Tâm sự Thế Nào Là Cuộc Sống Hôn Nhân??

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Nhan Bio, 19/12/2016.

1. Nhan Bio

Nhan Bio Thành viên chính thức

Các mẹ ơi! Em đang có mấy chuyện về vấn đề lấy chồng khiến em phân vân, hơi lo sợ nữa.
    Hiện giờ em chưa lấy chồng nha.

Hồi trước cứ nghĩ lấy chồng đơn giản là yêu một người đàn ông tha thiết rồi tổ chức đám cưới thế là về với nhau, sống hạnh phúc đến cuối đời, kiểu hồng hào ngọt ngào lắm ý.

Ấy thế mà..
    Dạo gần đây, bọn bạn em vài đứa cũng lấy chồng cả rồi. Sau rồi, thấy nhiều đứa ca cẩm, than vãn quá. Em đâm hoang mang. Với cả, giờ lớn lớn hơn trước, tự nhiên quan điểm về yêu đương với hôn nhân cũng không hẳn mơ mộng với màu hồng như kia nữa.

Tự nhiên em phân vân, không hiểu cuộc sống hôn nhân là gì? Cưới xong rồi có phải người chồng sẽ khác đi, không còn quan tâm vợ nữa không? Sẽ mất tự do lắm à? Mẹ chồng có phải là một "khái niệm" rất khủng khiếp??? Tiền bác có phải là vấn đề cực kỳ cực kỳ quan trọng sau hôn nhân không???

Với các mẹ thì điều được - mất, trước và sau khi lấy chồng là gì?? Nên lấy một người như thế nào?

Nếu giờ mà ví dụ, các mẹ chưa lấy chồng ý, các mẹ sẽ làm gì (cái điều mà lấy chồng rồi không làm được nữa ý :v em hỏi để biết đâu có điều em có thể làm để mấy nữa lấy chồng không bị hối hận..ahihii)

Em bị phân vân nhiều chuyện thế đấy.. Đâm ra lại sợ sợ lấy chồng luôn. Trong khi mẹ em thì đang giục sủi cả lên. huuhuu. Mẹ nào rảnh trả lời cho em ý nào cũng được, hoặc nói về câu chuyện của các mẹ cũng được, để em hiểu hơn thế nào là cuộc sống hôn nhân!!...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nhan Bio
    Đang tải...

2. Nhan Bio

Không có ai luôn ạ :(

3. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

ahihi là j bạn.

4. Nhan Bio

Thấy mấy bạn hay cười như thế nên tớ viết vậy thôi :D

5. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Đúng là thế này luôn "lấy chồng đơn giản là yêu một người đàn ông tha thiết rồi tổ chức đám cưới thế là về với nhau, sống hạnh phúc đến cuối đời" nhé

6. Nhan Bio

Còn chuyện mẹ chồng, gia đình chồng và tiền bạc nữa thì có hồng ngọt ngào thế không chị???

