Cần giúp: Mình Sắp Cưới, Cần Các Bố Mẹ Tư Vấn Giúp...

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi mr.camquyt, 1/3/2017.

1. mr.camquyt

mr.camquyt Thành viên rất tích cực

Chào các bố mẹ.

Mình tên Toản, sinh năm 1987. Từ lúc ra trường mình miệt mài lo cho công việc, tưởng ế dài cổ, may quá được cô ấy đem lòng yêu mến. Hai đứa cùng nhau làm việc, và cũng mới tự mở một công ty riêng. Mình và cô ấy dự định cưới vào tháng 3 âm lịch, nhưng không biết cần chuẩn bị những gì và như thế nào, vì thời gian khá eo hẹp và tài chính cũng khiêm tốn (dồn tiền vào công ty mới mở nên giờ hơi bí...).

Do đó mình và cô ấy dự định sẽ làm một đám cưới vô cùng tiết kiệm, từ nhẫn cưới- chụp ảnh cưới- đám cưới... nhưng cũng chưa trù liệu được tất cả được và lo nó quá sơ sài.

Mình dự định thế này, các bố mẹ xem có ổn không nhé:
    - Chụp ảnh cưới gói tầm 3,5tr thôi không biết có xấu quá không nữa.
    - Nhẫn cưới tầm 3tr/cặp, chắc nhẫn cỏ mất :(.
    - Mình quê Bắc Giang, nhưng cả 2 đều làm việc ở HN và ít về. Nên ở quê sẽ không mua giường đệm cưới nữa, mà tận dụng giường cũ ở nhà rồi trang trí lại. Mua cái đệm mới và chăn ga mới thôi (nhà ở quê cũng rất bé và xấu, hai vc mình chắc ở dưới nhà ngang, kéo rèm ngăn đôi ra nửa còn lại là khu bếp nấu ăn). Còn lại sẽ mua giường đệm ở HN để ở (không mua giường liệu đc không nhỉ vì nhà mình sàn gỗ, mua đệm trải thẳng xuống sàn :) )

Các bố mẹ có kinh nghiệm cho mình xin ít ý kiến nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mr.camquyt
    Đang tải...

2. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

Cái này tùy hoàn cảnh mỗi người, nhưng mình thấy lạ là bạn đã 30t rồi, cũng đã gần chục năm đi làm mà chả lẽ lúc lấy vợ là để vun vén cho 1 gđ mới mà cũng phải tính kỹ vậy ư?

3. Ninh Nguyen Dang

Ninh Nguyen Dang Thành viên mới

hic như thế thì cô dâu cũng tủi thân lắm a ợ, ở quê ít về nhưng ai lại làm qua loa lấy lệ thế( ở quê ít nhưng họ hàng nhà cô dâu nhìn vào).
    a có thể mua nhẫn 10k cho rẻ, tầm 2-3 tr/đôi ở phú quý ý, ảnh muốn tiết kiệm thì chỉ chụp 2 ảnh to thôi k chụp ngoại cảnh và album nữa, nhưng nên đi trăng mật, cả đời có 1 lần. vc e đi sapa hết tầm 4 tr 2 ngày thôi , vẫn ở dc ks 3 sao

4. me iu nghé

me iu nghé

theo mình thì ở quê nên xây ngăn thành phòng riêng ra, cưới dâu về họ hàng nhà gái nhìn vào phòng cưới đánh giá nhà trai, úi xùi quá thì k hay .

mr.camquyt thích bài này.
  5. trai_tim_mua_thu_2006

trai_tim_mua_thu_2006 Thành viên chính thức

Hic. Thế này vợ bạn tủi thân chết!!! Ít nhất cũng phải có phòng cưới hẳn hoi chứ lại kéo rèm ngăn với bếp nấu thì...

6. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Đời cưới có 1 lần mà cái j cũng đại khái thì tủi cho vợ bạn quá. Đám cưới là dấu mốc quan trọng và để ng ta nhìn xem cách nhà trai coi trọng cô dâu ra sao. Nếu chưa có kinh tế thì lùi lại 1-2 năm cũng có sao. Chứ đã cưới thì phải cưới cho đàng hoàng

7. Sim Đẹp Đồng Nai

Sim Đẹp Đồng Nai Bắt đầu tích cực

Cưới chỉ có 1 lần nên cứ thoải mái đi cho vợ vui

8. Sim Đẹp Đồng Nai

Em trai mình cũng sắp lấy vợ. Mới chụp hình ngoại cảnh thôi đã 60 triệu rồi, ngày cưới quay phim chụp ảnh dự tính cũng 50-60 triệu nữa. Rồi chuẩn bị trang trí tiệc cưới sân khấu rồi ca sỹ về hát cũng gần 500 triệu nữa... Nói chung là đời người có 1 lần nên cứ thoải mái thôi...

9. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

ít nhất thì cũng nên xây ngăn phòng lại bạn ạ, đấy là cái tối thiểu nhất.

