Tranh luận: Làm Thế Nào Để Tiết Kiệm Tiền Hàng Tháng Được Hả Các Mẹ, Các Chị?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Mẹ của mỳ, 11/3/2017.

1. Mẹ của mỳ

Mẹ của mỳ Bắt đầu tích cực

Em cần gấp lắm ạ? Từ đi làm tới giờ, em cứ có đồng nào là tiêu sạch đồng ấy, có khi tới cuối tháng tiền cũng hết luôn cho đến khi có lương lại. Ngẫm đi, ngẫm lại em thấy em tiêu những khoản tiền nào cũng thấy hợp lý vậy nên cuối tháng cháy túi. Bây giờ em muốn tiêu tiết kiệm lại để dành được ít để còn mua sắm cái gì lớn hơn hay là để dành lấy chồng, đau ốm. Hôm nay 11/3 nghĩa là được 7 ngày sau khi nhận lượng em đã tiêu hơn nửa lương rồi, huhu làm sao đây ạ. Ai có kinh nghiệm để dành tiền thì chia sẻ giúp em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ của mỳ
    Đang tải...

2. nguyenthihongvuong11

nguyenthihongvuong11 Thành viên tập sự

mẹ làm một cái sổ hoạch định số tiền tiêu trong 1 ngày , 1 tuần , 1 tháng , 1 năm , 5 năm và 10 năm . làm sổ ghi chép lại chi tiêu hằng ngày xem có đúng không nữa. mẹ chỉ mất 24/1 ngày trong cả đời làm thôi rồi sau đó mẹ sẽ tự biết tiết kiệm nhé

3. Mẹ của mỳ

em cảm ơn chị nhé, cứ sợ là không ghi đều lại quên với sót nữa

4. hangnt0505

hangnt0505 Thành viên sắp chính thức

Mình mới 1 tuần đầu có lương đã hết 4/5 lương vì tiền thăm hỏi cưới xin :( những khoản này có muốn cũng không tiết kiệm được :(

5. Mẹ của mỳ

chị còn chết dở hơn em, em mà thế thì có mà mì tôm suốt luôn quá

6. thuha83

thuha83 Thành viên kỳ cựu

E chơi họ. 1 tháng chơi chỉ 1 triệu thôi. Lấy cuối và khi lấy họ mua vàng tích kiệm. Chị tiêu hoang quá nên bjo chơi họ không lãi cùng các bà phụ nữ. Cũng hay và tiết kiệm

7. N2M

N2M Bắt đầu nổi tiếng

Lương 1 tháng của e là bn, ở trọ hay ntn, tháng có khoản nào đóng cố định k ?
    C lấy vd như c, hồi 2010 ra trg đc 3 năm, đi làm lương gần 4tr, nhà ở với bm, hàng tháng 1tr tiền ăn, gần 2tr tiền gia sư khối A của thg e, còn lại là xăng xe, tiêu vặt. Mỗi tháng cất đi 300k làm vốn...đi chơi.
    Giờ có gđ thì tk lại khác, chơi họ, có lương cho con nhét lợn 1 khoản, 1 khoản cố định cất riêng làm quỹ đen, rồi nộp tiền ăn, học, bỉm sữa cho con, thừa bn là số tiền còn lại sẽ chi trong tháng

Huy Lân thích bài này.
  8. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Lương mn dc bnhiu? Mn chi cố định những khoản j? Mn phải chia sẻ lên thì mọi ng mới biết mà tư vấn chứ. Hihi

9. yen.meyeutomtep

yen.meyeutomtep Túi ngủ cho trẻ nhỏ, trẻ mẫu giáo, trẻ tiểu học

T như b, k chi tiêu chơi bời hay mua sắm đồ gì mà tiền cứ bao nhiu cungz hết, nên t làm thế này, đuts lợn đất, k đuts hòm sắt gì nhé vì mấy cái đos có khoá mở dc nên dễ mh bị cám dỗ, lợn thì phải đập hỏng lun nên hạn chế bớt, mua con bé thôi đập đỡ phí, 6 tháng đập 1 lần, chia ra, 1/3 t mua bảo hiểm nhân thọ vì cái nè mh vừa dc bảo hiểm vừa vẫn giữ lại tiền dc sau nè, đoan này coi như k tính lãi, cái lãi hay cho nó là chi phí bỏ ra đeer dc bảo hiểm đi nhé, còn lại 1/3 cho vào 1 số tiết kiệm dài hạn, 1/3 sổ tiết kiệm ngắn hạn.
    Sau 1-2 năm gì đos k sưr dụng tới sổ ngắn hạn thì lại dồn thành 1 sổ dài hạn mới hoặc dồn cùng sổ dài hạn trước đó ấy, chứ tiền cứ bay trc mặt ở nhà, hết k kiểm soát nổi, t ghi, k nhớ dc lặt vặt toàn quên ghi thoai

