Than thở Tốt Nghiệp Đh Trường Top, Đi Cắm Hoa Thì Làm Sao?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi hungnguyen22, 23/2/2017.

1. hungnguyen22

hungnguyen22 Thành viên chính thức

Chào anh/chị,

Sau khi đọc topic "Làm Nghề Bán Hàng Online Thì Đã Làm Sao?", em cũng muốn chia sẻ và "than thở" một chút về nghề nghiệp của mình:

Em tốt nghiệp Ftu về bên tiếng anh thương mại. Ra trường cũng trải qua nhiều công việc khác nhau: Sales, Marketing, Interpreter…cũng từng thử khởi nghiệp nhưng thất bại @@

Sau đó, phát hiện ra mình rất thích cắm hoa và có vẻ có tiềm năng phát triển về nó, nên em đã thử theo đuổi cắm hoa hơn 1 năm nay và phát hiện ra đây thực sự là đam mê của mình. Em rất thích hoa và cũng thích những thứ liên quan tới décor, thiết kế…

Dĩ nhiên, với rất nhiều tham vọng thì em cũng sẽ không dừng lại ở vị trí chỉ là một nhân viên cắm hoa mà mong muốn phát triển hơn nữa - đặc biệt là bước chân vào ngành cưới - lấy trang trí hoa là yếu tố thế mạnh của mình.

Con đường thực sự rất dài và có nhiều khó khăn. Những người hiểu và ủng hộ mình thì họ luôn ủng hộ và góp ý tích cực, nhưng số này chỉ là số ít, mà chủ yếu sẽ lặp đi lặp lại những câu hỏi: "Tại sao học FTU ra mà lại đi làm cắm hoa?" "Tại sao tiếng Anh tốt thế lại đi làm cắm hoa?" Hầu như phần lớn mọi người nghĩ đó là một công việc chân tay, chẳng cần bằng cấp gì, lương thì thấp, ko có gì giá trị...trong khi nó thực sự là một công việc vô cùng nghệ thuật và yêu cầu tính sáng tạo, dành cho những ai muốn theo đuổi lâu dài

Thật là mệt mỏi! Nhiều khi chỉ muốn trả lời một cách bất cần: "Tôi thích thì tôi làm thôi" :3 Giải thích cho những người không hiểu mình, có giải thích bao nhiêu lần nữa, họ cũng không hiểu.

Em nghĩ là ngành nào cũng có cái hay riêng của nó. Và theo một cách nào đó sẽ phát triển lên được nếu mình kiên trì và phát triển đúng thế mạnh của mình. Thế thì tại sao cắm hoa lại ko thể là một lựa chọn tốt cho một đứa tốt nghiệp FTU và tiếng anh rất tốt? phải không anh chị? (Mặc kệ hết, em vẫn tiếp tục theo đuổi con đường em đã chọn và tin tưởng hết mình).

P/s: Nhân tiện có anh chị nào đang làm trong ngành wedding planner hay wedding decoration có chia sẻ nào cho người mới bắt đầu bước chân vào ngành thì cho em xin thêm ý kiến với ạ. Em cảm ơn nhiều nhiều ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hungnguyen22
    Đang tải...

2. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Bất cứ 1 ngành nào, một công việc nào nếu bạn có mơ ước, có tầm nhìn và đam mê thực hiện thì đều có thể thành công. Kể cả đó là công việc nấu ăn, hay đi chăn bò, trồng cỏ (vấn đề là chăn bò hay trồng cỏ ở trình độ, qui mô nào mà thôi)

Thành công hay Hạnh phúc là gì? Có nhiều định nghĩa về nó nhưng theo mình là:
    - Sống tốt được bằng đam mê (nuôi được bản thân và gia đình 1 cách thoải mái, nếu giàu có thì càng tốt)
    - Đem lại giá trị cho đời, cho nhiều người khác (cắm hoa đẹp thì quá là có giá trị cho đời, cho nhiều người rồi)

Không có gì khổ hơn là làm 1 công việc mình ko thấy thích, ko thấy khoái.

