Cần giúp: Các Mẹ Và Các Bố Khi Có Con Hay Khóc Nhè Sẽ Xử Thế Nào

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi namvietluat, 4/11/2016.

1. namvietluat

namvietluat Thành viên mới

Nhờ các mẹ và các bố tư vấn giúp em ạ. Con trai mình sao khi cho đi học lớp lá thấy nó lanh hơn hẳn như thêm cái bệnh hay khóc để giải quyết mọi vấn đề. khi đòi gì không được là nó khóc chưa kể gần dây nó hay nói mấy câu cứng học ..... và 1 số từ lóng có phải do môi trường hoc hành đã làm thằng bé thay đổi không ? nếu vậy thì các bố và các mẹ có cách nào giải quyết triệt để không ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namvietluat
    Đang tải...

2. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Khi bé khóc mn đừng đáp ứng nhu cầu của con. Bảo con khi nào con hết khóc mẹ sẽ nc với con. Nếu con hay nói linh tinh thì mn có thể trao đổi với cô để cô cùng theo dõi, quan sát, và bảo ban con mn ạ.

bocuaconemnamvietluat thích.
  3. namvietluat

Thật không dễ dàng gì nhưng đôi khi vấn đề đó là không đúng vẩn phải chiều theo cho nó hết khóc hay sao ạ

4. Thái Thị Thúy An

Thái Thị Thúy An Thành viên chính thức

Đối với bản thân mình, nếu con hay sử dụng việc khóc để đòi hỏi thứ gì đó, mình sẽ cân nhắc rằng việc đó có ảnh hưởng theo chiều hướng nào, nếu tốt thì ok, nhưng xấu thì sẽ ns chuyện với con sang một chủ đề khác theo chiều hướng tốt hơn, bởi biết rằng trẻ nhỏ rất dễ nghe theo lời người lớn, trong tình huống này,bạn nên đưa ra 1 ý kiến nổi trội hơn, kích thích trẻ hơn. Sau khi giải quyết việc này xong, bạn nên dành thời gian trò chuyện với con nhằm phân tích rằng việc khóc sẽ k bao giờ giải quyết được vấn đề

bocuaconemnamvietluat thích.
  5. namvietluat

Các bố và các mẹ nghỉ sao về đòn roi.... thật là chắc hẳn trong qua trình nuôi dạy phải có ích nhất 1 lần chúng ta những người làm cha làm mẹ phải sử dụng đến biện pháp cuối cùng đòn roi răng đe con cái.... vậy tâm lý của các bố và các mẹ cho mình xin những lời khuyên chân thành ạ.

6. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

bé nhà bạn mấy tuổi rồi? tầm 2 tuối là độ tuổi ương nhất, khó bảo nhất ạ? :)

namvietluat thích bài này.
  7. thuthanh06

thuthanh06 Thành viên mới

không biết các mẹ thế nào nhưng mình thường lờ đi, ko quan tâm, khi bé thấy việc khóc để gây sự chú ý ko hiệu quả thì sẽ ko khóc nữa, lúc đó mình sẽ từ từ nhẹ nhàng nói chuyện cho con hiểu.
    mình thì thường áp dụng phương pháp này :D trộm vía bé nhà mình cũng dễ bảo nên giải thích 1 vài lần là con hiểu ~

8. Mẹ SongLinh

Mẹ SongLinh Moderator

Đòn roi chưa bao giờ là biện pháp giáo dục con tốt, kể cả đó là biện pháp cuối cùng. Nếu mức độ thường xuyên sẽ khiến bé sinh tâm lý kẻ mạnh và xu hướng dùng bạo lực để giải quyết vấn đề sau này. Việc rèn luyện tính kỷ luật cho bé là cần thiết, tuy nhiên có thể áp dụng các hình thức phạt khác mà không làm tổn thương đến tinh thần cũng như thể chất của bé.

