Các Mẹ Có Con Sn 2011 Vào Chia Sẻ Kinh Nghiệm Cho Con Học Gì Trước Khi Vào Lớp 1

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bemiu, 20/2/2017.

1. Khanhhanhim

Khanhhanhim Bắt đầu nổi tiếng

nhà mình cứ mỗi lần con học là 2 mẹ con như chợ :p:p:p

Đang tải...

2. Thảo Dược Hoàng Cung

Thảo Dược Hoàng Cung Thành viên đạt chuẩn

Bọn trẻ con giờ quậy thật, nhiều khi còn hỏi vặn lại mình cơ. :p:p:p

3. sususukem

sususukem Thành viên rất tích cực

Nhà mình chắc cho học trường làng Nguyễn Tri phương ba đình thôi

4. sususukem

sususukem Thành viên rất tích cực

Nhà tớ cho học câu lạc bộ ô xinh vừa học vừa chơi mà cũng thấy hiệu quả phết. Mẹ dốt cũng chẳng dậy dỗ được j

5. ta1201

ta1201 Thành viên chính thức

Em đánh dấu để em học hỏi ạ :h: Thannks mẹ nó đã chia sẻ ạ

6. haiyennguyen1506

haiyennguyen1506 Bắt đầu nổi tiếng

Thằng con em thì chẳng thích điểm cao toàn bảo mẹ cho 5,6 điểm thoi nhe

7. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình t6/2011, nghịch kinh khủng, ko chịu ngồi yên học nên mình chán chẳng muốn dạy, chắc kiểu gì vào lớp 1 rồi cũng biết đọc biết viết hết cả thôi.:D

8. Nguyen Khanh Bang

Nguyen Khanh Bang Thành viên tập sự

Mình cũng có con năm nay vào lớp 1 ạ.
    Có mẹ nào có con học Bế Văn Đàn k ạ, cho mình hỏi tý, mẹ có biết học cô nào tốt của trường k, cho mình tên cô với ạ.
    Tks các mẹ.

9. doremonha

doremonha Thành viên rất tích cực

ku nhà mh cũng mèo đây, mh có hỏi mợ mh giáo viên cấp 1 thì mợ bảo ko nhất thiết phải cho đi học sớm quá. đợi học xong mầm non hết tháng 5 thì cho con đi học thêm. cấp 1 nên chọn cô, mh dò hỏi xem cô nào dậy tốt ở trường thì hè xin cho con học thêm vào lớp của cô đó luôn. vào năm hoc mới thì cố gắng xin cho con vào lớp cô đó chủ nhiệm. học hè con đã quen với cách dậy của cô rồi nên vào năm học con sẽ thấy ko bỡ ngỡ.

Nguyen Khanh Bang thích bài này.
  10. Mama Hoàng Minh

Mama Hoàng Minh Thành viên chính thức

Hóng hớt với các mẹ chút. Con nhà mình 7/2011. Học ở trường mầm non các cô dạy đọc và tô chữ thôi. Học láng cháng ở lớp thôi mà giờ đánh vần được cả 1 câu rồi. Mình mua bàn học và tạo thói quen cho con ngồi học bài từ khoảng hơn 5 tuổi để con có thói quen ngồi tập trung, tô bài hoặc tô màu, đánh vần... trong khoảng 30 phút. Con có bài trên lớp mẫu giáo thì để con tự giác hoàn thành bài, nếu ko con tự chiu trách nhiệm với cô. Mình ko đặt nặng việc học của các bé tiểu học lắm. tuổi này cac con phải được thoải mái, chỉ học để hình thành nhân cách thôi. T7 tuần này mình bắt đầu cho con tham gia lớp hành trang vào lớp 1 ở trường Lomonoxop mĩ đình. Mình thấy rất bổ ích. Mẹ nào quan tâm thì lên mạng gg serch nhé. Các con đi học được 1 buổi rồi. Mình định cho con học khóa này và khóa Tháng 6 của Lomonoxop thì con ko phải đi học tô viết gi nữa, vì thấy con học khá nhanh. Mình quan trọng học ngoại khóa rèn luyện kĩ năng cho con hơn là đặt nặng việc học tập. Con nhà mình đi học võ đc gần 1 năm rồi. Mẹ nào quan tâm thì cứ hỏi thoải mái nhé.

