyện có thật mà chính em được chứng kiến em sẽ kể sau đây vẫn ám ảnh em đến tận ngày hôm nay.
    Thôn Sản 2, thuộc xã Hữu Sản nơi em sinh ra và lớn lên là một lòng chảo, hồi đó em khoảng 12 tuổi, lúc đó quê em còn nhiều rừng già lắm, xung quanh bao phủ bởi những cánh rừng già, đêm xuống lạnh thấu xương. Thứ ánh sáng duy nhất mà thôn em có đó chính là những đêm trăng sáng và ánh đèn dầu hỏa le lói trong những căn nhà xập xệ, hoặc ánh đom đóm lập lòe sau những lùm cây, những cánh rừng già...
    Vào những hôm trời âm u, hoặc có mưa phùn thôn em bao phủ một màn đêm u tối, nó giống như cả ngày thôn bản em phải sống trong màn đêm vậy. Những hôm đó, mặc dù trong thôn hay trong xã không có ai chết, nhưng tiếng trống ma kèm theo tiếng khóc ai oán cứ như vọng từ dưới lòng đất lên vậy, lúc xa, lúc gần, lúc nghe rất to, cả làng, cả xã đều nghe tiếng nhưng không ai biết nó phát ra từ đâu. Mỗi lúc có hiện tượng này, mọi người trong thôn đều trở nên bất an, đóng cửa kín mít. Duy chỉ các cụ già là có vẻ bình tĩnh hơn.
    Em nghe các cụ kể, thời Pháp thuộc, thực dân Pháp có đóng bốt ở thôn em, giết rất nhiều chiến sĩ cách mạng và những người yêu nước. Hiện trên ngọn núi gần thôn còn dấu tích để lại căn cứ đó. Sau khi Pháp bỏ chạy, có một chiếc xe chở vợ con, gia đình và cả binh lính Pháp bị du kích phục kích, bắn cháy xe, chiếc xe đó lao thẳng xuống vực sâu, bốc cháy, tiếng la hét, kêu cứu thảm thiết mà không có ai cứu chữa. Những người bị thương, trẻ nhỏ bị thương nằm thoi thóp ngày này qua ngày khác rồi chết dần chết mòn. Từ đó, cứ mỗi khi trời âm u, mưa phùn thì lại xuất hiện tiếng kêu khóc, tiếng trống ma dội về như từ trong âm ti vọng về vậy.
    Cho tới nay, đã lâu rồi em không còn nghe và chứng kiến hiện tượng này nữa, vì rừng đã phá hết, sắt thép chiếc xe đó cũng bị bà con đào bới mang bán sắt vụn hết. Nhưng kí ức đau thương về hậu quả của chiến tranh để lại dường như vẫn còn đọng mãi trong lòng em, trong lòng những người dân quê em. Những âm thanh ai oán, đầy ám ảnh vẫn còn vọng mãi trong tâm trí của em, đầy huyền bí, và có lẽ không bao giờ có lời giải đáp.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trịnh Ngọc Dũng
    Đang tải...

2. Tieumy11

Tieumy11 Thành viên mới

huyền bí quá

Trịnh Ngọc Dũng thích bài này.
  3. Trịnh Ngọc Dũng

Đúng vậy. Giờ nghĩ lại vẫn còn rùng mình bạn ạ. Thi thoảng về quê mình còn không dám đi đêm qua con dốc đó, ớn lạnh thế nào ấy.

4. medeptrai

medeptrai Đồ khuyến mại giá rẻ

Ở TP quen rồi , về quê tối ra đường ko có đèn điện mình sợ lắm ko dám đi

5. Trịnh Ngọc Dũng

Oh, chào @medeptrai , lâu rồi ko gặp. Giờ phá hết rừng rồi, ko còn sợ ma như ngày trước nữa. Nhưng đúng là nhiều hiện tượng khó giải thích, có vẻ thần bí thế nào ấy mẹ nó ạ

6. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

tối qua thấy toppic của anh mà ko dám mò vào...hihi,..vì sợ....bây giờ mới mò vào đọc...hihi...
    cơ mà đúng là em cũng từng gặp 1 tình huống ko sao giải thích đc...nhưng mà theo anh kể....người dân khi đó ko cứu vợ con của quân lính, bỏ mặc họ chết mòn...thì nghe cũng ghê nhỉ.....chỉ nghe kể em cũng thấy sợ rồi... nhưng em tò mò quá... nếu có dịp...anh dẫn em tới khu đó xem nhé...:)

7. Trịnh Ngọc Dũng

Nghe các cụ nói có những người thoi thóp, nếu cứu thì có lẽ vẫn cứu được một số người em ạ, nhưng cũng ko ai để tâm. Sau đó tất cả những người bị nạn bao gồm vợ con, trẻ em và thân nhân những người lính đó đều chết cả em ạ. Hồi nhỏ đi chăn trâu, a vẫn còn nhìn thấy xác chiếc xe. Nhưng rồi bà con đem bán sắt vụn hết.
    Khi nào có dịp mời em lên, a sẽ đưa em đến thăm nơi đó.

nguoikhiemthi thích bài này.
  8. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

nghe tội nhỉ....nếu em sống thời đó....chắc ko chịu nổi....vậy sau này đến tháng 7, dân làng có khi nào mang đồ ra đó cúng ko anh?
    mà anh cũng can đảm nhỉ...dám chăn trâu gần đó....hồi bé, em cũng hay chăn bò gần khu nghĩa trang...lúc nắng hay ngồi sau mộ cho mát...nhưng cứ chiều tối là em di chuyển...vì cứ đến chiều...em thấy ớn lạnh lắm....