P/S: Nhiều bạn trẻ có khi còn ngưỡng mộ bạn vì bạn đã tìm ra con đường đi mà bạn đam mê. Có người còn chả biết mình thích gì mới đau khổ chứ ;)

3. minhks04

minhks04 Bắt đầu tích cực

:)) FTU là cái j cậu, nếu được cậu ném cái bằng đó vào thùng rác giúp tớ :))

bản thân tớ có 2 bằng, 1 đại học , 1 chuyên nghiệp, nhưng cũng vẫn là 2 bằng, khoảng năm 24t mở cty riêng cho mình, vài năm sau mở doanh nghiệp riêng.

nhưng mà tất cả tớ cũng vứt xọt rác hết, giờ tớ bán rau, bán hàng rong trên phố.

cậu bảo ng ta có hỏi j ko :)

đừng quan tâm, cái j cậu thích thì hãy làm nó, mấy cái bằng chỉ làm cho bản thân cậu yếu đi, phải quỳ lạy lệ thuộc nó, và cái tầm tư duy của cậu chỉ có 1 chữ FTU :))

thực tế bản thân cậu có j, hãy thực hiện nó, ai hỏi j mặc xác họ, ai quan tâm j kệ ng ta, ....bởi cuộc đời thằng nào thằng đó sống :)

thì cái tư duy của cậu nó mới lên đc

hungnguyen22 thích bài này.
  4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Làm những gì bạn thấy hợp với bạn và bạn thấy hứng thú với công việc đó.

5. nguyenngahvkt

nguyenngahvkt Thành viên chính thức

Theo mình nghĩ, Học là một chuyện, kỹ năng vận dụng kiến thức vào cuộc sống mới là cái quyết định. Nếu bạn còn trẻ và có khát vọng thì cứ "thử hết sức mình", đi tìm những giới hạn của bản thân, đừng để cái bằng đại học nó trói buộc.

Tuy nhiên, bằng đại học cũng sẽ là điểm tựa quan trọng khi bạn vấp ngã, gặp khó khăn (...).

6. duongkhoinghiep.com

duongkhoinghiep.com Thành viên mới

Cố gắng theo đuổi đam mê...:)

7. hungnguyen22

>> Cảm ơn anh :) Cũng còn nhiều khó khăn lắm nhưng mà cố gắng ko để suy nghĩ của những người không hiểu làm ảnh hưởng tới mình (y) và tiếp tục bước thôi :)

8. hungnguyen22

Cảm ơn chị. Em đang cố gắng học nghệ thuật "Đếch quan tâm" đây hix. Gần đây, cái nào em ko thích trả lời, ko thích giải thích là em kệ luôn. Mặc kệ người hỏi luôn. Thế có khi lại đỡ phải suy nghĩ nhiều ^^

9. hungnguyen22

(y) Em đang suy nghĩ chuyện kết hợp được cái đam mê của mình với cái background mình đã có đây. Chắc chắn 4 năm học ĐH sẽ ko bao giờ là phí phạm. Hiện tại ngành hoa hay ngành cưới thì ở nước ngoài họ rất phát triển và chắc chắn mình sẽ phải qua bển để học thêm nhiều nhiều trước khi định làm một cái gì đó ở VN :)

10. luckystar0809

luckystar0809 Bắt đầu nổi tiếng

nói vứt vào thùng rác cái bằng thì hơi cực đoan, chúng ta có thể theo đuổi đam mê, nhưng 4 năm học sẽ cho ta nhiều thứ để giúp ta thành công. chúc bạn thành công với những đam mê của mình

11. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

Ngành nào muốn thành công cũng đều phải có đầu óc cả. Nếu chỉ dừng lại ở một nhân viên cặm cụi bán hoa thì mới không liên quan lắm đến cái bạn học thôi chứ.

12. hungnguyen22

Giống như những dấu chấm, chỉ là thời điểm này mình chưa kết nối được tất cả với nhau thôi. Chứ em đang nhìn thấy nó mấy thứ trong đại học cực kì liên quan tới những gì em định làm sau này mà :)

13. hungnguyen22

Chính xác ạ, em thì không có gạt bỏ tầm quan trọng của ĐH. Nhất là thế mạnh về tiếng anh sẽ giúp mình sau này nhiều nhiều :) vì giờ thế giới phẳng hơn nhiều ngày xưa rồi

14. minhks04

minhks04 Bắt đầu tích cực

các bạn biết cái gọi là tư duy là cái j ko, bạn thử nghĩ xem 1 ví dụ nhé, bạn thử xem 1 người chỉ học xong tiểu học và đi làm với 1 người đã học xong thạc sĩ và đi làm, bạn nghĩ thử xem 2 người này, suy nghĩ của họ giống nhau không, đó mới là trên mức độ tư duy.

nếu cho họ 1 tờ 500k, bạn nghĩ 2 người này sẽ dùng tờ tiền đó để làm j :)

tư duy chính là điều đó!

Thử hỏi bạn phấn đấu đạt được cái bằng vì mục đích gì, nâng cao kiến thức bản thân, hay có bằng sẽ xin được việc lương cao, hay điều gì.