đào lan hương thích bài này.
  11. mechom2

mechom2 Thành viên chính thức

Bé lớn nhà em năm nay cũng vào lớp 1, từ tháng 9 tới giờ, mỗi tối em cùng ngồi vào bàn học với con khoảng 1 tiếng, chủ yếu tập thói quen thời gian biểu theo nếp học sau này.
    Em cho con tập tô quyển nét chấm các chữ cái, số, và tập đánh vần. Cháu tô chỉ được 1 trang là kêu mỏi tay lắm rồi.
    Về toán, thì em cũng đố con kiểu cộng, trừ đơn giản trong phạm vi 10, nhưng cháu phải dùng tay để đếm mới ra phép tính được,e cũng không rõ cách nào để dạy con tính nhẩm nhanh hơn được,do trình mẹ cháu có giới hạn.
    Về Tiếng Anh, em chủ yếu dạy con từ vựng theo chủ đề mỗi ngày, kết hợp với chơi trò chơi cho con nhớ.
    Em dự định hè này khoảng tháng 5 sẽ tìm lớp cho con đi học thêm trước, thôi thì đi cứ từng bước một vậy.
    Vào lớp 1, khoản đưa đón là cả vấn đề, các mẹ thuê người đưa đón là ai chỉ giúp em với :D

12. Shop_T&A

Shop_T&A Thành viên kỳ cựu

nhà em ở phương liệt có mn biết lớp học cho các bé chuẩn bị vào lớp 1 tháng 9 tới đấy cho em xin thông tin với ak

13. Khanhhanhim

Khanhhanhim Bắt đầu nổi tiếng

khoản đưa đón bé nhà em từ năm 3 tuổi tới giờ thuê 1 bác cách nhà em 1 ngõ bác ấy đón về, từ tháng 10 năm ngoái kiêm cả khoản đưa đi đón về luôn.

14. mechom2

Cám ơn mẹ "Khanhhanhim" đã gợi ý em cách này nhé, trước em tính nhờ gửi bảo vệ trường cho con chờ mẹ đón nhưng chắc ko khả thi lắm :(

15. mechom2

Bài hay cho các mẹ tham khảo

"Chia sẻ kinh nghiệm của mẹ thần đồng Đỗ Nhật Nam khi con
    chuẩn bị vào lớp 1 được nhiều người quan tâm.

1. Các tiêu chí chọn trường

Theo mình nên suy nghĩ về những vấn đề sau:

- Kinh tế gia đình: Bạn có thế nào, chọn trường phù hợp thế ấy. Cố một chút thì được mà cố nhiều thì không nên. Vì đơn giản là khi bạn "cố", bạn sẽ không thoải mái và con bạn sẽ cảm nhận về điều đó. Chưa kể, lúc nóng giận, bạn sẽ kể lể: Bố, mẹ vất vả để cho con học trường tử tế, thế mà con học hành chẳng ra sao... Trẻ sẽ thấy áp lực vì điều đó.

- Giao thông: Suy nghĩ xem việc cho con đi lại có bất tiện không, có ảnh hưởng đến sức khỏe của con không?

Chọn trường cho con nên phù hợp với điều kiện kinh tế của gia đình (Ảnh minh họa)

- Mục tiêu của gia đình: Bạn thích con học kiểu nhẹ nhàng hay học kiểu "nghiêm ngắn", học kiểu "tự do" hay kiểu "quy củ"?... Bạn nên cân nhắc để quyết định môi trường tư thục hay công lập.