10. Chuhongnhung

Đâu phải ai cũng có điều kiện như nhà anh. Như nhà a đám cưới chắc phải tiền tỷ quá. Vì còn xe đưa rước, lễ ăn hỏi, lễ đen ... Em nói hơi khó nghe nhưng thực sự em thấy a viết thế này nghe giống kiểu khoe mẽ khoe tiền quá. Chẳng giống thật lòng tư vấn cho ng ta j cả. Nếu tư vấn thì sẽ cân nhắc cái j phù hợp để khuyên cho vừa với tài chính và kinh tế của ng đó chứ

August88bupbechina thích.
  11. Sim Đẹp Đồng Nai

Hôn nhân chỉ có 1 lần Có khả năng tới đâu thì cứ làm tới đó thôi. Mình đang nói sự thật chứ k khoe gì hết

12. Chuhongnhung

Đâu ai bảo a k nói sự thật đâu. Nhưng cái cần ở đây là tư vấn cho chủ top để sao cho phù hợp với kinh tế ng ta. A liệt kê kể lể như thế biết thừa là vượt sức ng ta rồi thì sao gọi là tư vấn đc. Cái sự tư vấn của a là bằng thừa, chẳng nói còn hơn. Nói xong còn làm ng ta chạnh lòng thêm.

August88bupbechina thích.
  13. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

B nên xây phòng cho tử tế. Còn ảnh thì chụp 2 kiểu rồi phóng ra. Nhẫn mua loại 10k cho rẻ

14. mr.camquyt

Kể ra cũng dài bạn ơi. Cuối 2013 mình bị ốm nặng và... nợ ngập đầu, đến giờ mới về con số 0. Sức khỏe thì sa sút nghiêm trọng, nên bỏ nghề (mình là kỹ sư có khí) và đi làm mấy công việc nhẹ nhàng để dưỡng sức. Gần 3 năm trời sức khỏe của mình tạm ổn, nên kinh tế vẫn khó khăn. Cô ấy thông cảm cho mình, hiểu mình nên chấp nhận yêu mình và cưới. Nói chung là... cuộc đời mà!

15. mr.camquyt

Công ty cũng bận nên cũng khó đi trăng mật bạn ạ. À, tháng 5 vợ chồng mình có chuyến sang Thái Lan học 6 ngày, mình sẽ kết hợp đi chơi luôn :)

August88 thích bài này.
  16. mr.camquyt

Cảm ơn các bố mẹ tư vấn. Nhẫn cưới thì mình mua cái tầm 2-3tr, chụp ảnh cũng k cần thiết gói đắt tiền. Nhưng mà... phòng riêng, sự thực nhà ở quê chỉ có thế thôi, giờ chả lẽ mình tích tiền về xây phòng riêng rồi mới cưới ạ?
    Như trên mình cũng nói, mình ốm đau từ cuối 2013, nằm cả năm trong viện, bỏ hết sự nghiệp để ổn định sức khỏe. Tay trắng luôn. Cô ấy hiểu và thông cảm cho... Bây giờ, nếu đợi vài năm nữa mới cưới thì cũng khó vì có tuổi rồi. Mình có nên vay mượn tiền để xây lại nhà ở quê rồi tính tiếp ạ?

17. Ninh Nguyen Dang

Ninh Nguyen Dang Thành viên mới

thực ra sửa sang ngăn riêng ra là được thôi, k quá tốn tiền đâu, nhưng a lại ngĩ chăng rèm ra có bôi nhếch quá k? vì thực sự vc mới cưới phòng phải riêng tư chút chứ, nhà ở quê thì cũng phải có buồng chứ nhỉ

18. trai_tim_mua_thu_2006

trai_tim_mua_thu_2006 Thành viên chính thức

K phải tốn kém xây nhà đâu a. Chỉ cần ngăn phòng ra. Có cửa đàng hoàng. K có tiền sơn thì quét vôi ve lại cho sáng sủa là ok thôi ạ. E nghĩ chị ấy thông cảm sẽ k trách a đâu nhưng mà ít nhất anh cũng k nên để chị ấy tủi thân!

19. mr.camquyt

Có buồng nhưng cụ đang ở trong buồng bạn ạ. Với lại có điều, bố cô ấy đang bị ung thư, giai đoạn cuối. May mà mình làm lĩnh vực sức khỏe nên duy trì được sức khỏe cho bố cô ấy, nhưng cũng rất tốn kém. Mình định đưa cô ấy mấy chục triệu để lo cho bố, nếu tốn kém khoản cưới xin thì sẽ không lo cho bố được. Mình cũng bàn với cô ấy rồi, bây giờ chịu thiệt thòi kham khổ chút để dành tiền hỗ trợ bố. Được đến đâu hay đến đó, sau này có tiền thì tính sau. Tất nhiên mình là người chồng nhìn thấy vợ mình kham khổ cũng phải suy nghĩ chứ, nhưng mà hoàn cảnh nó vậy biết làm sao, toàn người ốm đau cần tiền...

Ninh Nguyen Dang thích bài này.
  20. mr.camquyt

Có khi mình xây vách theo lời khuyên của bạn. Để mình cân nhắc xem sao. Thanks bạn rất nhiều