Kinh nghiệm: Vấn Về Nhân Viên Kinh Doanh, Mong Kinh Nghiệm Từ Mọi Người

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi letuananh1873, 4/11/2016.

1. letuananh1873

letuananh1873 Thành viên mới

Chào các bạn.

Chẳng là mình có mở một cty nho nhỏ, cũng vừa mới mở tháng 3 năm nay thôi, mình có tuyển được 2 NVKD, do nhận thấy NVKD áp theo doanh số, giờ làm việc thất thường (buổi trưa khách gọi cũng phải đi, có thể đến giờ làm khách lại gọi) nên mình mới bảo là các bạn có thể ở nhà làm cũng được miễn sao đạt hiệu quả cv (tức doanh số đề ra trong tháng). Mình cứ nghĩ không làm thì không có lương nên NV sẽ cố gắng, mà doanh số thì thấp dễ đạt chứ đâu phải khó.

Thế nhưng vấn đề phát sinh ở chỗ: Một người tháng nào cũng không đạt doanh số, lại bận việc riêng ở nhà chứ ko phải ở nhà làm việc mà không xin phép. Mình nghĩ không đạt doanh số là ko lương chỉ hưởng 20% giá trị HĐ là xem như mình cũng gọi là trừ tiền ko đi làm rồi, nhưng cứ thế này thì hỏng hết.

AE làm việc cũng không câu lệ chuyện sếp hay NV nên cũng trao đổi thoải mái vấn đề này rồi, cậu ấy bảo nếu vậy thì sáng mình đến quẹt chấm công, chiều về quẹt chấm công làm theo cách đối phó...

Theo anh/chị em có cách nảo để khuyến khích nhân viên cố gắng đạt doanh số hàng tháng không? Vì nhiều khi biết doanh số tháng đó không đạt, họ ém hợp đồng sang tháng sau hoặc không nỗ lực tìm kiếm khách hàng vì biết có thêm thì cũng không đủ doanh số.

Thanks!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi letuananh1873
    Đang tải...

2. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Nhân viên kinh doanh mà tầm 2 - 3 tháng ko đạt hiệu quả công việc thì cho out bạn à, làm đâu thì cũng được nhưng bạn phải thống nhất quan điểm với nhân viên của mình rằng: anh có thể làm ở nhà nhưng doanh số thì phải đảm bảo. 1 tháng có thể họ ko may mắn ký đc hợp đồng nhưng 2 tháng rồi 3 tháng mà vẫn vậy thì "chúng ta ko thuộc về nhau". Bạn là sếp, bạn nên thẳng thắn với nhân viên, đừng cả nể!

thanhdcletuananh1873 thích.
  3. linh november

linh november Thành viên chính thức

nhân viên kinh doanh đi ra đường là chuyện bình thường mà bác, đặc biệt con trai thì đó là chuyện quá bình thường k vấn vả
    3 tháng k đạt doanh số cho out luôn, còn TH này nữa bác này, sáng chấm công, tối chấm công, còn time còn lại họ làm cho cty khác, vẫn ăn lương cứng của bác
    k đc thì out tìm đối tượng khác nhé

letuananh1873 thích bài này.
  4. letuananh1873

Đúng như bạn đề cập, mình hiểu rõ công việc của NVKD nên ko ép họ phải có mặt tại VP nhưng lại xuất hiện trường hợp ở nhà rồi làm cv của cty khác, có thể là parttime hoặc fulltime, nhiều vấn đề quá.

Việc 03 tháng không đạt doanh số cho nghỉ mình cũng tính đến rồi nhưng cty mới lập mà 2 người họ đều rất giỏi, việc kiếm HĐ đối với họ rất đơn giản nên nói thật là mình giờ cần họ. Mình nhiều lần cũng nghĩ là "thôi, tháng được HĐ nào thì ok HĐ đó, mình cũng chẳng mất gì, chỉ mất 20% HĐ thôi" nhưng cứ thế này thì lại ko phát triển đc cty.

5. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Giỏi thì đâu cũng có bạn à, sao bạn ko thử tuyển thêm và dành thời gian đào tạo nhân viên mới, làm việc lâu dài chứ đâu phải nhất thời mà bảo cần người này người kia được, mình cần người ta mà người ta ko cần mình cũng vứt. có thể thời gian đầu hơi khó khăn nhưng bạn phải chấp nhận. Hoặc bạn phải làm cách nào đó thay đổi được người nhân viên kia của mình. Còn cái kiểu bạn bảo chì vì mất có 20% hợp đồng mà giữ anh ta lại rồi khiến công ty kìm nén phát triển thì mình nghĩ bạn nên học lại 1 khóa về quản trị nhân lực đi. Bạn nên tự đưa ra câu hỏi: muốn công ty tiếp tục phát triển trong dài hạn hay ngắn hạn?

6. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

Hóng giải pháp từ mọi người. Nhưng em từng đi làm rồi nên thấy nếu muốn thực sự xây dựng 1 cty mà thay nhân viên liên tục thì ko phải là cách hay ho cho lắm.

7. letuananh1873

Có bạn nào có ý kiến góp ý cho mình ko nhỉ :(

8. dungyen2106

dungyen2106 Thành viên chính thức

Cách quản lý của bạn là sai lầm. Kinh doanh thì mình phải bám sát vào nhân viên của mình, nắm rõ tình hình kinh doanh từng ngày và biết nhân viên của mình đang làm gì, ở đâu. Nếu không làm được việc thì cho nghỉ tìm người khác có năng lực hơn. Còn mình chia sẻ một số cách mà mình đã từng áp dụng như sau:
    NVKD sẽ có định mức áp trên một tháng về doanh số đúng không bạn ?
    Vậy tại sao bạn không nâng mức hưởng doanh số theo từng bậc rồi áp dụng thưởng nóng
    Cụ thể: VD NVKD của bạn áp doanh số tối thiểu là 100 triệu /1 tháng mới được hưởng doanh số là 2% chẳng hạn
    Thế tại sao bạn không áp theo từng mức thấp hơn như 30 triệu thì đc 0,5%, 50 triệu đc 1%,... thế thì nhân viên nó có động lực để phấn đấu từng mốc 1 và còn có chút tiền doanh số.
    Còn thưởng nóng chẳng hạn 100 triệu /1 tháng chia đều ra 3,3 triệu/ ngày thì bạn có thể áp dụng thưởng nóng để khích lệ nhân viên như đối với nhân viên nào bán đc gấp 3 lần doanh thu ngày như bán đc 10 triệu chẳng hạn thì bạn thưởng luôn 50k đến 100k tiền mặt
    Có thể áp dụng cách này bạn sẽ giảm lãi của mình nhưng bạn sẽ tăng đc lượng hàng bán ra do NVKD có động lực để bán hàng :D Chúc bạn thành công !

9. letuananh1873

Thank bạn nhiều, vậy mình áp dụng cho nhân viên thoải mái làm ở nhà hay cty đều đc, cái đó vẫn ổn phải ko bạn? Hay là mình ép họ đến VP để làm việc. vì NVKD ít khi có mặt tại VP lắm, ra đường để tìm và gặp khách hàng.

10. dungyen2106

dungyen2106 Thành viên chính thức

Tất nhiên là không có nhân viên kinh doanh nào làm việc văn phòng cả. Nhưng ít nhất bạn cũng nắm được giờ họ đi làm và giờ họ về. Ví dụ sáng hàng ngày họ sẽ phải đến văn phòng của bạn để chấm công, bàn qua về cv trong ngày ví dụ như hnay em sẽ đi bán hàng ở khu vực nào. Chiều về thì quay trở lại văn phòng để báo cáo tiền hàng, tình hình kinh doanh trong ngày và cũng để lấy tiền thưởng nóng luôn và ngay (nếu có). NVKD tốt hay không là ở ý thức làm việc mà bạn chứ mình sao quản lý được nên khâu tuyển dụng cũng rất quan trọng nhé :)