Kinh nghiệm: Nấu Bữa Cơm Chỉ 50k

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 9/2/2017.

By Chuhongnhung on 9/2/2017 lúc 8:38 PM
  1. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Giữa thời bão giá thế này thì phải học cách tiết kiệm từ cái nhỏ nhất. Như là đi chợ sao cho bữa ăn vẫn ngon, đủ chất mà giá rẻ. Em lập thớt này để chị em cùng chia sẻ với nhau những bữa cơm tiết kiệm, chỉ 50k trở xuống (cho khoảng 3 người ăn) để sau thành 1 thực đơn. Chị em đi chợ không phải đau đầu nữa ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chuhongnhung
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 9/2/2017.

1. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Như bữa cơm tối nay của nhà em. Gồm :
      - Cá rán ( 3 Lạng) : 10k.
      - Súp lơ xào cà rốt : súp lơ 1 cây 5k + 1 củ cà rốt 2k = 7k.
      - Canh rau muống : 1/2 mớ rau muống 2k + 1 quả cà chua 1k = 3k.
      - Táo tráng miệng : 0,5kg = 15k.
      Tổng : 35k.

Attached Files:

Kích thước file:
        866.4 KB
        Lượt xem:
        302
    2. minhanh6699
      minhanh6699
      óe mn mua súp lơ đâu rẻ vậy m vừa mua 13k huhu
      Hi Bống thích bài này.
    3. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Mình mua chợ nhà mình thôi. Hôm nào rẻ thì 5k/ cây. Hôm đắt như Tết là 8k/ cây thôi. Mình ở kim Giang, thanh xuân, HN
    4. toanbk
      toanbk
      tết mn mua ở quê cũng ko đc giá này ý
    5. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Hihi, khu mình dân cư nên rẻ. Mẹ nào ở kim Giang thì mình sẽ chỉ cho chỗ mua rau rẻ và ngon ( Hihi, chỗ này cũng là mình đc mẹ chồng chỉ cho đó )
      Thanhha2311 thích bài này.
    6. yeuthuong76
      yeuthuong76
      Trời ơi , rau củ rẻ qúa
      Chuhongnhung thích bài này.
    7. Baubi'mom
      Baubi'mom
      nhà e ăn chay chỉ toàn rau dưa nấm đậu thôi, khoẻ re. Vừa ngon bổ đủ chất lại rẻ nữa. có khi tiền mua làm 1 món thịt cá bằng cả bữa cơm chay rùi
      dacsanphanthiet01 thích bài này.
    8. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      À thì đúng rồi. Nhưng có phải nhà nào cũng ăn chay được đâu mn ơi. Như nhà mình bữa nào không thịt là ck ngồi buồn xo thở dài thườn thượt luôn ý
      Ha An 0210Baubi'mom thích.
    9. Baubi'mom
      Baubi'mom
      đúng mn ạ, vụ thèm thịt là khó giải quyết nhất, may nhà e đc cả vợ cả chồng k thích ăn thịt, e còn ăn trứng chứ chồng e cạch cả lun :(
      Ha An 0210 thích bài này.
    10. Ha An 0210
      Ha An 0210
      nhà mn ăn chay trường luôn ý hả
    11. yeuthuong76
      yeuthuong76
      Ôi , mình thấy ăn chay mắc mà. ,nhiều lúc di chợ mua rau củ lại thấy mắc hơn thịt cá
      Vv ăn chay vậy em bé có cho theo không bạn
      Bạn chia sẻ thêm món chay nhé vì mình cũng quan tâm
      Baubi'mom thích bài này.
    12. mit_xinh
      mit_xinh
      Nếu chỉ tiền thức ăn ko thì 50k vẫn ok mà, có hôm mình ăn còn chả tới 50k ý. Nhà có 2vc 1 con nhỏ 3tuoi. Mua tầm 35k thịt lợn vai xay rán chả lá lốt thành 40k, rau luộc 5k nữa thì ăn bét nhè mà ngon nữa chứ. Lắm hôm bày vẽ ướp bò ướp vịt nấu xong lại ế
    13. chinhim2106
      chinhim2106
      50k một bữa thì cũng k phải quá khó nhỉ. nhưng rau thì ăn rau chợ đc thôi, mà giờ mình sợ rau chợ lắm nên tạm ăn rau an toàn fvf. k biết có đỡ hơn thật k nhưng được về mặt tâm lý. rau tầm 20k/ túi (trung bình) nếu nấu canh thì 1 túi đc 2 bữa còn nếu xào được 1 bữa thôi. còn thức ăn thì cứ dạo qua dạo lại thịt cá tôm trứng chắc cũng ok.
    14. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Chủ yếu là lên thực đơn đủ chất để chị em đi chợ không phải đứng tần ngần hôm nay ăn j thôi
    15. phuonghy41
      phuonghy41
      Nhà mẹ nó ăn tiết kiệm thế. 3 người mà có mấy miếng cá thế thôi ah? Ăn 50k/1bữa thì cũng OK nhưng 35k cho 3ng thì hơi ít. Tớ thì làm gì thì làm nh mà ăn uống phải ngon một tý. K cần nấu nhiều nhưng nên đa dạng món ngon. Nhà tớ toàn mẹ chồng nấu cơm nên chỉ có món mặn và cánh rau nhưng món nào cũng nấu nhiều, cơm cũng nấu nhiều. Tớ mà đi chợ toàn hết 100-200k. Nhưng t đi làm về muộn nên ít khi nấu cơm nên mẹ chồng nấu gì ăn đấy thôi.
    16. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Vì tớ nấu mỗi thứ 1 tý để mọi ng ăn đều, ăn vừa đủ cho bữa chứ không thừa thãi. Ít cá nhưng còn có rau, có canh lại còn táo tráng miệng thì cũng đâu ít đâu nhỉ. Còn cơm mà
    17. lananh273
      lananh273
      Thực đơn tối qua của nhà em:
      20k thịt xay vừa nấu canh vừa rán trứng.
      8k 3 quả trứng vịt.
      7k 2 bó cải cúc + hành lá.
      Hoa quả tráng miệng thì nhà em lúc nào cũng có sẵn nên cũng k biết tính thế nào.
      Nhà em có 2 vk ck thôi
    18. hungphatjsc
      hungphatjsc
      nhà mình có 4 người, mà ngày nào cũng hết 250k tiền ăn. :(
    19. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Chắc bạn có con nhỏ nên tốn. Chứ ng lớn thì làm j tốn thế