Tranh luận: Khi Bố Mẹ Của Mình Hay Của Vợ Hoặc Chồng Có Những Điều Mình Không Ưng Ý

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi GrowMan, 24/2/2017.

1. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Có thể là ông bà hay để ý con cái, hay can thiệp mọi thứ trong đời sống hai vợ chồng trẻ như tài chính, nuôi dạy con...
    Ông bà không có trách nhiệm với con cái và các cháu
    Ông bà có tính cách xấu như hay nói dối, nói xấu con dâu...
    Con dâu muốn nhưng không thể hòa hợp với mẹ chồng được...
    ...
    Đó là một số vấn đề nhiều gia đình vợ chồng trẻ gặp phải.
    Nhiều vợ chồng trẻ chỉ biết loay hoay, phàn nàn, buồn chán vì thực tế mình gặp phải.
    Còn các bạn gặp phải điều gì và giải quyết vấn đề như thế nào?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi GrowMan
    Đang tải...

2. depchanphuong

depchanphuong Thành viên rất tích cực

M nghĩ mỗi thời mỗi khác vì vậy nên thông cảm cho bm..thế hệ chúng ta chỉ cần cách nhau nửa con giáp thôi..lắm lúc gu còn lệch huống chi là các cụ hơn chúng ta có khi gần 5 con giáp..bất đồng ngôn ngữ ư..quan điểm ư..cứ gọi là ko tránh khỏi..thế nên thay vì trách moc(thi thoảng cũng có hờn) thì m luôn xem bm m thik gi thì m tập thik cái đấy thoi..roiif dần tìm tiếng nói chung..cải thiện quan hệ..ôi lúc thành công nhìn ông bà cười sảng khoái phê lắm..mà quan trọng là thay đổi suy nghĩ cà cách nhìn nhận theo hướng tích cực là ok hết b a

GrowMan thích bài này.
  3. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Bạn có một cách giải quyết tốt, mà bạn vui là được.

4. depchanphuong

Cảm ơn bạn!

5. Thao Truong 45

Thao Truong 45 Bắt đầu tích cực

Bố mẹ nào cũng lo cho con cho cháu mà bạn cố gắng trung hòa mọi thứ nhé !

GrowMan thích bài này.
  6. hungphatjsc

hungphatjsc Thành viên tích cực

Em cảm thấy, mẹ ck em luôn thiên vị em dâu hơn. :(, nhiều lúc cứ thấy tủi thân thế nào ý ak

7. Baubi'mom

Baubi'mom Thành viên chính thức

quan điểm sống của e là tiên trách kỉ, hậu trách nhân; thứ 2 là nếu fun thì e giao lưu, k fun thì e cg k thái độ gì đâu nhưng e sẽ dọn mn ra ngoài ở, đỡ va chạm

8. depchanphuong

có thể e nhạy cảm quá thôi..từ bé đến lớn cho đến lớn..c vẫn có cảm giác mẹ chị thương a trai c và yêu a trai c hon c..nhưng thật ra cách yêu là khác nhau thôi..thế nên c nghĩ co thể do cách của mẹ e khiến e cam thấy thế chứ chưa chắc đã fai vay đâu..mà nếu có vậy thật e quan sát tim cách cai thiện xem sao?Ví như c nhé..c thik con gái hiền...khéo léo đảm thì càng tốt..nhưng cái bọn mỏ thì rẻo..làm chả thấy đâu..chi co cai chém hay thì c ghet vô cùng tận..hi hi

GrowMan thích bài này.
  9. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

hợp thì hay nói chuyện, không hợp thì ít nói chuyện nhưng vẫn chào hỏi phải phép. Cái gì khuyên đúng thì làm, không đúng thì vâng dạ rồi cứ theo ý mình mà làm. chửi bới thì nhẹ nhàng giải thích, nghe thì tốt, không nghe thì kệ cho chửi, bỏ đi ra ngoài đỡ phải nghe xúc phạm, càm ràm. Mâu thuẫn ít thì cố gắng dung hòa, mâu thuẫn nhiều thì ở riêng đỡ va chạm, khi nào ông bà ốm yêu thì mới nên ở chung để chăm sóc.
    P/s: Nói thì dễ như vậy nhưng thực hiện rất khó vì nhiều hoàn cảnh không thể áp dụng được.