9. Trịnh Ngọc Dũng

Thực ra lúc bé không biết câu chuyện đó đâu. Khi thấy xác chiếc xe, về hỏi ông bà thì mới biết câu chuyện đó.
    Không có ai thắp hương cúng bái gì cả em ạ. Mặc dù là chiến tranh thật, nhưng a cũng thấy tội cho những nạn nhân đó.

10. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

đó....thế mới biết, chiến tranh thật kinh khủng....cứ nghĩ đến thoi cũng đủ ghê sợ rồi...anh em mình đc phút bình yên mà trò chuyện thế này, cũng là hạnh phúc rồi anh nhỉ....lắm lúc em nghĩ....mình cứ phải phức tạp hóa cuộc sống làm gì.... mở mắt ra, thấy mình còn sống..thế là may mắn rồi... cố gắng yêu hơn những người xung quanh mình.... sống đơn giản đi... trân trọng từng giây.... vậy là cũng ko uổng rồi... hạnh phúc, đơn giản chỉ thế thôi...

11. Trịnh Ngọc Dũng

Đúng vậy, hãy trân quý những gì mình đang có và sống sao cho thật ý nghĩa là hạnh phúc rồi em ạ.

12. Giông gió

Giông gió Thành viên mới

Mình đã đọc cuốn Hành Trình về Phương Đông, sách viết về các bí mật Phương Đông huyền bí, trong đó có cả những lý giải rất khoa học về linh hồn. Đọc xong cuốn đó khỏi sợ ma luôn hihi.
    Có một phần nội dung về linh hồn đại khái như sau: Sau khi thể xác mất đi, các linh hồn vẫn còn tồn tại chứ không mất đi (linh hồn chính là phần tinh thần của 1 con người), sau khi thể xác mất đi, linh hồn sẽ giao động và rơi về các tầng khác nhau (có 7 tầng, tầng cuối cùng là địa ngục). Việc linh hồn giao động và rơi về tầng nào là do kết quả của cuộc sống trần thế trước khi chết, những người hay làm điều ác, sống ác thì tinh thần nặng nề nên linh hồn có giao động lên cao mà sẽ rơi vào những tầng thấp.

Có nhiều cái chết oan ức hay bất ngờ, thì linh hồn khó chấp nhận sự chết chóc đó (như kiểu chưa có thời gian chuẩn bị ý) và khó siêu thoát, linh hồn đó cứ luẩn khuất mãi.

Có ma hay không thì thực sự là không có ma, chỉ có linh hồn thôi. Linh hồn có làm hại được người trần thế ko. Câu trả lời là không. Linh hồn sẽ giao động ở các tần số khác nhau, với những người mà mình hay gọi yếu bóng vía là những người tinh thần rất nhạy cảm, nên tần số giao động gần với tân số giao động của các linh hồn thì họ sẽ hay cảm nhận được những linh hồn đó, hay cảm nhận được những vấn đề của linh hồn đó. Như vậy họ sẽ có những cảm nhận rờn rợn về cõi âm, về những người đã chết.

Tạm thế đã, các bạn độc Hành Trình về Phương Đông sẽ có những lý giải đầy đủ hihi.

13. Trịnh Ngọc Dũng

Hay quá! Mình sẽ tìm đọc. Cảm ơn bạn!

14. EnglishHN449

EnglishHN449 Thành viên tích cực

Nghe cứ như trong chuyện ấy nhỉ

15. Trịnh Ngọc Dũng

Vâng, chuyện thật khó tin nhưng là sự thật đấy bạn ạ!

16. chuyengialasik

chuyengialasik Thành viên đạt chuẩn

Thú thực câu chuyện của bạn ko huyền bí bằng chuyện của Mi Na đang hot trên wtt bạn ạ :))
    mình theo chủ nghĩa vô thần nên ko tin lắm và mấy chuyện thần linh ma quỷ. Sợ thì có sợ nhưng ko tin là có :))

17. Trịnh Ngọc Dũng

Mình chỉ chia sẻ câu chuyện, những trải nghiệm của chính mình, ngoài ra cũng không để ý chuyện hơn thua đâu ạ. Trên đời vẫn rất nhiều chuyện khó tin, cũng như trải nghiệm của mình vậy.

18. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

gần 12 h, thế nào lại mò vào đúng topic của anh, xong lại xem ngay cái ahr kia=)))))))))))))đc cái là e cũng thích phim ma

19. Trịnh Ngọc Dũng

Hi hi, cảm ơn em! Anh đang tính sẽ đọc truyện ma cho mọi người nghe, nhưng mới là dự định thôi. Bà xã a nói a có giọng thích hợp với kể chuyện ma em ạ.3D3%012

20. nguyen trung duc

nguyen trung duc Thành viên tập sự

nội dung phim à, đọc quen quen ::cool:::cool:::cool:::cool: