Tranh luận: Làm Thế Nào Để Bé Tự Tin Và Bạo Dạn?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi than.dv, 28/10/2016.

By than.dv on 28/10/2016 lúc 3:34 PM
  1. than.dv

than.dv Thành viên chính thức

Hôm vừa rồi có dịp đến chơi nhà bạn, tôi đã thực sự bất ngờ trước biểu hiện của cậu con trai 5 tuổi của bạn. Nhìn vào cái cách cư xử, hành động của cậu bé bây giờ, tôi không thể tìm thấy mảy may hình ảnh cậu bé ngày nào mà mỗi lần cùng bố mẹ đến nhà tôi chơi thường phải mất từ 10 đến 15' dỗ dành ngoài cửa trước khi vào nhà. Do đặc thù công việc, được nghe rât nhiều những câu than vãn của các mẹ như: "Bé nhà mình nhát quá, thấy người lạ là khóc", "Ra chỗ đông người là bé cứ quấn lấy bố mẹ, ai hỏi cũng không nói" hay như chia sẻ của thành viên @meBinh_Minhtrên diễn đàn: "Con trai em đã sang tuổi thứ 6, tháng 9 năm nay cháu đi học lớp 1 nhưng cháu nhà em không bạo dạn như phần đông các bạn cùng lứa tuổi (tính cách này từ nhỏ đã như thế rồi)"...Tôi đã dành thời gian lắng nghe những chia sẻ của bạn về cách mà bạn đã giúp con vượt qua sự nhút nhát, tự tin và bạo dạn hơn.

Với những kiến thức mà tôi tổng hợp được và qua câu chuyện của bạn, những chia sẻ của tôi dưới đây hy vọng sẽ giúp được các bạn phần nào trong việc giúp các bé trở lên tự tin và bạo dạn hơn:

- Thường xuyên trao đổi, trò chuyện với trẻ. Điều này sẽ giúp phát triển ngôn ngữ và giúp trẻ tự tin hơn trong giao tiếp. Việc nói với trẻ những câu tích cực cũng góp phần tăng sự tự tin của trẻ.
    - Tham gia vào các hoạt động tập thể. Tạo điều kiện nhiều nhất có thể để các bé được tham gia vào các hoạt động chung như văn nghệ, thể thao...Tìm ra các mặt tích cực để khen ngợi bé và dù có thể bé làm chưa tốt bạn cũng nên động viên bé.
    - Khuyến khích trẻ đặt ra các hoạt động trong ngày. Thỉnh thoảng nhắc nhở trẻ về kế hoạch mà trẻ đã đặt ra. Thông thường, chúng ta chỉ hay để ý đến những khuyết điểm, những việc làm chưa tốt của trẻ để khiển khách mà coi những điều tốt, thành tích đạt được của trẻ là điều đương nhiên. Hãy tán thưởng trẻ bằng những lời khen tặng.
    - Tạo điều kiện cho trẻ được chơi cùng các đứa trẻ khác. Đưa trẻ đến các sân chơi dành cho các bé và nếu không có thời gian, điều kiện, bạn có thể để trẻ mời bạn bè đến chơi nhà mình hay đến nhà bạn chơi.
    - Cảm giác tin tưởng. Bạn tuyệt đối không nói trẻ "Nhút nhát" hay "Không dám" làm điều gì đó vì điều này chỉ khiến cho trẻ cảm thấy mất tự tin hơn thôi. Có thể dùng các hành động như nắm tay, xoa đầu khi trẻ cảm thấy hồi hộp hay lo lắng.
    - Chơi trò chơi đóng kịch. Việc cho trẻ tham gia vào các trò chơi đóng kịch mà trong đó trẻ được phân những vai tích cực, mạnh mẽ cũng góp phần kích thích trí tưởng tượng, rèn luyện khả năng tự tin.

Và cuối cùng đó là hãy luôn để trẻ được thoải mái. Được nói ra những điều trẻ muốn và không nên ép buộc theo những khuôn mẫu của chúng ta.

Trên đây là một số gợi ý giúp trẻ trở lên tự tin, bạo dạn hơn. Chúc các bạn cũng sẽ thành công như bạn tôi bây giờ.

Có thể bạn quan tâm:
    Bé 3 Tuổi Đã Tỏ Ra Bướng Bỉnh, Chống Đối, Phải Làm Sao Đây?
    Phải Làm Sao Khi Bé Lười Ăn?
    Trẻ Mấy Tuổi Thì Có Thể Học Piano, Guitar?
    Làm Thế Nào Để Vừa Có Thể Lướt Face Vừa Chơi Với Con Hiệu Quả?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi than.dv
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi than.dv, 28/10/2016.