7. Khunglongbeo

Khunglongbeo Thành viên tập sự

Lấy chồng đi bạn ^^. Mình chỉ cảm thấy hối hận vì sao không lấy chồng sơm hơn :D

8. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

Tự nhiên em phân vân, không hiểu cuộc sống hôn nhân là gì? Cưới xong rồi có phải người chồng sẽ khác đi, không còn quan tâm vợ nữa không? Sẽ mất tự do lắm à? Mẹ chồng có phải là một "khái niệm" rất khủng khiếp??? Tiền bác có phải là vấn đề cực kỳ cực kỳ quan trọng sau hôn nhân không???
    --
    trước khi l
    ấy ck, mình từng có những câu hỏi như thế này....nhưng cuộc sống muôn màu...nó luôn khiến mình rất khó để hòa nhịp...
    sau 9 năm yêu và kết hôn....trải qua rất nhiều biến cố mình cũng có chút kinh nghiệm....hi vọng có thể giải đáp ít nhiều cho bạn...
    - không hiểu cuộc sống hôn nhân là gì?
    là cố gắng có đc sự kết tinh của tình yêu vợ ck, là cố gắng để thấu hiểu, chia sẻ....và cả tha thứ, khoan dung....là duy trì nòi giống, là cùng nhau sinh con và nuôi con, là cùng nhau chăm lo cho gia đình 2 bên nội ngoại...
    - là sau tình yêu nóng bỏng, lãng mạn, ngọt ngào...sẽ có lúc khóc lóc, giận hơn, chửi rủa....nhưng hơn cả...đó là tờ đăng ký kết hôn...luôn cố gắng để ko bị xé bỏ.
    - là lựa chọn cuộc sống ko chỉ có riêng mình....mà sau mình có cả 1 đội ngũ đằng sau....học cách thích nghi với điều đó....hạn chế cái tôi của mình...
    - Cưới xong rồi có phải người chồng sẽ khác đi, không còn quan tâm vợ nữa không?
    -
    thông thường khi cưới về, phụ nữ lại hay nghĩ đến ck nhiều hơn....còn người ck theo thời gian họ giảm dần sự lãng mạn, quan tâm....nhưng ko có nghĩa là họ vô tâm và nhạt nhẽo hẳn...bởi...khi lấy xong...phụ nữ biết đc nhiều tật của ông ck nên hay ca thán, nói nhiều...vì ck con nên bê tha....có nhiều suy nghĩ lệch pha nên dần dần ít hiểu nhau....nếu muốn ai đó quan tâm mình...thì mình lại phải là người giữ lửa...luôn là bến bình yên....thì tự khắc người đàn ông sẽ luôn nhớ tới cái bến đó...
    - Sẽ mất tự do lắm à?
    tự do sẽ chuyển từ dạng này sang dạng kia...nó nằm trong tay mình....1, 2 năm đầu có thể khó chịu...nhưng lâu dần sẽ quen..nếu bạn buộc phải sống chung cùng nhà ck...còn nếu sống riêng....tự do là do bạn quyết định...hãy chọn ở riêng là tốt nhất..

- Mẹ chồng có phải là một "khái niệm" rất khủng khiếp???
    dù có là gì, mẹ vẫn sinh ra ck mình...hãy học yêu và cảm hóa họ...chân thành ko giả dối ngay từ đầu....mẹ ck cũng sẽ gần gũi thân thương thôi...ko thể mong mẹ hài lòng hết về mình đc....nhưng hãy làm, hãy sống để lương tâm minh ko hổ thẹn là đc....ở riêng sẽ đỡ va chạm....yeu thương hơn...
    - Tiền bác có phải là vấn đề cực kỳ cực kỳ quan trọng sau hôn nhân không???
    -
    đúng...bởi đàn ông dễ thay đổi...dễ ngoại tình....nên hãy cố gắng tích tiền cho mình, để nếu như gặp trường hợp xấu....ta vẫn ung dung sống tốt...
    ---------
    ----------
    cuối cùng là hãy kết hôn...vì hôn nhân rất thú vị....đó là những trải nghiệm rất tuyệt vời...ko hề khủng khiếp như mọi người kể em nhé....

Sửa lần cuối: 19/12/2016
    hongthem_92 thích bài này.
  9. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Ai cũng ngại chuyện đó nhỉ? Mình thì quan điểm hồng ngọt ngào hay đen đắng chát đều do mình mà ra cả thôi.

10. Nhan Bio

Tuyệt vời, em giải đáp được một số thắc mắc trong câu trả lời này của chị rồi :D :D
    Cứ sống chân thành thôi nhỉ, cái gì đến sẽ đến :D

11. unispring

unispring Tranh thêu tay đẹp nhứt^^

Trả lời hay quá, đọc đến cuối luôn

nguoikhiemthi thích bài này.
  12. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

thế là mn chưa yêu ai và đang phân vân lấy chồng sướng hay khổ để lấy à
    hay là thế nào để các chị e còn cho lời khuyên

13. nana1811

nana1811 Thành viên tích cực

tiếng cười thôi mn ơi , cười theo giới trẻ kiểu mới
    ahihi

14. Nhan Bio

Đúng là như thế này này mn..

15. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

cưới về là biết liền he he

16. Khunglongbeo

Khunglongbeo Thành viên tập sự

Mn nói thế ai dám cưới nữa trời =)))

17. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Trước khi kết hôn thì mình cũng nghĩ lấy chồng theo kiểu 2 ng yêu nhau lấy nhau rồi nhìn nhau cười như khỉ là hạnh phúc, cứ vậy đến cuối đời. Lúc gần lấy thì bị hoang mang sợ hãi, lo lắng bởi lối sống khác biệt giữa nhà mình với nhà tên ấy ( mình ở chung với nhà ck, nhà ck đơn giản có ba ck và mẹ ck thôi) tới nỗi mất ăn mất ngủ này nọ. Sau khi lấy chồng thì thấy nó không hẳn quá đáng sợ, quá tệ như mình nghĩ nhưng không hẳn là hông hào và ngọt ngào như trong tưởng tượng. Để kể rõ thì chắc phải hơi dài đấy.