depchanphuong thích bài này.
  10. hungphatjsc

e cũng chả biết thế nào nữa, e làm nhiều nhưng có lẽ cái tính e nó cứ bốp chốp, ko vừa ý là e vừa đấm vừa xoa e nói luôn chứ ko để trong lòng nên chắc mẹ e cũng ghét

11. depchanphuong

Thế là mc e ưa nịnh..c nghĩ con người m thế nào cứ sống vậy e ạ..giả tạo chi cho mệt..c thì may hon e..bm chong c hiểu và thông cảm cho cai tính láu tau bộp chộp của c,bô ch c còn khen là tinh c cai gi ra cái đấy cơ nhưng mẹ đẻ c thì mắng c suốt..cứ bẩu là c khó tính với lắm mồm..hà hà..c kệ..hơi đâu mà cứ đi chay theo lấy lòng..tuy nhiên nếu m có cơ hội thay đổi lời ăn tiếng nói để ng khác vui thì sao m ko thử?E thử tập xem..cái nay là mẹ ch c dạy c cơ mà c thấy chưa quen nên chưa muốn học..nhưng c thấy cũng nên học..c đang định đây..hi hi

12. hungphatjsc

híc, e lười tập mấy cái tính nịnh hot đấy lắm c à, đấy là từ khi lấy ck e còn bình tĩnh nhiều, nhịn nhiều ý. Chứ còn học để nói ngon ngọt chắc ko được c à

13. depchanphuong

Ồi ko fai nịnh hót e..học nói cho đi vào lòng thôi..e nghe câu: nói fai củ cải cũng nghe chưa?Chứ cái bọn ngang như c e mình..càng học thì càng thấy giả tạo nhưng thay đổi cách nói là đáng nhẽ nói câu này thì m sẽ nói câu khác để truyền tải nội dung sao cho nó đỡ đi ấy..ý c là thế

hatran2016 thích bài này.
  14. depchanphuong

C nhớ hồi c còn là sv có 1 e lấy con bác chủ nhà c thuê trọ(a ấy nghiện nặng)..2 v ch cãi nhau chí choé suốt do e này hiền nhưng nói ngang cứ gọi là phè phè..thế là cứ há mồm nói câu nào ch nó tát nó chửi cho fat đấy..xuống kể c nghe c khuyên là e nch vậy hơi ngang..nói câu khác đi e..chị ví dụ cho mấy tình huống và mấy hôm sau..hớt ha hớt hải cười toe toét bảo c..c ơi hôm nay e đang đánh picachu chồng e nó bảo:m đi ra bố mày đánh..e bảo:đây anh đánh đi e ngồi xem(bt với tính nó nó vân nói oang oang cả xóm nghe thấy:sao a cứ fai xưng bố với e..ko nói thế ko chịu dc à...vv).No kể e nói xong trợn mắt ngạc nhiên..thấy con vợ lạ lạ..thế là chàng ta đánh dt rồi nói e kéo ghế ngồi đây với a..kinh ko?Bt nó nhìn thấy nước đi mà ch nó ko thấy là:a ko nhìn thấy nước đi à..có thế mà nhìn ko ra..ch nó lại chưởi cho..nhưng hôm đấy nó bảo:con này con này này anh đánh đi.Thằng ch thấy con vợ ăn noi vui vẻ thế là cũng ko cộc cằn nữa..còn mấy ch e ay kể c cũng ko nhớ chỉ là e ấy thay đổi cách nói chuyện..trong khi e ấy ở quê học hết cấp 2 và lên hn bán thuê quần áo. Đấy e xem..ng ta nong thôn còn cố gắng học cách nói để cải thiện mối quan hệ..còn m thì sao..chả phải cái gì tốt thì cũng nên học hay sao?Tất nhiên cs mỗi gđ là khác nhau ko thể áp đặt cơ mà thay đổi lối điễn đạt để diễn tả 1 nội dung theo cách ng khác mong muốn c nghĩ đâu có khó quá đâu!Và c nghĩ cs của m có vui vẻ hp hay ko phần lớn là do bản thân mình quyết đinh!

