Tranh luận: Mẹ Chồng Đúng Hay Con Dâu Đúng

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi trinhkhoi, 28/10/2016.

1. trinhkhoi

trinhkhoi BoniNuts - Hạt dinh dưỡng chuẩn xuất khẩu

Các mẹ ah, chả là thế này em không phải là dạng không biết điều hay sống không biết phải trái. Em lấy chồng được 3 năm rồi. 1 năm đầu khi chưa có con thì chưa sao. Lúc có bầu em phải đi làm rất xa, đi từ Mỹ Đình sang Long biên làm. Mà các mẹ biết đấy, có bầu thì đi lại nó mệt và vất vả, công ty em thì lại làm sớm, 7h30 đã vào làm rồi. Hàng ngày em phải đi làm từ 6h mới kịp, chiều cũng về tối muộn, nên thực sự là em cảm thấy mệt mỏi và đúng là cảm thấy không thoải mái. Nhưng vẫn không sao, em vẫn đi làm cho đến khi có em bé, rồi đẻ xong em về nhà chồng ở 3 tháng xong lên HN để chuẩn bị tiếp tục đi làm. Cùng lúc đó vì điều kiện kinh tế cũng không có nhiều, mẹ chồng em phải theo lên để bế cháu giúp. Tuy nhiên ở được vài tháng thì sự việc bắt đầu. trời tháng 7, 8 nóng nực. Hôm em được về sớm, đi làm về thì thấy mẹ bé cháu ra ngoài đường vs hàng xóm chơi. Em bảo mẹ đừng bế cháu ra ngoài đường sợ nó bị nắng nóng ốm. Nhà em thì cũng chỉ được 1 phòng 30m2. Mẹ chồng em bảo phải bế nó ra ngoài thì không khí mới thoáng, ở trong nhà nó hấp nóng còn ốm hơn. Hôm khác em thấy mẹ rửa bát vs dụng cụ cho con bú vẫn còn dính ít mỡ. Em cũng không nói gì mà mang đi rửa lại. Mẹ chồng em thấy vậy bảo mày chê tao rửa không sạch, từ trước tới giờ tao nuôi bao đứa, ngày xưa bẩn có việc gì đâu. Thế là mọi chuyện xích mích từ đây. Nói chung bà để ý mọi hành động, mọi chuyện của em. Có lần em cho con bú, xong nó bị nôn, thế bà bảo mày đi làm về cau có, xong làm hại cả thằng bé. Mà em nào đâu có ý đó. Em đi làm xa về cũng mệt chứ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trinhkhoi
    Đang tải...

2. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

Chuyện mẹ ck nàng dâu là muôn thủa rồi bạn ạ, thôi thì cứ ckn mình mình làm bạn ạ còn đúng sai phân bua ra đc cái gì đâu mất acr tcam ra

3. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

E nghĩ mn cầu toàn quá rồi, với bà rửa chưa sạch thì nên lựa lời để góp ý vs bà chứ bà đã rửa rùi mà rửa lại, lại để bà thấy bà tự ái là đúng rồi, kể cả như mình cũng thế thôi. Ở chung có rất nhiều vấn đề vì vậy cá nhân e thì e nghĩ kệ, nghĩ thoáng thoáng ra cho đỡ mệt mỏi

4. support8

support8 Administrator

Về việc bế con ra ngoài buổi chiều thì mình nghĩ nên như thế bạn ah, ở trong nhà cả ngày buổi chiều ra ngoài sẽ thoáng hơn.
    Còn việc rửa chén bát mình cũng ở trong hoàn cảnh của mn, mck mình làm rất ẩu mặc dù mình góp ý rồi ck góp ý nhiều lần nhưng vẫn chẳng cải thiện được, lần nào nói bà cũng tự ái. Thế nên nếu muốn sạch thì hoặc là mình ôm đồm lấy mà làm hoặc thấy chưa sạch thì tự ý rửa lại, bà tự ái thì kệ bà thôi.

5. rabbit.bear

rabbit.bear Thành viên rất tích cực

Quan điểm của mình là người khác giúp mình là tốt, ng khác ko thể nào làm tốt nhất như mẹ dành cho con được. Thế nên là được đến đâu hay đến đó, đừng cầu toàn quá. 2 việc trên m thấy k có j to tát cả. Mình còn chả dc bà nào trông cho, phải xoay sở đủ kiểu từ lúc bé cho tới lúc lớn đi học. Giờ vẫn fai thuê ng đón, tắm đây.

Min MốcHuy Lân thích.
  6. tinhde

tinhde Thành viên chính thức

Chị thử nói chuyện với mẹ chồng thật nhẹ nhàng xem sao, kiểu tâm sự í ạ. Có lẽ lúc đó cả 2 người cùng nóng nên mới vậy thôi.

7. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

Đồng ý với quan điểm của mẹ này.
    Mình cũng mặc định là bố mẹ ck, hay bố mẹ ruột k có trách nhiệm phải trông con cho mình. Đó là con mình mà. Nên nếu bên nào giúp đc thì cảm ơn bên đó, k thì thôi.
    Bà bế cháu ra ngoài lúc chiều cũng k ảnh hưởng gì nhiều mà. Còn việc rửa chưa sạch, thì kể cả bạn có thuê giúp việc cũng có người sạch người bẩn thôi. Chưa sạch thì bạn rửa lại. Có thể lúc đó mẹ ck k để ý. Nhỡ chút. Lần nào rửa cũng bẩn thì mới nói.
    Mẹ ck nàng dâu luôn có nhìu cái k thoải mái nên mn nghĩ ngợi ít thôi.

Huy Lân thích bài này.
  8. Hangtmqt

Hangtmqt Thành viên chính thức

Hồi mới ở vs mẹ ck em cũng như mn. Luôn chỉ áp đặt suy nghĩ của mình. Nhưng rồi sau này nghĩ lại, đặt thử bản thân vào vị trí của mẹ ck mình mới thấy, mình cũng sai k ít.
    Nên túm lại là suy nghĩ thoáng 1 chút đối với mọi việc cs sẽ nhẹ nhàng hơn

Huy Lân thích bài này.
  9. maituyetact

maituyetact Thành viên chính thức

Mẹ ck nàng dâu nhiều ch thế này e sợ không lấy ck nữa :(

10. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Đúng là ở cùng nó xr nhiều chuyện. Xưa ở với mẹ đe nếu có gì nói hoặc này kia thậm chí cãi lại nhưng do ko ai để bụng nên nó ko xr chuyện gì. Còn đây chẳng qua là để ý để bụng nên mới ko hợp là vậy. Cố lên bạn mẹ ck lên chăm cho bà ở nhà cửa chật chội cũng ko thoải mái như ở quê đâu. Vi con chau ba mới lên cố thêm ít tháng nữa con lớn đi trẻ rồi mình tự làm tự chăm.

Huy Lân thích bài này.
  11. chipbong2016

chipbong2016 Bắt đầu nổi tiếng

mn nói đúng đấy ạ

12. Huy Lân

haiz các mẹ cứ cầu toàn quá, giờ có ng giúp mình là tốt còn hơn thuê ng chăm con rùi chắc gì con mình đã đc chăm như bà chăm. Như nhà e giờ e thấy mẹ ck e quá vất vả ý, bà ở nhà vừa ôm cháu con nhà anh ck e vừa cơm nước cho mẹ nó, trưa mẹ nó đi chợ về chỉ tắm rửa rồi ăn uống rửa bát rùi lên phòng ngủ tới tận chiều, rồi lại bế con đi chowu để mẹ ck e nấu cơm, ngày nào e ở nhà thì chị dâu chả phải đụng việc gì, giờ con chị ấy mà cứ như con của mẹ ck e ý, tới việc mua thức ăn cho con chị ấy mà ngày nào cũng bảo quên quên thế là mẹ ck e lại bỏ tiền túi ra để mua cho cháu, nhìu lúc e bực cũng nói vs mẹ ck, chả có biếu mẹ thì thôi lại còn ỷ lại như thế, cái gì cũng để mẹ ck chi, mà mẹ e thì tâm lý, chiều con dâu hết mức, thế còn k bít điều... haizzz. Em đang bức xúc cm cho e xả tí

13. medaudau139

medaudau139 Bắt đầu nổi tiếng

ôi , mẹ ck nàng dâu nhiều vấn đề lắm. Mình cũng vậy, mẹ ck lên ở 6th chăm cháu, xích mích đủ thứ, mình làm j bà cũng k thích và ngược lại. Quan trọng là ck thôi bạn, ck khôn khéo thì giải quyết đc mâu thuẫn, ck mà dốt thì hôn nhân rạn nứt. Nhà mình bà đã về 1 năm nay, nhưng vết rạn đó k bao giờ lấp đc.

14. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Vấn đề mùa hè bà cho bé ra ngoài như thế là quá tốt mn ạ, thời tiết càng ngày càng khắc nghiệt k để con tiếp xúc sợ sau này nó ko thích nghi đc.

Còn vấn đề bà rửa bẩn thì rửa lại cũng phải khéo k để bà thấy, còn ko tránh đc thì bảo bà là con sờ vẫn thấy mỡ, chắc bị gì dây vào, con rửa lại rồi cho bé dùng, nói chung là ở cách xử trí.

