Thông tin: Lớp Học Nhạc Miễn Phí Cho Các Bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi vhq193, 20/12/2016.

1. vhq193

vhq193 Music is my life....

Xin chào các bậc phụ huynh, anh chị và các bạn trong diễn đàn lamchame !

Đầu tiên, em xin phép giới thiệu qua một chút về bản thân và đôi lời tâm sự ạ.

Em tên là Quý, quê ở Hải Dương, em năm nay 23t, mới tốt nghiệp và hiện tại đang làm việc trên Hà Nội. Em học về kỹ thuật, công việc hiện tại cũng về kỹ thuật nhưng ở một góc khác, em có một sở thích, một đam mê hoàn toàn khác biệt, đó chính là âm nhạc – cụ thể hơn là các loại nhạc cụ.

Từ hồi cấp 3 em đã từng rất thích, nhưng chưa có điều kiện đi học, mà hồi đó gia đình cũng không ai ủng hộ em cả. Hơn nữa, ở dưới quê thì cái ước muốn đó thực sự là hơi “xa xỉ” (kể cả bây giờ vẫn vậy). Mặc dù hát không hay, chơi nhạc cũng chưa thực sự giỏi, nhưng nó đã là đam mê thì dù cho mọi người có nói gì đi chăng nữa, em vẫn muốn theo đuổi nó bằng một cách nào đó của riêng mình. Tính đến thời điểm này là đã gần 6 năm em làm quen với các loại nhạc cụ (nói vậy thôi, chứ thực ra là một số thôi ạ :)), và thứ em tiếp xúc và theo đuổi nhiều nhất là nhạc cụ bộ hơi (sáo, tiêu, flute, ocarina, harmonica,…). Tuy là không được học trong trường lớp, nhưng em cũng đã dành nhiều thời gian tự ngâm cứu và học hỏi nên em cũng nắm được các khái niệm về nhạc lý căn bản.

Em thấy hiện nay, với mức sống ngày càng cao, rất nhiều người cho con em đi học thêm về piano, violin,... ngay từ nhỏ - điều này sẽ đem lại rất nhiều lợi ích cho sự phát triển trí não của trẻ. Nói là vậy, nhưng cũng chỉ những nhà có điều kiện một chút mới theo đuổi được, vì chi phí cho mỗi buổi học không hề rẻ (100-200K/buổi), chưa kể tiền đầu tư piano hay violin cũng không phải là một khoản tiền nhỏ. Chính vì vậy, để truyền cảm hứng, hay tạo điều kiện học nhạc cho nhiều bạn nhỏ hơn nữa, em định mở một lớp học nho nhỏ, trước mắt là dạy recorder (hay còn gọi là sáo dọc) cho các bạn nhỏ ạ. Gọi là lớp học nghe có vẻ hơi nghiêm túc, đúng hơn là một câu lạc bộ cho các bạn nhỏ có không gian học tập, vừa vui chơi, thư giãn và giao lưu với nhau.

Do ban ngày em phải đi làm nên em chỉ tranh thủ được vào buổi tối, từ 19h30-21h và địa điểm thì chắc là học trong công viên Thống Nhất luôn ạ - vừa có không gian, vừa không sợ ảnh hưởng tới xung quanh.

Trên đây mới là ý tưởng của em, không biết ý kiến của các bậc phụ huynh nhà mình thấy sao ạ ?. Nếu được sự ủng hộ của mọi người, em sẽ thu xếp thời gian và bắt đầu từ tuần sau luôn ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vhq193
    Đang tải...

2. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

cho độ tuổi nào thế bn, e mình nó cũng đang thích học

3. vhq193

Độ tuổi nào cũng được nhé bạn, nhưng biết viết, biết đọc thì dễ học hơn :)

4. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

nó năm nhất rôi bn ah=))))))))))

5. vhq193

oh, học năm nhất là dư điều kiện rồi, học càng nhanh chứ sao :)))

6. Lonelyplanet

Lonelyplanet Thành viên chính thức

Ủng hộ bạn, great idea:)

7. vhq193

Vâng, em cảm ơn chị ạ :)