GrowMan thích bài này.
  15. hungphatjsc

Hì, chắc có lẽ e phải thay đổi thôi. Thanks c nhé

16. N2M

N2M Bắt đầu nổi tiếng

M thì ai đối xử ok với m, m ok lại, còn k thì m cứ coi như "câm, điếc, mù" thôi, ch mình cũng bảo thế, vì ngay cả ch m còn k thể hòa hợp đc thì m làm dâu lại càng k (2vc m đều tứ xung với bố ch, chắc là như vậy). Vì dù j cũng là ng 1 nhà, k đến nỗi k nhìn mặt nhau đc, nên cái j bỏ qua đc thì bỏ qua. 2ce m cách nhau gần 1 giáp còn suy nghĩ, lối sống khác nữa là các cụ. Huống chi cũng k phải sống với các cụ cả đời, nên nhịn đc thì cứ nhịn thôi, coi như học chữ "nhẫn" :)

17. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ phiều hơn phải trung hòa là tìm cách xử lý vừa đúng vừa tình cảm.

18. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Mọi sự việc đều có lý do của nó bạn à, bạn cứ lặng lẽ quan sát, và ngẫm nghĩ khách quan lại những tình huống thiên vị của mẹ, cách cư xử, nói lăng, hành động của mẹ những khi đó xem nó xuất phát từ điều gì, người ta có thể vì yêu quý ai đó ở điểm gì, hoặc có thể do gét ai đó ở điểm gì, hoặc có tính xấu ở tự bản thân như thế nào... đều dẫn đến hành động nào đó. Khi bạn biết lý do thực sự, khi đó việc tiếp theo là tìm cách giải quyết hay cải thiện chúng tùy vào vấn đề của bạn.
    Có một điều mình muốn chia sẻ với bạn, nếu bạn tình cảm, bạn chu đáo, công bằng, bạn vui vẻ và có thể làm mọi người trong gia đình vui vẻ, tin mình là không ai là không yêu bạn hay đối xử không tốt với bạn đâu.

19. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Mình đồng quan điểm có vấn đề gì xảy ra đầu tiên hãy xem mình ăn ở thế nào, nói một cách tích cực hơn là chịu trách nhiệm về mọi kết quả trong cuộc sống của mình, tùy vào kết quả đó mà có cách ứng xử, giải quyết khác nhau mà mình cho là đúng.
    Nhưng vấn đề trong gia đình, là người nhà với nhau thì cũng không nên xa cách quá, mỗi thành viên nên có trách nhiệm chủ động gắn kết bằng những đề nghị, lời mời, hoặc yêu cầu nếu là vai trên trong gia đình để mọi người cùng tham gia hoạt động nào đó, thảo luận vấn đề gì đó để tình cảm gia đình gắn kết với nhau hơn. Đã là gia đình cũng khó để tránh hoặc trốn mặt nhau cả đời, thay vào đó là có tình cảm, vậy để gia đình là nơi tuyệt vời khi nghĩ đến. Song còn tùy bạn có muốn hay không, nếu muốn thì chúng ta cố gắng tý.

20. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Chắc bạn này ở miền trong nhỉ, vì mình thấy từ càm ràm, xem nhiều chương trình bạn muốn hẹn hò của Quyền Linh và Cát Tường thấy mấy bạn hay nói từ đó, mình thấy con gái miền trong cũng dễ thương.
    Balabala quá, trở lại vấn đề là. Hãy để cho người trong gia đình hiểu tính cách của mình, ví dụ như mình, mình khách quan, có quan điểm tư tưởng riêng, mình nói rõ, đúng chuẩn mực đạo đức, nếu ai nói gì đó mình thế nọ thế kia, mình sẽ dẫn chứng người thực việc thực để họ không còn nghĩ rằng mình có quan điểm sai hay gì đó. Mình có tư tưởng tiếp thu cái đúng, cái tiến bộ vì vậy ít khi mình cố cãi hoặc làm sai lệch một vấn đề gì đó chỉ vì mình đuối lý hoặc nhận ra mình sai. Yêu thương nhưng phải đúng.
    Đó là quan điểm của mình và mọi người đều biết, mọi người dễ ứng xử với nhau hơn, dung hòa là làm cho mọi thứ tốt nên chứ đừng dung hòa cái xấu và cho rằng mình chẳng quan tâm, nếu người ngoài thì ok, nhưng người trong gia đình, mình sẽ mất đi cơ hội biến người thân thành chỗ dựa tình cảm cao nhất.