Tranh luận: Quan Điểm Sắm Tết Của Các Mẹ Như Thế Nào

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuyha1961, 12/1/2017.

1. minhanh7612

minhanh7612 Bắt đầu tích cực

Nói chung cũng vô cùng lắm các mẹ ạ,có sao tiêu thế cho hợp túi tiền của mình là ok mà

Đang tải...

2. DacSanQueHuongHaNam

DacSanQueHuongHaNam Thành viên mới

Em thì cứ tùy vào khả năng của mình thôi, được thưởng nhiều thì mình sắm nhiều một chút :D, còn ít thì tiêu ít đi :3, Liệu cơm gắp mắm mà. Em mới chuyển công ty nên năm nay lương + thưởng đều thấp dự định sẽ mua một ít Bánh; kẹo; rượu , bia cho Bố Mẹ rồi tết Mừng tuổi cho Ông Bà thôi ạ :)

thuyha1961 thích bài này.
  3. hoadondientu24h

hoadondientu24h Thành viên đạt chuẩn

Mỗi gia đình có một cách sắm riêng còn phụ thuộc vào túi tiền nữa.

4. thuydb189

thuydb189 Bắt đầu nổi tiếng

hicm nhà em năm nay cả vợ cả chồng đều không có thưởng tết nên cha biết ăn tết kiểu gì đây, đến khoản đưa cho ông bà sắm tết có khi còn phải mienx giảm ý chứ, chưa năm nào tết eo hẹp như năm nay, mà còn tiền mừng tuổi mới đau đầu, ko có ko được, du ít dù nhiều

Smile112thuyha1961 thích.
  5. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

Nhà mình thì đã sắm sửa bánh kẹo đi tết từ cách đây 1 tháng rồi, còn chắc chỉ là về mua mấy thứ đồ linh tinh rồi biếu bố mẹ 2 bên nữa,tiền mừng tuổi, tiền tiêu linh tinh nữa thế thôi chứ chẳng biết mua gì cả, vì cũng về muộn rồi, lại bầu bí nữa nên hạn chế hết sức, cũng ko đi lại nhiều!

6. richfood

richfood Thành viên mới

Nhà mình thì chả sắm gì. Nhà có 2 vc với đứa con, tết cứ mang 3 cái bát theo người rồi đi ăn ké nhà các cụ thôi:p

