Cần giúp: Mới Sinh 2m Đã Có Biểu Hiện Trầm Cảm, Các Mẹ Giúp Chị Gái Em Với Ạ

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Toilamgiau@, 17/3/2017.

1. Toilamgiau@

Toilamgiau@ Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, ở đây có mẹ nào sau sinh giống trường hợp của chị gái em không ạ?

Chị em mới sinh Sóc được hơn 2m thôi, nhưng gần đây em thấy chị rất lạ hay cáu gắt, đặc biệt ít nói hơn trước. Bình thường chị rất vui ý, hay nói chuyện với mọi người và thoải mái lắm. Nhưng từ sau sinh chị ấy rất ghét gặp người lạ, hầu như mọi người vào thăm bé chị đều không vui ý, anh rể gọi điện chị cũng ít nói chuyện hơn bình thường. Em hay qua chỗ chị, thấy lạ gặng hỏi chị cứ bảo sau sinh thấy cơ thể thay đổi nên thế, chắc ít nữa lại bình thường nhưng em thấy cứ lạ lạ sao ấy. Các mẹ giúp em với ạ :((( Anh rể em đi công tác xa, anh làm bên xây dựng nên ít khi ở bên chị, hầu như đều nhờ cô giúp việc và anh em trong nhà thôi ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Toilamgiau@
    Đang tải...

2. Toilamgiau@

Mong cm thông thái tư vấn giúp em với ạ. Có nên đưa chị đi khám không ạ?

3. Toilamgiau@

4. JulieeVietnam

JulieeVietnam Thành viên chính thức

nên đi ra ngoài nhiều hơn để khuây khỏa chị ạ. :( Sinh xong hay gặp TH vậy lắm

5. Nước_Mắm_Hải_Tiến

Nước_Mắm_Hải_Tiến Thành viên mới

Bạn dành nhiều thời gian trò chuyện với chị gái bạn xem nhé. Mới sinh xong nhiều người như vậy lắm, nói cho anh rể bạn biết để anh ấy gần vợ hơn có thể sẽ giúp được nhiều. Phụ nữa sau sinh không được gần chồng, ít chia sẻ hay có dấu hiệu như vậy lắm.

Toilamgiau@ thích bài này.
  6. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Khổ. B và gđ chịu khó hỏi han chị ấy. Gọi điện cho a rể bảo phải quan tâm nhiều hơn vào. Trầm cảm là nguy hiểm lắm đấy

7. sanphambangtai

sanphambangtai Thành viên đạt chuẩn

Chắc là không sao đâu mà. Chị ấy đã nói mấy bữa chị ấy lại bình thường thì nên cho chị ấy thêm thời gian và mọi người trong gia đình nên quan tâm chị ấy nhiều hơn.

8. lamchame24062016

lamchame24062016 Bắt đầu tích cực

Chị bạn sống một mình với con hay sống cùng gia đình chồng?
    Nếu sống một mình thì có khả năng con quấy ko có thời gian nghỉ ngơi nên mệt mỏi quá mà như vậy.
    Nếu sống cùng gia đình chồng thì con khả năng do áp lực nhà chồng mà chồng lại ko có nhà nữa nên mới stress.
    Bạn thử nói chuyện với chị và tìm nguyên nhân xem!
    Mình cũng mới sinh nên biết có nhiêu nguyên nhân khiến mẹ bé dễ bị stress lắm.
    Chúc chị bạn sớm vui vẻ trở lại nhé.