- Những cảm nhận đầu tiên của bạn khi đến trường: Điều này cũng giống như khi bạn đi xem nhà. Cái cảm giác lần đầu tiên bạn bước chân vào nhà bạn thấy ấm áp, thân thiện hay ngột ngạt, bí bách… Cảm nhận của bạn khi đến trường cũng rất quan trọng. Bạn nên tự đặt câu hỏi: Mình có cảm giác vui vẻ, an toàn, yên tâm khi cho con học ở đây không? Và hãy hỏi cảm nhận của con nữa.

- Cố gắng dành thời gian để đứng yên lắng nghe và quan sát những việc nhỏ nhặt: ví dụ cách cô giáo cho các con ra về, giờ chào cờ của trường… Bạn sẽ thấy có phù hợp với những điều mình mong muốn hay không.

Nếu bạn không thể cho con học ngôi trường mà bạn mong muốn vì lí do gì đó, bạn đừng buồn. Trường nào cũng có những học sinh tốt hoặc chưa tốt. Hãy nhớ câu này: Trong một đội bóng tồi, không ai cấm anh trở thành một cầu thủ tài năng.

2. Có nên cho con học trước không?

Mình nghĩ là không bởi con học trước sẽ tước đi của con sự háo hức với việc học. Và dù có học trước, chỉ sau một học kì, cả lớp sẽ có trình độ ngang ngang nhau.

Nhưng không có nghĩa học trước là "xấu". Hãy nói chuyện với bé về điều đó, rằng mẹ rất muốn biết xem con đi học có khác điều con đã học không. Trong những thời gian khác, hãy tận dụng để bé mở rộng kiến thức đã học.

3. Chuẩn bị gì cho con khi vào lớp 1?

- Tâm thế: Điều này quan trọng nhất. Hãy thể hiện rằng, bạn rất mong chờ đến "sự kiện trọng đại" là ngày con vào lớp 1. Hãy nói cho con nghe về nhà trường, về cô giáo, về bạn bè. Và nhớ đi cùng con ngày tựu trường.

- Rèn các kĩ năng tiền học đường: cách cầm sách, cầm bút, cách ngồi học đúng tư thế...

- Chuẩn bị một số quy tắc cho việc đi học: trước khi con vào học khoảng 3 tháng, hãy tạo dựng thói quen con dành ra 20-30 phút mỗi ngày ngồi vào bàn học. Dạy con cách chào hỏi thầy cô, cách chơi với bạn (khác với mẫu giáo), dạy con cách xử lí những điều không như mong muốn (khi bị bạn bắt nạt thì làm thế nào), hướng dẫn con cách nêu ý kiến, cách bày tỏ quan điểm… Những điều này còn quan trọng hơn việc dạy con đọc và viết, mình nghĩ thế.

4. Những điều bố mẹ cần tránh

- Bình luận không tốt về cô giáo hoặc trường học: Đừng than thở: Thôi, mình không có tiền, mình cho con học trường làng vậy. Hoặc sao cô giáo gì mà chán thế!

Bố mẹ cần tránh bình luận không tốt về thầy cô, so sánh con với bạn khác,
    răn đe hay quát tháo (Ảnh minh họa)

- So sánh con với bạn khác: Ôi, con mình còi nhất lớp. Cả lớp có mỗi con mình biết nói tiếng Anh… Rồi liên tục hỏi con: Bạn bên cạnh con biết đọc chưa? Cô chỉ phát phần thưởng cho con hay cho bạn nào nữa?... Tất cả những điều đó không có lợi cho việc hình thành tính cách của con.

- Răn đe con về việc đi học: Cứ chơi lắm vào đến lúc đi học biết tay/ Vào trường rồi cô giáo "trị" cho, chứ bố mẹ bất lực rồi…

- Quát tháo con mỗi khi học bài.