7. haiyennguyen1506

haiyennguyen1506 Bắt đầu nổi tiếng

Nể ghê cơ.bạn nên mua thêm lọ xì dầu hay tương ớt mà chấm

8. thuyha1961

thuyha1961

Mình thích sắm những cái lạ lạ hoặc hơi lạ chút

9. bột sắn dây chuẩn

bột sắn dây chuẩn bột sắn dât chuẩn

nhà em chỉ sắm mất tầm 5tr thôi,tết năm nay khó khăn quá,hàng bán không dc mấy

10. thuyha1961

thuyha1961

5 triệu thì khó chi tiêu phết mn nhỉ

11. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

nhà e ít ng nên cũng chỉ sắm những đồ cần thiết nhất thôi

12. Mẹ_Minh65

Mẹ_Minh65 Thành viên chính thức

TAM SU VE TET! Các mẹ bàn luận xôm quá ! Mẹ cháu đọc thấy nỗi băn khoăn lại dấy lên cao độ. Cứ tự nhủ mình là mua vừa thôi, vừa thôi rồi đến sát ngày 27,28,29 là cứ chạy long tong ngày mấy lừn ra chợ ( vì chợ cách nhà có trên 10 bước chân thôi ạ) mua từ quả gấc, cân măng, chút hạt khô, à mà cứ bí bí hay đen đen như hướng dương thì chạy vụt qua ( ko bít tự bg mà mê tín thiế ko bít, sợ đen sợ bí, mặc dù đã u60 rùi ) chuyển sang hạt dẻ cười ( cười hé ko chơi, chúm chím nụ xinh ko chơi, cứ phải cười xoà mới chơi ) khộ thiế. Xong rồi nghĩ ra ô mai, ai ăn, ai ăn, loại zề loại zề ??? Cho qua mấy vụ thực phẩm bẩn, công nghệ phơi sấy ô mai tn làm liều một kg mận. Ừ mận đi, khía nhiều, ngon đậm cho cả năm sinh sôi nảy nở ( lại hâm rùi ) xong nữa cho qua vụ kẹo bánh vì lúc này nguy cơ " đái đường" cao, khách chả ăn đâu ( tự tít kiệm đc một khoản). Mình có mua về cũng ế thôi, cứ tự thưởng thôi, nên chọn ít hộp trứng nướng ngon thắp hương là ổn. Các cụ ngọt ngào, con cháu đc hâm hưởng theo, ý là thế. Xong vụ đó tạm ổn, đêm về dự các khoản phục vụ các cụ gia tiên cho chu đáo, quanh năm có một cái Tết, sao cho ko áy náy, thế rồi mai lại tất tả mang theo giấy bút ra hàng vàng mã, ngẩn người ra ghi chép, bao nhiêu bộ này, bộ kia, cho ai cho ai, phàm vào quên ai thì cứ mà cong lên ra đền bù, cứ là vai dâu trưởng nó áp lực ko để đâu cho hết, hu hu. Xong hối hả ngày cuối 29 lại dọn nhà hì hụi, lau lau chùi chùi như cả năm khao khát bg mới đc thể hiện, mà sao cứ ùn ùn đồ đạc cọc cạch, vài cái cốc, cái bát ko thành cặp vì đã chót thưong binh, thế là mang hiến tặng cho các mẹ ở chợ vì vẫn đẹp vẫn tốt mà, vứt thì uổng, cứ coi như đơn thân đi du lịch nhà khác thôi. Rồi lại phi thân lên H Khoai mua bù vào. Khi về ghé qua chợ hoa, chọn vội vaif bó hoa cho mấy vị trí trong nhà. Trước thích quất cả cây, đủ tứ quý, nay cứ nghĩ đến lúc tiễn em ý sau Tết thấy sa xẩm mặt mày. Nên chỉ đào và hoa truyền thống. Một ngày nữa, tối về lại dự, mai ẵm nốt các em liên quan đến ngọc thực, gà, lợn, bò, nem chua, măng, mọc, bánh chưng, giò oái oái, rau củ, thơm mùi hành, vâng, chóng mặt quá, ghi ra giấy cho chắc ăn, xiền xiền, bao nhiu bao nhiu, hoa quả tươi thắp hương, đủ 3 ngày Tết. Hu hu, xong thụ lộc cả nửa tháng ko hết bởi sợ, vì " quá ngon" chỉ thương cái tủ lạnh chạy hết công suất, è cổ ra gánh chịu vì cứ toang hoác mở ra, đóng vô ko bít bao lừn trong ngày. Ối ối. Xong cơ bản, đêm 29 lại nằm thao thao, lại dự, xiền mừng tuổi, nhẩm có vài cụ lão làng, mệnh giá to nhứt rồi, hú hú, mất vài triiiiiu rồi, rồi hàng thừa kế thứ nhất ( cha mẹ, vợ chồng, con cái ) mệnh giá nhỡ, mầu hồng ( vai triiiiiu nữa ) xong, hàng thừa kế thứ hai, cháu bên nội ngoại ko " kỳ thị" phân biệt, mệnh giá " khiêm tốn " cũng là tờ xanh lá cây nhạt ( quả thực tết năm ngoái, thò tờ ấy ra còn thấy oai oai, năm nay xiền mất giá, thấy ngài ngại là... kệ, có còn hơn ko, vui là đc, tết thì cần vui là chính mà ) lõm thêm vài triiiu nữa. À mà năm nay về quê, thăm hai cụ còn vinh dự bách niên giai lão của dòng họ ( là em ruột bố, đều u80, cũng phải tý vui chứ ) và rồi các em các cháu họ hàng, mong anh chị về chơi, cũng phải có tý đầu xuân gọi là. Rồi thì chẳng may trẻ hàng xóm chạy sang, bà cô ông chú giới thiệu họ hàng xa, rằng thì là mà, bố mẹ cháu là gì là gì với cụ, sinh ra ông, sinh ra bố, mẹ của chúng vv ... là bỗng dưng lại thấy bần thần... phải tỏ ra thoải con gà mái rút bao lì xì ( đã dự là mệnh giá còi, 20 k thôi ) . Vv và vv đã muốn u mê hết đầu, tết nhất ko thấy xinh đẹp hơn, thư thái hơn, chỉ thấy việc ngập lối. Và trưa 30 thì bắt đầu chiến dịch, nồi niêu xoong chảo, ninh ninh nấu nấu cho đêm 30 đủ đầy cơm cúng. Rồi xong cơ bản cũng khoảng 8 pm. Ôi, lúc ấy thì mệt nhoài rồi, đặt vội nồi lá mùi lên bếp, cứ ngỡ là sắp đc rũ hết những tồn dư của năm cũ. Thả lỏng cơ thể trong hương thơm nhẹ nhõm dìu dịu của lá mùi và muốn ngất...Tết ơi, mày trốn đi cho tao nhờ. Ko xem Táo quân, ko chúc tụng gì gì nhé trên tv của chủ tịch nước nhá. Em còn chỉnh tề soạn đủ 2 mâm đón Quan Hành Khiển mới và Gia tiên dòng họ nhà em nhé. Kịp giờ kịp giờ cho Xã em đại diện gđ dâng lên trước án nha
    ( nghi thay bat cong, minh lam hung huc, roi Xa dai dien :( thoi, cho lao sy dien ti, Tet ma. Ca nam lam dau sai cua vk, ha ha ) Trên bầu trời, pháo hoa cứ ì ùng, ì oàng, còn em, em cứ tâm nguyện lòng thành. Vậy thôi các mẹ, hì hì.( à mà e quên chưa kể vụ đi thăm hỏi trước tết, những nơi ân tình, có trước có sau với nhà em đấy, vụ ấy e đã có kinh nghiệm nhìu trong việc phi thân lên vỉa hè cho ít bị hít hà khói xăng của vài trăm chiếc xe trước mặt. Giờ e hãi lắm, khi thấy đám đông đang xông lên trước mặt, hú hồn. Vài câu phỉnh nịnh, ra đòn, e để Xã đi cho lành. Thế là e thoát nạn các mẹ ạ. Mà giờ cũng quên chuyện lẵng quà ạ, e cứ " bưu thiếp " cho nhẹ. Đc cái phần tổng kết sau tết, khiêm tốn, lạm phát cũng rơi vào hai con số "đậm đà" các mẹ nhé ! Ko coi thường đc đâu...lại hú hồn, tết ơi.