Toilamgiau@ thích bài này.
  9. Toilamgiau@

Vâng ạ, chị em cũng mới 2m thôi mổ đẻ nên hơi yếu chưa đi lại ra ngoài được. Với cả Sóc hay quấy lắm nên c ấy cũng không đi đâu được ý ạ

August88 thích bài này.
  10. Toilamgiau@

Vâng ạ. Cám ơn mom ạ

11. Toilamgiau@

Vâng ạ. Cám ơn chị. Anh rể em công tác ở xa nên không về được chỉ có thể gọi điện thôi ạ. Anh ấy cũng hay gọi điện quan tâm lắm, nhưng chị em không muốn nói chuyện nhiều ý ạ

12. Toilamgiau@

Chị ấy ở riêng ạ. Hai vợ chồng dành dum mới mua được cái chung cư nhỏ để ở cho thoải mái. Nhà chồng chị em gần đấy luôn, gđ bên chồng cũng qtam lắm.
    Em bận công việc nên tối tranh thủ qua một chút rồi lại về. Gần đây để ý thấy chị có biểu hiện khác nên e lo quá hỏi các mẹ ạ

13. Toilamgiau@

Em cũng lo mới sinh xong trầm cảm rất nguy hiểm. Gần đây chị ấy lại không muốn cho ai ngủ cùng càng làm em lo thêm ạ :(

14. lamchame24062016

lamchame24062016 Bắt đầu tích cực

Thế chắc là chị bạn muốn khẳng định với mọi người là cô ấy tự lo được. Người mà cô ấy muốn làm phiền là chồng thôi.

15. Toilamgiau@

Em cũng mong là thế. Vì thấy chị ấy thay đổi quá. Trước sinh thấy vui vẻ, thoải mái giống như thời còn con gái. Nhưng sau khi sinh xong lại thay đổi hoàn toàn, ít nói, hay cáu gắt. Vì sinh xong c ấy trông xuống sắc đi nhiều lắm, em sợ chị ấy lại mặc cảm lo lắng nhiều nên sinh ra như thế...

16. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

sinh đã đau rồi mà jo còn nhiều bệnh nữa, chúc chị chóng khỏe

17. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

b nên đưa chị ra ngoài để giải tỏa, đi chơi, đi shopping. để tâm trí chị b thoải mái nhé :(

18. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Chị gái em quá mệt mỏi thôi, cả cảm giác bị bỏ rơi khi chồng ko ở gần nữa. Giải pháp là nên rủ chị em về ngoại 1 tgian. Có người trò chuyện và chăm sóc bé giúp là sẽ đỡ.
    Ngày chị sinh bé thứ 2 cũng y như vạy. Mới mua nhà được vài tháng, mổ mà bé khóc quấy kinh hoàng. Bé lớn thì sang bà ngoại ở, mỗi ngày chỉ được bà cho về thăm mẹ một lúc. Chồng thì đi biền biệt. Lúc ấy chị ức chế và ghét thằng bé con kinh khủng, đến mức nhiều khi ki có ai ở nhà, chị điềm nhiên ngồif nhìn nó gào khóc ý. Mô phật, mình thật là độc ác...

19. minhduc13

minhduc13 Thành viên đạt chuẩn

Sinh xong cơ thể mệt mỏi, suốt ngày chỉ quanh quẩn với con, con khóc, con ị, con tè, con ốm.... Nên rất mệt mỏi. Chị ấy cần người bầu bạn, tâm sự và có người chăm sóc con cùng để chị ấy có thời gian nghỉ ngơi, đi ra ngoài thư giãn, như đi mua sắm hay j đấy chứ ko nên quanh quẩn ở nhà suốt. Thời gian đầu sinh con mình cũng từng rất mệt mỏi, căng thẳng, sau mình về ngoại thấy thoải mái hơn, và được mẹ chăm sóc hỗ trợ cùng, rồi con cũng lớn và ngoan hơn nên mình dẫn trở nên vui vẻ và bình thường trỏ lại, con mình giờ cũng được 26 tháng rồi.

20. TieuNgoc99

TieuNgoc99 Thành viên sắp chính thức

Như vậy là chị bạn mắc chứng trầm cảm sau sinh rồi. Rất nhiều bà mẹ gặp phải chứng này.
    Bạn hãy nói chuyện, tâm sự với chị gái mình, đưa chị ra ngoài đi mua sắm,... để giải tỏa