Hoàn cảnh của bọn mình là bạn đại học, quen từ năm 2, tới giờ là 8 năm, thu nhập của mình tầm chục triệu, của ảnh thì gấp đôi. Sơ sơ thì 1 tháng 2 đứa thu đc 30tr. Ảnh là con trai 1, bên nội duy nhất 1 tên cháu nội trai, bà nội chỉ có mình ba ảnh là có khả năng sinh con trai và ba má ảnh cũng chỉ đẻ nổi 1 mình ảnh thôi. Ba ảnh thỉ ở rể, ông bả ngoại thì hiền lành, cậu mợ đều tốt tính và khá giàu có ( lúc đám cưới cậu đem qua cho 100tr, mợ cho 50tr, nhưng cưới xong bọn mình tự biết tính mà mang trả lại hết, mấy cậu mấy mợ cho vàng cho tiền ít đc 1 chỉ, nhiều thì 5tr, túm lại họ hàng ai cũng thương cũng mến ảnh).

Lấy chồng có phải sống khác đi không?
    --> câu trả lời là có, ngày trc ở nhà mình dùng nước thả giàn, qua đây xài có 2 xô nước. Ở nhà mẹ làm hết, qua đây thì đồ tự giặt, nhà tự lau, áo tự phơi, ăn cơm thì phụ nấu ( má ck kỹ tính ko cho nấu), ở nhà mặc quần cụt áo thun ba lỗ thả rông đi khắp chốn, qua đây thì kín cổng cao tường với bộ thun lửng, ở nhà có thể õng ẹo ko ăn này ko ăn kia nhưng qua đây thì bị ép ăn những món mà mình ko thích với số lượng nhiều mà mình nói ko cũng vô dụng. Ở nhà hi hi ha ha cười cả ngày qua đây thi con ruồi bay qua cũng nghe tiếng đập cánh.

Quay lại với câu hỏi của mn, lấy chồng có phải chồng sẽ khác đi hay không?
    ==> có thể nói là có mà cũng có thể nói là không. Vi đơn giản là lúc quen nhau dù là 8 năm thì mình cũng chỉ thấy mặt hoàn hảo của ngta, mặt tốt đẹp và tử tế. 1 ng hiền lành, có trách nhiệm, suy nghĩ thấu đáo, cẩn thận, giỏi giang , tử tế, lịch sự, khiêm tốn ( hầu hết tất cả mọi ng đều đánh giá chồng mình như thế) nhưng khi lây về, thì đó là nhà của anh ấy, nên mình đc dịp chứng kiến thêm cá tính ì à ì ạch hay câu nệ giờ giấc, hay níu lấy cái chăn vào buổi sáng, vặn đồng hồ báo thức từ 6h đên 7h30 mới dậy trong khi báo thức cứ 5 phút lại reo 1 lần, thậm chí đi qua đi lại xi hơi bủm bủm rùi ngồi cười ha hả.Việc mình mình làm lúc ở ngoài làm luôn việc cho người khác, nhưng về nhà thì đồ quăng mẹ giặt, áo ướt mẹ phơi, nhà dơ mẹ lau , đói bụng ăn cơm mẹ nấu. Qua nhà mình chưa từng bỏ thừa thức ăn thì về nhà cả bàn cơm ê hề mẹ cực công làm cả buổi chiều chỉ ăn được vài gắp rồi lại nguẩy mông đi mất.

Khác biệt là vậy nhưng tinh tới giờ này mình vẫn chưa gọi đó là khổ., Khác biệt lớn nhất khi lấy chồng chính là cảm giác bản thân đã lớn, có thứ để lo, có cái riêng cho mình, Thời còn con gái bạn không có động lực nhiều, thích hưởng thụ nhiều, nhưng khi lấy chồng bạn sẽ có đủ động lực để tạo 1 vùng trời riêng cho mình vi hiểu rõ giá trị của tự lập. Có nhiều thứ muốn mua nhưng không thể mua vì phải cân đối chi tiêu, có nhiều thứ muốn làm nhưng không thể làm vì bị ràng buộc trách nhiệm, Vì lẽ đó khi có được, đạt được sẽ cảm thấy nó có giá trị hơn. Còn cảm giác đau lòng khi nghĩ tới ba mẹ nữa, cảm thấy mình chưa làm được gì cho ba mẹ, thấy mình có tủi thân, có gì đi nữa thì cũng sẽ không dễ than vãn vì sợ ba mẹ sẽ buồn hơn, Thấy mình lớn hơn và cũng chững chạc hơn, tự tin hơn và yêu bản thân nhiêu hơn.

