Tranh luận: Mẹ Chồng Đúng Hay Con Dâu Đúng

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi trinhkhoi, 28/10/2016.

1. depchanphuong

depchanphuong Thành viên rất tích cực

Giống nhau thật..m thì 2 cô e ch,2 cô sinh đôi,nhưng tc mà tâm lí,vui vẻ,mỗi lần v ch m về quê thăm bố mẹ,cứ đến bữa cơm..cả nhà thi nhau chém..vui như tết,chỉ thương cô e ch mình 1 cô lấy ch rồi,me ch ghê gớm,bậy bạ,thi thoảng hay nói sai sư thật nên số hơi vất vả..hey..mẹ ch m xót xa mà chẳng làm dc rì..hey!Thế mới bít mình sướng..khì khì

Đang tải...

2. habela

habela Thành viên đạt chuẩn

Mn k khéo trong ứng xử chứ k sai. Mẹ ck đã bỏ việc nhà lên trông bé cho mn nó thì mn phải trân trọng điều đó. Nhà nhỏ quá cũng bí, bà bế cháu ra ngoài với gió mát thì có làm sao đâu, k đứng ngoài nắng là dc rồi. Không thì cho bà đứng chơi 1 lúc xong giả bộ gọi bà vào cho cháu bú hay gì đó. Còn việc rửa chén mà cả dụng cụ cho bú thì đáng lẽ ngay lúc đó mẹ nó sà xuống phụ bà rửa chẳng hạn rồi xởi lởi nói "ấy chết, con hậu đậu quá bỏ cả dụng cụ bú sữa vô đây...." chứ mn lẳng lặng đi rửa lại thì đúng là mất lòng đấy

3. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Mệt thì k nên cho con bú

4. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

mình thấy mn cứ phiên phiến việc chăm con đi. Mình không rõ gđ khác thế nào, nhưng như nhà mình, 2 bé trộm vía ít khi ốm vặt dù chăm con không quá kỹ lưỡng. Mình thấy, việc cho con tiếp xúc môi trường bên ngoài còn làm cải thiện sức đề kháng của con, ví dụ như trời nóng, lạnh... miễn đừng quá thất thường phản thời tiết quá thôi. Nhà mình trong nhà cũng mát mẻ nhưng bé vẫn đòi ra ngoài chơi, và nhà mình vẫn cho bé ra ngoài, mùa đông cũng thế, không mặc cả tấn áo lên người bé đâu.
    Mình giữ kỹ quá, sức đề kháng của con càng yếu, với kinh nghiệm nuôi hai bé nhà mình so với mấy bé nhà hàng xóm thì mình thấy thế đấy.

5. ngonho

ngonho Thành viên chính thức

Mẹ chồng nàng dâu có xích mích cũng là ở chuyện chăm con này mn ạ! Nhưng chuyện mẹ chồng bế con ra ngoài chơi là điều cần thiết. Chứ lúc nào cũng ôm con khư khư ở trong nhà thì tốt đẹp gì đâu. Mà biết là mn đi làm về mệt, nhưng đừng cau có gì, cứ thoải mái đi. Ai cũng biết là đi làm về mệt mỏi và vất vả, nhưng sống thì cũng cần phải có sự hòa hợp chứ. Không hiểu cho nhau thì làm sao mà sống với nhau được. Bà ở nhà trông con cho mình cũng đâu có nhẹ nhàng gì đâu.

6. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

Mẹ này cầu toàn quá. Cái phòng bé tí hẹo chả bế con ra ngoài chơi cho thoáng tí thì đã làm sao? Mà bạn đi về sớm nếu sớm cũng 4h-5h chiều chả bà nào phơi cháu ra nắng đâu, các bà cũng chọn chỗ hết, thấy nóng cũng quạt phe phẩy cho cháu. cứ chui mãi trong nhà làm sao được, trong nhà bé cũng nóng hầm hập ra ý chứ. Bát bà rửa không sạch thì cũng ko nên sỗ sàng mang đi rửa lại. Làm cái gì cũng phải tế nhị một chút. Người ta là mẹ chứ ko phải là con mình. Hơn nữa bạn ở nhà mà bế con một ngày trong cái thời tiết ý xem, đứa nào nó nghịch còn phát cuồng. Bản thân tớ thấy các bà ở nhà vất vả hơn ta đi làm. Dù nhà tớ ko thiếu gì chuyện đâu nhưng bản thân tớ phiên phiến mà còn vậy chứ nói gì cau có này kia.

7. mebinthoi2010

mebinthoi2010 Thành viên tích cực

Mẹ chồng bạn và bạn là hai thế hệ khác nhau nên ko tránh được những vấn đề này. Chuyện của con, bạn nên cố thu xếp tự làm thì sẽ tốt hơn. Ngày trước con mình còn nhỏ, dù có thuê giúp việc nhưng tất cả các vấn đề liên quan tới con mình mình làm hết: từ giặt quần áo của con, nấu nướng cho con, cho ăn... Bác ấy chỉ hỗ trợ cơm nước, dọn dẹp gia đình thôi. Mệt rã rời nhưng mình yên tâm.

8. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Mình nghĩ mẹ ck mn mang con ra chơi chiều là tốt mà, cho con hóng gió tí nó mới khỏe chứ. Còn cái chuyện kia mn sun sil 1 tí

9. Thai Anh

Thai Anh

thôi thì nhịn để bà giúp trông con. Thấy bẩn thì khi dùng mẹ nó rửa sạch lại rồi pha cho con uống. Bà trông giúp con cho là tốt lắm rồi, chứ ko thể cần toàn đc như mẹ chăm con. Nhờ chồng góp ý thêm với và lúc vui vẻ vậy
    Ck mình thì quá triệt với bà nội luôn là phải thật sạch vì ông í kỹ tính, thêm nữa mẹ ck mình lại sạch sẽ nên đỡ phiền lòng

10. phuongthuyutc

phuongthuyutc Bắt đầu tích cực

Bạn giống mình vs nhiều người mình biết thế. Nói chung là 2 thế hệ nên nhiều cái cũng khác nhau, mỗi người 1 cách chăm con chăm cháu.
    Mình còn xích mích cả vs mẹ đẻ cách chăm con :)
    Với mẹ chồng thì nhịn vậy bạn ạ cho êm xuôi.

ronnb612 thích bài này.
  11. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

Mình thì mẹ chồng mất lúc mới về làm dâu nên toàn mẹ đẻ chăm bé, ra ở với mình. Mà toàn mâu thuẫn thôi. mang tiếng mẹ đẻ mà bà hay tự ái còn chẳng dám góp ý ấy chứ. bà quen cuộc sống ở quê, mà ngày trước nhà nghèo có điều kiện đâu mà chăm. Nên ăn uống, chơi bời thì mình kệ cho bà lo, phiên phiến thôi, mà cũng OK. Còn lúc uống thuốc thì chỉ mình làm thôi, sáng tranh thủ cho ăn rồi uống, tối cũng thế hoặc phải về buổi trưa, còn bà chẳng bao giờ làm đk mấy cái ấy.
    Nói chung là đừng kỹ quá, cái gì chấp nhận được thì thôi. Còn nếu muốn hoàn hảo thì phải tự làm ạ. mà tự làm nói chung là mệt đấy. Mình thấy, sáng dậy cho con ăn uống đi học, chiều về trông con, tắm rửa này nọ là hết sạch thời gian rồi. Thế mà còn để ý đến chuyện bát đũa còn dính rau hay dính mỡ nữa thì chết luôn.

12. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Chuyện muôn thủa . Mình làm con mình chịu khó nhịn 1 thời gian mn ak . Bà đã phải bỏ nhà cửa ra chăm cháu cho rồi . trông trẻ con vất vả hơn là mình đi làm ý , mà nhiều khi ở trong nhà mãi Bà cũng buồn , ra ngoài còn có ng nọ ng kia truyện trò .
    Còn ch rửa bình sữa đó thì đúng là hơi mất vs . Bạn giải thích với mẹ nhẹ nhàng , còn lúc nào ở nhà con ti xong mình cầm di rửa luôn cho nhanh .

13. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Nói tóm lại là con mình thì mình tự chăm còn đã nhờ bà bế bà chăm thì ko thể y hệt theo ý mình được phải chấp nhận thôi. Còn nếu mà muốn nhất nhất như ý mình thì khó lắm sẽ còn xẩy ra nhiều chuyện nữa. Cứ nghĩ thoáng ra vậy cho dễ sống. Còn nếu cầu toàn quá chỉ có nước ở nhà chăm con bạn ạ.

14. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Ở với nhau ắt nảy sinh mâu thuẫn, cơ bản là phải 9 bỏ làm 10, xử trí khéo léo, bà lên giúp cũng là thương con cháu rồi, mn thuê người còn tốn kém và ko yên tâm bằng bà cơ.

15. tramanh305

tramanh305 Thành viên chính thức

e cũng nghĩ là ng khác giúp là tốt rồi, k thể cầu toàn theo ý mình đc. Nhà e cũng thuê 1 bác gv, bác rất chăm chỉ làm mọi việc, nhưng bác già nên làm hơi bẩn xíu nhưng e nghĩ tìm đc ng thật thà chăm việc đâu phải dễ

16. linkshyn

linkshyn Thành viên rất tích cực

Chuẩn luôn, em cũng nghĩ như mn. Dù sao mình cũng đang nhờ bà. mình cứ nói khéo bảo bà 1 tiếng bà đỡ tự ái.

Huy Lân thích bài này.
  17. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

Mẹ chồng nàng dâu, câu chuyện muôn thủa :((

18. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

K biết sau này con cái thì thế nào chú từ lúc cưới tới giờ e ở vs mẹ đc năm rưỡi rùi, trộm vía chưa xảy ra chuyện gì hay có xích mích gì cả

19. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Hầu hết các mối quan hệ MC_CD xấu đi từ lúc có em bé và nhất là cách chăm em bé.

20. Mẹ My Kún

Mẹ My Kún Thành viên chính thức

Như thế cho lành bạn ạ. Làm cố một tý còn hơn là ssoongs chung sẽ có nhiều vấn đề, lúc đó mệt người, mệt đầu lắm.