Cần giúp: Nhờ Các Mẹ Tư Vấn -lập Bàn Thờ Mới

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi nhatminh2008, 13/2/2017.

1. nhatminh2008

nhatminh2008 Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ

Em muốn nhờ các mẹ tư vấn, vc em có 1 căn hộ nhỏ ở chung cùng 1 mảnh đất với bố mẹ chồng. từ trước thì vẫn thắp hương chung với bố mẹ chồng. Nhưng nay em muốn lập bàn thờ riêng cho nhà mình, chủ yếu thờ thổ công, thần linh....mà chưa có kinh nghiệm. Em nhờ các mẹ tư vấn. (em có hỏi ý kiến mẹ chồng nhưng bà cũng ko bit ).

Em cần lập sớm vì thấy mọi người bảo nên lập vào đầu năm, nên nhờ các mẹ tư vấn gấp giúp em nhé , cả việc mua sắm đồ em cũng chưa bit mua ở đâu nữa ạ

thank các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhatminh2008
    Đang tải...

2. bunbun91

bunbun91 Bắt đầu tích cực

Em cũng chỉ tham khảo nhiều rồi chia sẻ thêm cho mn thui ạ
    - không nên đặt bàn thờ tại phòng khách. Phòng thờ hay bàn thờ cần đặt ở cung trạch tốt của theo mệnh của chủ nhà (chắc là chồng mn ý)
    - Bàn thờ phải được làm bằng gỗ mới, nghiêm chỉnh không chắp vá. Có thể đóng bàn thờ riêng và đặt trên nền nhà hoặc gắn lên tường. Tuy nhiên phải kê lắp bàn thờ chắc chắn, bát bình hương phải luôn tịnh. Những bàn thờ kiêm tủ đựng đồ thì khi mở tủ bát bình hương sẽ không tịnh.
    - Bàn thờ không đặt áp tường nhà tắm hoặc nhà vệ sinh. Cũng không trông vào cửa nhà vệ sinh
    - Bàn thờ cần đặt vào góc tối của phòng, không nên đặt trên hoặc dưới cửa sổ hay cửa ra vào. Cũng không nên đặt quá gần cửa đi hoặc cửa sổ. Không treo đèn điện ngay trên bàn thờ nhất là đèn có màu đỏ.
    - Đặt bàn thờ xong cần thắp hương tối thiểu 21 ngày liên tục, mỗi ngày 1 lần thắp hương để thần linh và gia tiên yên vị trên bàn thờ mới.
    - Bát bình hương có thể chỉ đặt một cũng có thể đặt 3 tách ra: Thần linh, Gia tiên và một người nào đó mà chủ nhân muốn thờ, cũng có thể là tất cả bà cô ông mãnh chết trẻ trong nội tộc. Khi cần có thể thêm bát hương, không cần nệ vào số bát hương chẵn hay lẻ. Tuy nhiên không nên để bát hương quá nhiều gây phiền hà cho việc cúng lễ thường ngày.
    mn nghiên cứu thêm rồi mua đồ để lập nhé. Chung mảnh đất chứ có chung nhà đâu ạ

nhatminh2008 thích bài này.
  3. nhatminh2008

Cảm ơn mn. Chắc mình lên chùa nhờ nhà chùa bốc bát hương và khấn cho, mình làm thành tâm nhưng cũng phải đúng thủ tục. Mình đang lăn tăn ko bit mua đồ : bàn thờ, bát hương....mn nào bit chỗ mua mách mình với ạ

4. westman shoes

westman shoes Bắt đầu nổi tiếng

theo e thì mn nên hỏi hoặc nhờ 1 ông thầy phong thủy nào đó bốc cho.

5. bunbun91

Trước nhà em lập bàn thờ ông thần tài cũng nhờ nhà chùa bốc bát hương. Để lại để nhà phật trì chú cả 2 tháng rồi mới đón về ạ. Nhà em dạo ấy gửi vào chua Phúc khánh chỗ ngã tư sở ý ạ. Còn mua ở đâu để em hỏi lại ck em đã, lâu rồi em quên béng đi. hì

6. nhatminh2008

bạn nhờ bốc bát hương ở chùa Phúc khánh rồi bạn để đó 2 tháng cho linh rồi bạn mới thỉnh về cơ à?

7. nhatminh2008

bốc bát hương thường nhờ thầy phong thủy hả bạn? mình ko quen thầy nào? còn chùa thì nhà mình gần và mình hay qua chùa đó tháp hương

8. bunbun91

Vâng. vì là bàn thờ ông thần tài nên mới để lâu thế thôi ạ. Thật ra bốc bát Hương không cần thầy phong thủy đâu. Mình cứ tìm hiểu thêm, bây giờ trên mạng nhiều thông tin mà. Em thì không tin thầy mấy. Có các sư thầy người ta theo cửa phật nên em mới gửi các kiểu thôi mn ạ

9. nhatminh2008

mình thấy nhiều mẹ cũng nhờ bốc bát hương ở chùa phúc khánh, mình cũng muốn làm ở đó nhưng mình còn muốn nhờ thầy đến khấn luôn chứ mình ko có kinh nghiệm nên chắc nhờ chùa gần nhà cho tiện nhỉ. bàn thờ thì nhiều loại quá, ko bit chọn loại nào, (chi phí thì ko nhiều, hic)