5. Điều quan trọng bố mẹ cần làm

- Tạo cho con hứng thú học tập, nuôi dưỡng niềm đam mê học tập, tạo dựng cảm giác hạnh phúc khi đến trường của con - điều đó là quan trọng nhất. Việc học là lâu dài, rất lâu dài. Đừng để bé sợ học ngay từ vạch xuất phát.

- Dạy bé một số nguyên tắc của trường học, ví dụ ngồi học ngay ngắn.

- Hãy học cùng con nhưng cố gắng giúp con có khả năng tự học, có thói quen mở rộng những điều mình đã học được ở trường học. Không có thời điểm nào tốt hơn lúc bé bắt đầu lớp 1 để cả nhà cùng xây dựng thói quen này. Ví dụ, bé học về vần "ai", hãy đố nhau tìm từ có chứa vần, đặt câu, hát bài hát chứa tiếng có vần này. Bé sẽ thấy, à, hóa ra học đâu chỉ phải là cuốn sách giáo khoa.

Vào thời điểm này, bạn cũng có thể dạy bé làm quen với công nghệ, ví như bé bắt đầu biết viết, có thể hướng dẫn bé tạo những văn bản từ máy tính. Hãy làm "thi vị" việc học bằng việc nhờ bé làm bưu thiếp, làm sổ tay, viết thư, làm thơ… Nói chung chỉ cần dành 20-30 phút mỗi ngày là bạn sẽ có một người bạn chơi chính hiệu trong nhà.

Tạo cho con hứng thú học tập (Ảnh minh họa)

- Đừng ngại nói quan điểm của mình với cô giáo, đừng giữ những "ấm ức": trong lòng: Thực ra các cô cũng chỉ là "người trần mắt thịt", các cô không phải là siêu nhân nên cũng có nhiều sai sót. Khi bạn thấy cô có những gì chưa thật tốt, bạn nên góp ý một cách nhẹ nhàng và văn minh (mình hay dùng cách viết thư). Đừng lo vì thế mà cô sẽ "trù". Còn nếu có chuyện đó thật, hãy tìm cách "đấu tranh" cho con và bạn bè của con một không gian an lành ngay từ ngày đầu đến lớp.

- Cả bố và mẹ cùng gắn bó với ngôi trường của con, lớp học của con. Đối với con trẻ, điều đó là hạnh phúc và niềm hãnh diện. Nhiều ông bố phó thác việc học hành của con cho mẹ đến nỗi không biết con học ở đâu, mình nghĩ là không nên.

- Tạo dựng thói quen trò chuyện với con về trường học, lớp học, bạn bè. Nếu bạn không làm vào thời điểm này, khi con mới đi học, con sẽ dần không có nhu cầu bộc lộ chia sẻ với bố mẹ. Nên hãy hỏi tỉ mỉ, thật tỉ mỉ, hãy đọc những niềm vui trên khuôn mặt con, cả những thất vọng, sự hào hứng, sự mệt mỏi… cẩn thận và chăm chú, bạn nhé."

Trích nguồn: ST

16. linhlinh1481986

linhlinh1481986 Bắt đầu nổi tiếng

mèo nhà em tháng 12/2011 đây ạ. tháng 6 tới trường em xin học cho con đã dạy học hè rồi. bé nhà em thì đã đánh vần được, toán thì cộng trừ dưới 10 nhưng phải dùng tay để đếm.

17. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

mn đăng ký thế nào mn?
    mình cũng kham khảo

18. Mama Hoàng Minh

Bạn hỏi đăng ký học gì nhỉ?

19. Mama Hoàng Minh

Bài viết bổ ích quá. Cảm ơn mn :X

Xinh Hoa thích bài này.
  20. Xinh Hoa

Xinh Hoa Thành viên chính thức

Mèo nhà mình cũng sắp vào lớp 1 nè, Cu cậu lười lắm cứ nói đến ngồi vào bàn là không thích rồi.