Tư duy của con người không giới hạn, nhưng tại sao tư duy của bạn chỉ chạm được mốc là lĩnh vực bạn nghĩ bạn làm được.

ví dụ ng ta thuê bạn cắm 1 giỏ hoa bất kỳ trả cho bạn 10tr vnđ

nhưng nếu người khác trả cho bạn 1 tỷ vnđ để bạn hát 1 câu bất kỳ . bạn sẽ bọn cái nào, 1 cái là chuyên môn của bạn và 1 cái chẳng liên quan tí gì, bạn không biết hát, vậy bạn sẽ từ chối, hay cứ hát bừa :)

-----
    cái đó gọi là tư duy

----
    bạn không có tư duy thì cái bằng đó ko vứt vào xọt rác thì để làm j :)

---
    bất kỳ ai luôn muốn thay đổi trạng thái bản thân nếu có chất xúc tác hoặc 1 điều gì đó, cho dù là không quen, không chuyên môn...

----
    góp ý của tớ là bạn hãy tự thay đổi chính tư duy của bạn

----
    tại sao tớ có thể làm bất kỳ điều gì bởi đơn giản tớ giám vứt bỏ cái sở hữu để tiếp nhận những thứ mới

Nhiều người khác cũng đều giống tớ, nhưng có tới hơn 80% những kẻ như bạn lại tồn tại và kêu giời kêu đất là sự tài giỏi của tôi mà vẫn thất nghiệp, cho dù bạn có 10 bằng đh nổi tiếng thế giới, nhưng não của bạn ko chịu vận động thì cũng chỉ nên vứt vào xọt rác.

Nói bạn đừng buồn, khi bạn đói, ko ai giúp bạn, não của bạn mới vận động ^_^!

còn bây giờ bạn đang sống trong vùng an toàn thì não của bạn không động đậy, làm sao có tư duy j được :)

15. thachcaothanhhien

thachcaothanhhien Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng ủng hộ bạn nhé. Học đại học sẽ giúp mình có thêm kiến thức rồi, còn ai theo đc mãi chuyên ngành của mình học cũng là tùy cơ hội, tùy duyên. Làm theo đam mê, có kế hoạch riêng cho bản thân là được. Chúc bạn sớm thành công

16. MePun

MePun Bán đèn trang trí Vintage - 0936.069.251

Bán hàng online thì sao chứ. Bản thân mình sau khi học xong cũng cất bằng vào tủ luôn, chưa sử dụng đến nó một lần nào. :)

17. bong_vannhi

bong_vannhi SHOP VÂN NHI

Cứ chăm chỉ và nỗ lực, rồi sẽ có lúc đc đền đáp bạn ạ. Cho dù m làm ở lĩnh vực nào.

Những người suy nghĩ học cái này sao ko xin vào chỗ này chỗ nọ thực sự là nhg người ko hiểu gì hết. M cũng đã trải qua thời gian giống như bạn: ra đời với chỉ với 1 mảnh bằng, ko có quan hệ hậu duệ, ko có tiền chạy việc, xin vào nhg cơ quan nhà nước bằng niềm tin à. Doanh nghiệp nước ngoài cũng khó vì kinh nghiệm làm việc chưa có, cái TA của SV mới ra trường chưa đủ để làm việc mà vẫn còn phải học hỏi rất nhiều. Lựa chọn duy nhất là công ty tư nhân nhỏ của VN. Họ làm ăn chán lắm, lương thấp lại chả có chế độ gì nên rồi m bỏ hết. M tự làm theo cách của m và m thấy ổn vì m đc sống cho m, có thời gian nghỉ ngơi, ko bị nhg nỗi lo thường trực như stress hay deadline, ko phải quay cuồng suốt từ sáng đến tối trong mệt mỏi vì công việc.

Bạn hãy cố gắng lên, đừng để tâm vào nhg lời nói của nhg ng chỉ biết nói cho vui miệng chứ chả giúp đỡ đc gì cho m. Chúc bạn sẽ gặp đc những người cộng tác tốt trong công việc giống như mình.

18. hungnguyen22

Hình như chị lại đi hơi quá xa rồi :D em thấy có mùi dương đông kích tây :)) Em chưa hề viện vào cái bằng này bằng kia, đấy là người ta nghĩ thế. Và em chưa có hề kêu than một câu nào rằng "kêu giời kêu đất là sự tài giỏi của tôi mà vẫn thất nghiệp". Thế nên dừng lại ở đây thôi chị nhé ^^

19. hungnguyen22

Cảm ơn chị đã động viên ^^ nhiều khi người nói cũng ko có ý dìm mình hay gì cả, chỉ đơn giản là họ nghĩ thế thôi. Còn mình thì vẫn việc mình thì mình làm thôi :D

20. hungnguyen22

Em cũng ko bao giờ phải xin việc bằng bằng đại học cả. Nhưng thấy rõ là ĐH cho mình 1 thứ tuyệt vời - Tiếng Anh, mở ra bao nhiêu thứ hay ho của thế giới ^^