nokiaethuyha1961 thích.
  13. thuyha1961

thuyha1961

Tâm huyết của một mẹ phải lo cái tết cho cả nhà. Thank mẹ cháu

Mẹ_Minh65 thích bài này.
  14. Mẹ_Minh65

Mẹ_Minh65 Thành viên chính thức

Vâng, cảm ơn chị Thuy Ha 1961, đã đồng cảm vụ này ạ, ha ha ha.

15. August88

August88 Thành viên rất tích cực

phục sát đất mẹ nó luôn. Năm ngoái chưa lấy ck toàn đăng ký đi trực tết để khỏi phải đi chơi, mừng tuổi tốn tiền lại có tiền trực 1tr/1 ngày. Năm nay bụng to tướng rồi, ko có tiền trực nữa, lại phải sắm tết, nan giải quá.

16. donganhuyno

donganhuyno Thành viên rất tích cực

Nhà em năm nào tiết kiệm lắm cũng 10tr đi đứt mà thấy chả sắm đc gì nhiều.
    Năm nay dự định mua ít hơn, tiết kiệm hơn (vì năm ngoái cũng thừa nhiều) mà cũng thấy hơn 10tr.
    Thưởng tết chả đủ tiêu tết

thuyha1961Mẹ_Minh65 thích.
  17. loanxinh92

loanxinh92 Thành viên chính thức

Mn giống em, em còn phải tính khoản để giành ra giêng nữa, không có bao nhiêu xơi hết ra giêng chết đói mất

18. AUM

AUM Thành viên chính thức

Quan điểm của em là Tết là phải vui. Nên là sắm sửa ăn chơi thì mình thấy sao đủ là ok. Ko cần phải hoành tráng quá. Giờ ngày nào cũng là tết ấy mà

19. thuyha1961

thuyha1961

Đồng quan điểm với mn

20. bột sắn dây chuẩn

bột sắn dây chuẩn bột sắn dât chuẩn

thì mấy năm nay đông tiền khó kiếm lắm mẹ nó ơi, nhiều khi cũng muốn mua nhiều nhưng còn nhiều việc phải lo lắm.cứ tiêu không nghĩ thì lúc khó khăn xẩy ra bất ổn gia dình ngay.đồng tiền làm nên mọi nguồn cơn của đổ vỡ gia đình mà