1. Huyền Jikky
      Huyền Jikky
      theo mình thì các bố mẹ có thể cho các bé đi học sớm để tạo môi trường cho bé giao lưu với bạn bè giúp bé tự tin hơn.
      than.dv thích bài này.
    2. tamthathg
      tamthathg
      chia sẻ bổ ích, đừng chiều con một cách không khiểm soát
      than.dv thích bài này.
    3. tamthathg
      tamthathg
      cảm ơn chia sẻ của b nhé
    4. nguyen hami
      nguyen hami
      Bé lớn nhà mình đi học từ 13 tháng, giờ 5 tuổi rưỡi vẫn nhút nhát lắm. Mình hỏi sao con lại vậy thì bé nói do xấu hổ.
      Mình đang định cho bé tham dự lớp học về giao tiếp giúp bé tự tin hơn, chứ hiện tại cũng bó tay
      than.dv thích bài này.
    5. than.dv
      than.dv
      Bạn có thể tạo cơ hội cho bé tiếp xúc nhiều hơn với các đối tượng mà bé thấy "Xấu hổ". Khi bé vượt qua được bạn nên động viên, khích lệ bé ngay, như vậy bé sẽ có động lực hơn.
    6. tuanjuventut
      tuanjuventut
      không nên chiều con trẻ quá, rồi bé hư, chỉ theo bme thôi, cứ để cho trẻ tựu lập từ nhỏ bé phát triển và học hỏi nhanh lắm
    7. Vietfuture2016
      Vietfuture2016
      không nên quá chiều trẻ, vì như thế trẻ sẽ bị phụ thuộc vào cha mẹ, hãy cân bằng giữa nghiêm khắc và yêu thương trẻ, đồng thời dạy trẻ tập cách lao động, bắt đầu từ những việc nhỏ như dọn đồ chơi sau khi chơi xong, mang bát ra chậu rửa, lớn hơn nữa thì là quét nhà, rửa bát, nấu cơm,... phụ cho cha mẹ. Cứ làm những việc đó từ bé, thì lớn lên trẻ sẽ tự tin hơn khi gặp những tình huống mà trẻ từng trải qua.
    8. duytrung3d
      duytrung3d
      MÌNH nghĩ do môi trường xung quanh và cách bme để bé tự lập như thế nào thôi.
    9. nguyenducsong
      nguyenducsong
      Theo mình ,các thành viên trong gia đình "ồng,bà,bố,mẹ" không nên nuông chiều,bao bọc bọn trẻ quá. Nên cho đi học sớm,để các con hòa nhập hơn với các bạn
    10. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Thế này thì sẽ hay phải nói chuyện với hàng xóm lắm:eek:
      Le Minh 185 thích bài này.
    11. quocthien
      quocthien
      Cho các con tiếp xúc nhiều hơn với người lạ, đến các khu vui chơi và tham gia vào các hoạt động nhóm
    12. Mưa Gió Thoáng Qua
      Mưa Gió Thoáng Qua
      5 tuổi rưỡi thì bạn đừng vội bó tay mà làm mất cơ hội của con bạn nhé. Thực ra mình nghĩ vẫn còn nhiều cơ hội để bạn giúp con thay đổi. Mình thấy trẻ em VN nhiều bé nhút nhát chính là xuất phát từ cách bố mẹ dạy con. Như chủ top chia sẻ, thì đó là chúng ta hay moi móc để chê, vậy bạn hãy đổi lại là "moi móc" để khen, lâu dần sẽ giúp bé tự tin hơn đấy : )) Đơn giản lắm ạ. Thay vì đợi con phải làm được 1 việc tốt đáng kể, vượt trội mới khen, thì hãy thường xuyên khen bé đi ạ.
    13. tamnm
      tamnm
      Bé nhà e 1,5 tuổi rất nhát, ko chịu cho ai bế ngoài mẹ. Hix
    14. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Điều này cũng bình thường thôi bạn ah. Tầm tuổi này thì bé thường hay chỉ quấn mẹ và người nào gần gũi, chăm sóc bé.
    15. 360 Độ New Skin
      360 Độ New Skin
      mình nghĩ là cho con đi chơi nhiều và tiếp xúc với nhiều bạn mới thì con sẽ bạo dạn dần dần hơn, và quan trọng là lên để bé tự lập
      than.dv thích bài này.
    16. Điện máy Vinh Thanh
      Điện máy Vinh Thanh
      Mình nghĩ là cho con đi chơi nhiều hơn để con có thể giao tiếp với các bạn rồi dần dần bé sẽ tự tin hơn thôi
      than.dv thích bài này.
    17. habaotrang98
      habaotrang98
      trẻ nào mới lớn cũng hơi nhút nhát cả! đi chơi nhiều sẽ giảm bớt ngay
    18. Thuongtham1
      Thuongtham1
      Chả bù con mình, ai cũng chơi cũng trêu được :D
      Mẹ SongLinh thích bài này.
    19. than.dv
      than.dv
      Việc cho con đi chơi nhiều cũng không hẳn đúng với mọi bé. Có những bé mặc dù môi trường sống được giao tiếp nhiều nhưng vẫn không bạo dạn lên được. Như nhiều người nói thì đó như là bản tính!