Sự khác biệt của chồng không phải quá khủng khiếp như bạn nghĩ nếu bạn nhìn thoáng hơn và thông cảm hơn. Ở trong nhà mình nên anh ấy có quyên như thế, nhưng chỉ thời gian đầu thôi, bạn có thể uốn nắn và thay đổi, thử nhiều cách để thay đổi mình cũng như thay đổi chồng mình, để cho bạn có cảm giác thỏa mãn với cuộc sông hiện tại. Mình áp dụng ngay từ 1 năm trước lấy chồng, ko phải tâm kế gì, nhưng thực sự thời gian đó ko vui vẻ mấy, cũng không có cảm giác hạnh phuc mãn nguyện vì đi lấy chồng đâu. Tại ở nhà sướng quá nên thế. 1năm đó ko biết bao nhiêu lần kéo lão mà than khóc kể lể, nói mình lo lăng thế nào, sợ hãi thê nào, buôn bã thế nào. Nhấn mạnh thiệt thòi của con gái về nhà ck. Lão khi đó cũng tái mặt.

Lúc về thấy sự khác biệt đó, mình chỉ cười rồi chấp nhận nó như 1 lẽ đương nhiên. Lão thì lo sôt vó trước cưới, nghĩ mình sẽ khó sống, sẽ buồn bã sẽ đau khổ vân vân mây mây, thậm chí khóc vì nhớ nhà, nhưng lúc thấy mình ứng xử nhẹ nhàng, dễ dàng cho qua thì cũng ngạc nhiên ( lão chuẩn bị tinh thần đối phó áp lực 2 bên đều thành công cốc ^^).

Thấy mẹ ck lo cho ck nhiều thứ minh cũng thấy tủi thân, cũng nghĩ chẳng ai quan tâm mình. Nhưng mình lạc quan hơn là vì suy nghĩ, mình ko có quyền yêu cầu bất kỳ ai yêu thương mình tuyệt đối như bô mẹ đẻ yêu thương mình, nên những khác biệt đó mình có thể chấp nhận được Tuy nhiên mình không muốn anh ấy nghĩ rằng việc mình bị đối xử bât công là lẽ đương nhiên. Nên mình dùng nhiều cách để nói với ảnh. Có lúc là mè nheo, lúc nhõng nhẽo, cũng có lúc nói chuyện nghiêm túc. Mỗi lần mình nói, ảnh ko thay đổi ngay nhưng vài ngày sau là thay đổi đáng kể. Minh bảo mình lớn rồi, nên tự giặt đồ của bản thân, ảnh thì ở nhà mẹ nên có quyền như vậy, mình thì không, thế là vài ngày sau đi làm về đồ của ảnh cũng quăng trong thau ở toilet trên phòng, tối lại lui cui giặt giặt ngâm ngâm xả xả..

Đồ mình ngày nào cũng giặt, sau đó minh ngâm 1 lát thì phơi, lúc ảnh đi lam về trễ mình chờ ăn cơm cùng, khi đó xuống nấu cho ảnh ăn ( có má ck giám sát), mình giành luôn phần dọn dẹp rửa chén, sau đó lên phòng bảo ảnh em làm con dâu ngoan rồi, h anh phơi đồ giúp em nhá. Thế là phụng phịu đi phơi, mình nhờ khoảng 2 lần. Đến giờ thấy đồ mình ngâm thì tự động giúp mình phơi lên. Lúc mẹ làm cơm ko chịu ăn, mình lên phòng kể lể, nói là mẹ thương nhà, nấu lỉnh kỉnh mà ko ai ăn, cuối cùng đồ cũ mẹ ăn hết. Qua hôm sau lại nấu đồ mới cho nhà, món cũ đó mẹ ăn những mấy ngày. Thử hỏi 1 ng cứ ăn đồ cũ riết thì làm sao mà không bệnh, lại hâm đi hâm lại như vậy. Kết quả là từ lần đó mâm cơm dọn ra là ngồi ăn cho bằng hết, trưa ăn hủ tiếu phở nhẹ bụng, tối về chừa bụng mà ăn cơm. Nhìn mẹ ck vui thấy rõ.