Ha An 0210 thích bài này.
  10. Mẹ của mỳ

Em ở trọ tiền trọ k tiền nhưng tiền ăn lại tốn: em 1 ngày chỉ ăn 2 bữa là sáng và tối nhưng khoảng tháng nào cũng có: đám cưới, ma chay, sinh nhật, rồi thì đi ăn với công ty, xăng xe rồi mỹ phẩm. Rồi tháng thì hư xe, tháng thì hư laptop, tháng thì đau đi khám bệnh.
    nói chung lương e 4 triệu, em cũng tính bỏ lợn mà có nhiều lúc e hết tiền lại mổ lợn ra nhanh chóng nữa, chỗ em không ai chơi góp vốn cả. tháng này của em đi tong rồi, phần vì tháng ni lương k được 4 triệu do nghỉ nhiều, đi làm trễ. Hy vọng tháng 4 khởi sắc ạ

11. chinhim2106

chinhim2106 Thành viên rất tích cực

4tr/th mà bạn sống ở đâu? 4tr còn phải đi thuê trọ, nói thật đủ tiêu cũng đã tốt rồi cơ. Vì quan hệ xã hội k đừng được, tốn là tốn ở những khoản ý

12. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Chắc là dân miền trung hoặc miền bắc mình đây rồi. Dân miền nam ít khi có khái niệm tiết kiệm tiền lắm, phải tiêu vượt cái mình có thì mới có động lực kiếm tiền và kích cầu cho đất nước.

13. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

mn ko phải chi các khoản tiền ăn, học của con à, t thấy lương cuarmn toàn để tiết kiệm :p

14. Ha An 0210

b sinh năm bao nhiêu, ra trường lâu chưa :)

15. huykevin

huykevin Bắt đầu tích cực

ban tự lên 1 cuốn sổ tự kiểm tra hằng ngày mình xài những gì , bạn sẽ bít bạn còn bao nhiêu

16. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Hihi, mình ngày xưa thời con gái cũng làm bao nhiêu tiêu bất nhiêu. Nghĩ tự do được mấy, không hưởng thụ thì phí hoài. Sau này lấy ck tha hồ tiết kiệm

17. yen.meyeutomtep

yen.meyeutomtep Túi ngủ cho trẻ nhỏ, trẻ mẫu giáo, trẻ tiểu học

Hihi, vì lương của t quá thấp mn ạ, nên chỉ dựa bán onl thoai, còn sinh hoạt, mh dựa dc ck mh, nguyên tắc, chi 1 suất lương, còn 1 suất lương để gửi tiết kiệm ợ,
    Mh chủ yếu là tiết kiệm vào bảo hiểm và 1 ít ngắn hank nhỡ chi đột xuất thoai b ạ, vì tiết kiệm vào bảo hiểm dc cái laiz khá ngang ngân hàng nhưng k linh hoạt rít tiền dc, còn việc gộp lại ngắn hạn làm sổ dài hạn, mh lấy ví dụ ra thế chứ cái sổ dài hạn nhà mh á, nó dc dùng đeer trả lãi vay hàng năm roài, nhà mh mua chung cư, vay tiền mua mà.

Thật ra nhé, mọi nguòi cứ nghĩ cái bảo hiểm phải nhiều tiền này nọ, t k có nhiều, 1 năm t chỉ cần nộp vào 5 triêj thôi, tức có 14k/ngày ngang mua 2 mớ rau to, nếu rủi ro xấu xảy ra, người kiếm tiền chính có chuyện, ít ra cái bảo hiểm sẽ gánh bớt dc số nợ cho mn, chứ chỉ 1 mh mh thì k thể trả nổi, con mn vẫn sẽ tiếp tục dc bảo hiểm, khi đó công ty bảo hiểm sẽ thay thế tự đóng bảo hiểm cho con, tức là, mh yên tâm, khi con trưởng thành, tầm 35 tuổi đi ( con mh hiện 3 tuổi) thì con có vk có con, mh vẫn có thể cho nó mấy trăm triệu ( tiền cái bảo hiểm đos của nó) vậy là cungz đỡ phần nào chứ, còn tốt nhất là k bị làm sao, k làm sao thì tiền vê sau mh nhận lại dc hết kèm cả lãi cao ngang ngân hàng cơ mà, có mất đaau mà lo, như gửi tiết kiệm thoai

18. Mẹ của mỳ

em ở Đà Nẵng chị, sống cũng tiết kiệm nhiều lắm, bạn mới đi chơi xa cứ gọi là nín rồi kiếm cớ lảng đi chớ đi chơi là k còn gì để ăn quá

19. Mẹ của mỳ

em dân miền Trung, người Quảng Nam làm ở Đà Nẵng chị, em cũng ứng tiết kiệm lắm, em mới ra trường 1 năm ạ, hồi sinh viên 1 tháng e chỉ có 1,5 triệu thôi mà đủ, bây giờ...chán

khỉ béo thích bài này.
  20. Ha An 0210

ô, thế à, bảo hiểm gì mà cũng có gói thấp nhỉ, 1 năm mà đóng có 5 tr thôi hả mn ? mà lương mn bao nhiêu mà kêu thấp lắm :D.