Được mck chăm con cho là hp rồi mn ạ, đừng cầu toàn quá. Mình ươc mck chăm con cho 1 ngày mà cũng chả đc ý,

15. depchanphuong

depchanphuong Thành viên rất tích cực

Mẹ chồng nàng dâu..chuyện muôn thủa..hà hà,nếu mn đã bận và nhờ b thì nên đặt niềm tin vào bà,thế hệ khác nhau..có muốn thì cũng khó thống nhất quan điểm và cách nuoi dạy!Có thể bà làm ko đúng ý mn nhưng m nghĩ đấy là những điều tốt nhất bà có thể làm,m nghi bất kể trong cv,gđ,v ch,đối nhân xử thế..mn cảm nhận dc tấm lòng trong đấy..mn sẽ thương bà..và thấy m thật tệ chứ ko phai lên đây hỏi xem ai đúng hay sai!M hay nói với mọi ng la m hp vì có mẹ chồng tâm lí..nhưng mẹ ch tốt..tam lí hay ko còn do tc của mình với mẹ đến đâu!

Huy Lân thích bài này.
  16. Huy Lân

ở chung vs nhau 9 bỏ làm 10 cho nó dễ, chứ để ý từng tí 1 thì khó sống lắm mn nhỉ. Trừ khi mẹ quá là ghê gớm, quá quát chứ bà như này còn hiên chán, phải e mẹ ck chưa động có khi ck tát rơi răng

depchanphuong thích bài này.
  17. depchanphuong

Ha ha..mn nói ch bùn cười quá!Mình thì thương mẹ ch lắm,mẹ vất vả,lại hay quên..có 1lan mình nhớ mãi cô e chồng m nhé,nhờ bà pha sữa thế la bà cho sữa rồi mới đổ nước(mà như thế công thức chắc chắn la ko chuẩn rồi)..hi hi!Thế la cô cười hỏi:me ơi thế mẹ lại quên nên cho sữa trước rồi hả mẹ?Bà cười hì hì:ừ mẹ lại quên,cô bảo:thế lần sau bà nhớ cho nước vào bình rồi hãng cho sữa nhé,rồi cười hì hì!Cuộc sống ấm áp hay ko là do mình tạo ra các mẹ nhỉ?Sau này chả biết mình có cháu..mình có tốt bằng nổi 1/2 các mẹ mình ko mn nhỉ?

Huy Lân thích bài này.
  18. Huy Lân

hihi, cô e ck mn cũng nhẹ nhàng nhỉ, hihi, tính e cứ hay bô lô ba la nên chả nói nhẹ thế đc, nhưng e giống mn cái là cũng thương mẹ ck, hôm trc tất cả mấy đôi các anh chị ck e rủ nhau vào nhà cậu ck chơi, thấy mẹ ck e cũng mặc quần áo đẹp để đi rùi mà chị dâu lại bảo thôi bà ở nhà đi, bà lại lùi lũi đi vào bảo thôi đi đi mẹ k đi nữa ở nhà trông nhà, thấy mẹ cười nhưng mà chắc cũng hơi buồn, e mới bảo mẹ đi chơi đi để nhà con trông cho, các chị ck bít ý cũng bảo mãi bà mới đi cho, hihi, chỉ sợ bà lại nghĩ linh tinh là có gia đình rùi là k cần mẹ thui

19. depchanphuong

Uh m mà dc như cô e thì nói làm ji,nhà ch mình bm,các cô kể cả lão ch cũng nhẹ nhàng,chả bù cho m..m lúc nào cũng gào lên,nghĩ nhiều lúc cũng xí hổ lắm mà đang sửa dần dần mn a..nhiều lúc cãi nhau với ch xong,đt cho mẹ ch tâu,ko biết m kể có hay quá ko..mẹ ch m bênh m chằm chặp rồi chỉ cách đối phó..may có mẹ ch mình đứng ra phân giải chứ v ch m cũng mấy lần chiến đấu thừa sống thiếu chết rồi..hề hề!Thế nên đưng nói yêu với thương chứ..biết ơn mẹ còn chả hết..hik hik

Huy Lân thích bài này.
  20. Huy Lân

kaka, sao e vs mn nhìu cái giống nhau quá, nhưng e k có em ck mà có hai chị ck, hai chị ấy cũng tâm lý em dâu lắm, thi thoảng đi chợ thấy gì đẹp đẹp rẻ rẻ là lại mua cho e dâu, mẹ ck thì cư đi chợ là thấy mua đồ ăn vặt cho con dâu, thế nên đợt cưới 1 tháng sau e tăng hẳn 4kg , hichic

depchanphuong thích bài này.