Mấy hôm đầu minh về, phòng đồ đạc quăng la liệt ko thèm dọn, mình lui cui đi dọn. Vừa dọn vừa nói, theo kiểu í, anh giấu đồ gì ở đây, cái này của ai, em quăng đây. tối dọn sáng ra là phòng lung tung beng, thế là minh về sớm lại dọn. Sau đó nói công nhận phòng mình giống nghìn lẻ 1 đêm nhỉ, đi làm về phòng ốc sạch trơn, ak, 2 đứa lập gia đình mà để cho mẹ lên dọn phòng, ngại quá đi à... Kết quả là từ đó về sau, tối bày thì sáng cũng ráng gom dọn lại, đặt đồ vào vị trí rồi mới đi làm.

Cuộc sống như vậy cũng đâu quá tệ phải ko? Nếu cảm thấy minh ko có động lực, ko biết làm gì, ko có mục tiêu, ko có ham thich thì cứ lấy chồng, đảm bảo nhận ra giá trị tồn tại của bản thân ngay í mà. Sướng hay khổ, hạnh phúc hay không là do mình. Con người mà, sống cạnh cha mẹ ko thể thoát khỏi sự ỷ lại, nhưng ai cũng mong mình có giá trị tồn tại, được thừa nhận khả năng, có đủ năng lực để giúp đỡ cho người thân, 2 người ở cạnh nhau, nhìn nhau lớn lên từng ngày, có thể an tâm hoàn toàn giao lưng mình cho đối phương để tự tin bước về phía trước. Đó là giá trị của hôn nhân.

Nếu chưa lấy chồng thì mình làm gì á? Chính là gầy dựng sự nghiệp của bản thân, làm cty thì phải leo thật cao, tự làm thì càng làm càng lớn, có tiền mọi thứ đều dễ xử. Vi chưa lấy chồng thi tiền bf ko phải của mình,hăn xài sao cũng ko phải chuyện mình. Lúc lấy về tiền 2 đứa thành 1, lo cho 2 gia đình nên bao nhiêu cũng ko đủ. Muốn mua nhiều thứ mà ko mua đc ( à, nói thế là vì mình biết nghĩ chứ ko phải bị keo kiệt, lợi ich chính là đc trai cho tiền mà ko cần áy náy là có bị xem thường hay ko ^^!. cứ thỉnh thoảng lại cho 900 hay 1tr, rồi cho vài triệu cầm tay cũng có, tiền mình làm ra thì vẫn trong ngân hàng, gửi về cho mẹ tiên hàng tháng với mua linh tinh cho bản thân chứ ko có mua gì cho nhà, chi phí trong nhà ck lo hết nhưng mà muốn mua món gì to to cũng hỏi ý mình, mình bảo ko thì sẽ ko mua, lương ck đưa mẹ ck 1 nửa, mình ko phản nàn gì vì cảm thấy ko cần thiết, mình chưa thể tự lo hết chi phi trong gia đình, nhưng 2 đứa tự nói sẽ kinh doanh thêm, có tiên tích cóp mà sanh con , khi độc thân việc gì cũng khó, lấy ck rồi có ng suy nghĩ chung, tìm cách chung, cảm thấy tự tin hơn hẳn)

Sửa lần cuối: 23/12/2016
  18. hongthem_92

hongthem_92 Tám thơm Hải Hậu

Bên nhà mình không đồng ý cho lấy a ấy vì khoảng cách địa lý (nhưng chỉ có 50km thôi) còn bên nhà trai thì rất là nhiệt tình, coi mình như con, 2 đứa làm trên Hà Nội mà cuối tuần cứ gọi về chơi, về rồi lại đưa cho mình đủ thứ đem lên, tuần nào không về thì bác gái lại gửi quà lên cho. Còn ny mình thì chiều hết mức, dỗ dành mình như dỗ em bé ấy, quan tâm yêu thương. Nhưng vì gia đình mình, với mình cũng sợ sau khi cưới về rồi tình cảm sẽ thay đổi. Mình hỏi sau này cưới về rồi còn như thế này không thì ny bảo vẫn thế, nhưng mình chỉ mong 10 năm sau vẫn thế thôi chứ không mong mãi mãi... :)

19. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Con người tính cũng thay đổi, đổi thay. Sướng hay khổ là do mình. Lấy ck sẽ thấy mình lớn lên nhiều, hp nhất là khi được làm mẹ. Còn lại, tất cả những thứ khác. .. Hãy cứ xem như là phù du

20. hailuashop

hailuashop bán buôn sỉ các sản phẩm thiên nhiên

lấy chồng chưa tốt hơn sống 1 mình rất nhiều. nhât là khi bạn có bé nữa.hihi