10. sieuham

sieuham Thành viên chính thức

em nghĩ nên nhờ thầy phong thủy ạ :D

11. nhatminh2008

mình ko bit ông phong thủy nào bạn ạ. nhà chỉ gần chùa,mình định nhờ nhà chùa

12. bunbun91

Mn ơi chùa nào cũng được. Vì các thầy đều tu và hưởng lộc của phật mà. Nếu nhờ được thầy về thì quá tốt rồi.
    Bàn thờ thì phụ thuộc vào không gian nhà mn nữa. không cần phải đắt tiền lắm đâu. Cứ trong khả năng của mình và thành tâm thì bề trên chứng giám thôi mà

13. nhatminh2008

cảm ơn mẹ nó nhiều má

bunbun91 thích bài này.
  14. bunbun91

Em cứ có ý định ăn chay 1 tháng lấy vài hôm cho tịnh. mà không nhớ ngày âm lịch, với cả cũng hay ăn uống linh tinh nên mãi chưa làm được. Còn dự định đầu mỗi tháng lên chùa 1 hôm mà hầu như đều đến tháng vào đầu tháng âm nên chịu hẳn. hic

15. nhatminh2008

thế ở nhà em ko phải thắp huonwg ngày rằm, mùng 1 à mà ko nhớ lịch âm

bunbun91 thích bài này.
  16. bunbun91

Có chứ ạ. Nhưng mà cứ đi chợ thấy người ta mua hoa nhiều mới nghĩ ra ngày m1 với rằm. nhớ lúc đấy cũng sao ăn đc ạ. Phải nghĩ được từ trước chứ bộc phát thế không linh. Em ít tuổi mà hay đãng trí lắm. hehe

17. meheoyen

meheoyen Thành viên chính thức

Thực ra theo c ( đây là í kiến riêng để e tham khảo thôi nha) cùng chung mảng đất là là đất của bố mẹ thì ko lập cũng được, vì trên mảnh đất ấy cũng là ông thổ công , thần tài .. tổ tiên của dòng họ đấy,em còn trẻ nếu có tâm tuần rằm mùng một mua hoa quả mang lên nhà ông bà thắp hương, trước thắp sau ăn vì các cụ có câu (dựng lên thì dễ, giữ lễ thì khó) em lập rồi tuần nọ tiết kia quên ....sau này lại tăn tăn.
    còn nếu em vẫn muốn lập không sao, nhưng theo chị đến ngôi chùa gần nơi em sống nhờ thầy chùa bốc cho: thứ nhất nhờ nhà chùa thì bát hương nhà m mát mẻ, được tụng kinh niệm phật, trì chú...
    Các sư thầy ko những tụng kinh, còn tịnh thân , tịnh khẩu.... nên bát hương nhà mình không ô uế.
    sau khi bốc chỉ cần để trên chùa 2 tuần đến 1 tháng ( tất nhiên càng lâu càng tốt).
    Sau khi chọn ngày đẹp rước bát nhang về em phải thắp nhang đủ 100 ngày nhé, ngày nào cũng thay nước trên ban, hoa quả vài ngày thay 1 lần, mỗi ngày lên hương ít nhất 1 lần nhé.
    Đấy có đôi lời em tham khảo nhé. chào em.

nhatminh2008bunbun91 thích.
  18. nhatminh2008

Cảm ơn thông tin của chị. Thực ra bọn em lập gia đình cũng lâu, 2 con cũng đã lớn. giờ em cũng có kinh doanh nhỏ lẻ nên cũng muốn tự lập, trong nhà có bàn thờ ,cảm giác gia đình ấm cúng hơn chị ạ. em cũng định 1,2 hôm tới qua nhà chùa nhờ thầy bốc bát hương và nhờ thầy hướng dẫn (trước em định nhờ thầy vào làm lễ luôn, nhưng tham khảo ý kiến 1 vài người thì cũng ko cần thiết và hơi rườm rà nên chỉ nhờ thầy hướng dẫn thôi). Bốc bát hương cần phải gửi nhà chùa lâu vậy à chị. Hôm qua em tiện sang đê la thành nên đã mua bàn thờ rồi.hic hic

meheoyen thích bài này.
  19. meheoyen

meheoyen Thành viên chính thức

uh thế em nhờ thầy xem ngày rước bát nhang về luôn, rồi tiện hỏi thầy bàn thờ đặt hướng nào? chiều cao bàn thờ để hợp tuổi nhà em, rồi hỏi thầy mua lễ cần sắm những gì ... nhờ thầy thì hỏi luôn em ạ, em ghi ra giấy những gì cần hỏi ko lại quên. Bát hương không cần gửi lâu, nhưng để càng lâu nhà chùa tụng kinh lên nhang cho hàng ngày càng nhiều các tốt em ạ.

20. nhatminh2008

vâng, cảm ơn chị, vào hỏi thầy là nhớ phải mang giấy bút,hiii

meheoyen thích bài này.