9. namvietluat

Cảm ơn các bạn đã chia sẽ. như gần đây không hiểu sao ... gia đình rối bờ. nhóc nhà nó mới 4 tuổi thôi như thái độ nó trời đất lắm.... người ta thay nói chuyện gia đình tốt kheo xấu che như dù hiện tại là bậc cha mẹ như mình cũng đã potay cạn lời, thấy vợ mình khóc như rốt cuộc nó vẫn y vậy. thật sự ước ao có 1 cổ máy nào như phim có thể dễ dàng giao tiếp với con cái và nó hiểu được. cách nó lỳ lạ lắm. Nó bik sợ như quyết không nhượng bộ người lớn. rốt cuộc là vì nguyên nhân nào dẫn đến tình trạng hiện tại. mình rối lắm các bố và các mẹ ạ. thật sự buồn rối như tơ vò.:(

10. habaotrang98

habaotrang98 Thành viên tích cực

nhìn con khóc thật tội quá! lại thương lại chiều nó

11. Hồng_Anh_Beauty

Hồng_Anh_Beauty Thành viên đạt chuẩn

Nhìn con khóc mà cảm thấy đau lòng quá, mình toàn phải làm mọi cách để bé hết khóc thôi

12. onbacho

onbacho Thành viên sắp chính thức

trẻ con hay bắt chước những ng xung quanh mình, có thể ở lớp có bạn hay nói những từ ko hay nên con mới học theo như thế, là mình nếu bắt gặp con nói như vậy ở nhà nhất định sẽ rèn và giải thích cho con chuyện đó là ko tốt.
    Còn chuyện con khóc mình sẽ nói theo kiểu "ai khóc là ng đó ko dũng cảm", "con trai khóc nhè thì không phải con trai rồi"... Làm như thế con sẽ thấy xấu hổ khi khoc và hạn chế hơn

13. xuka0705

xuka0705 Bắt đầu nổi tiếng

hi hi cu con nhà mình được 18m. Nhưng hơi 1 tí là cu cậu gào lên, cái gì ko bằng lòng là ngoác cái mồm ra khóc. Càng quát càng khóc to hơn và biện pháp của mình là lúc đầu quát sau đấy sẽ bảo "con nín ngay mẹ mới yêu, ko là mẹ ghét đấy nhé" thế là im bặt. he he ko bít áp dụng được đến lúc nào, nhưng mỗi lần như thế lại thấy yêu lắm ý, vì thấy vẻ mặt mếu mếu gục đầu vào vai mẹ làm nũng của bạn ý:D.

14. camket

camket

Bạn phải dứt khoát vào, đòi không được cho nghỉ luôn

15. namvietluat

Khổ một điều rất khó là khi đàn ông mình cứng như phụ nữ mang nặng đẻ đao không được vậy.
    nói vậy chứ đàn ông cũng xót lắm như phải nghẹt vào trong. không biết như thế nào đánh cũng không được nói cũng không xong. bỏ thì không đành , tâm trạng rối bờ. bé mới 4 tuổi thôi như sao hơn cả áp lực công việc cơm áo gạo tiền.

16. sakura203

sakura203 Thành viên rất tích cực

Cái này là tùy từng trường hợp và từng bé thôi. Đây là biện pháp về cơ bản là rất đúng và khoa học, nhưng không phải áp dụng thành công trong mọi trường hợp.

Con bé nhà t khóc nhiều khi rất dai, rất thảm thiết, không dỗ được. Dù phớt lờ hay hỏi han ôm ấp đều k xử lý đc. Thế nên bị một số thành phần gắn mác trẻ hư, vd ông bà nội. Nhưng bù lại lúc con bình tĩnh, con rất tinh nghịch , hiểu biết, tuy có làm trái ý bố mẹ nhiều cái, nhưng k có kiểu vô lễ, thích gì đc nấy, hạch sách quá đáng hay đánh bố mẹ hoặc bạn bè.

Con nhà chị dâu t khóc rất ít, nhiều khi nó đòi cái j đấy, nó k khóc mà chỉ gào gào ỉ ôi, nếu có khóc thì chỉ khóc lúc, k ai quan tâm là im ngay. Nên đc gắn mác trẻ ngoan. Nhưng lúc bth, toàn tranh giành đồ chơi của chị, của em, không đc thì đánh, cắn. Và cơ bản là đòi hỏi cái j sẽ đc ông bà và bố mẹ đáp ứng cái đấy.

thuthanh06namvietluat thích.
  17. heoxinh_mommy

heoxinh_mommy Bắt đầu tích cực

ko noi chuyện với con nưa. Để con hiểu là con tiep tuc me nheo se chag dc ket quả gi

18. mẹ cá xinh

mẹ cá xinh Bắt đầu tích cực

Minh sẽ mặc con, giả vờ k để ý den con nua

19. namvietluat

Gia đỉnh nhiều thế hệ 3 thế hệ bà cha mẹ và con cái thì rất khó để áp dụng cách của bạn. mình đã bị như thế nào mình thử bỏ mặc im lặng như bà và dì thì cứ nín di con các kiểu rất bực ko thay dổi được.

bocuaconem thích bài này.