Kinh nghiệm: Nấu Bữa Cơm Chỉ 50k

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 9/2/2017.

By Chuhongnhung on 9/2/2017 lúc 8:38 PM
  1. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Giữa thời bão giá thế này thì phải học cách tiết kiệm từ cái nhỏ nhất. Như là đi chợ sao cho bữa ăn vẫn ngon, đủ chất mà giá rẻ. Em lập thớt này để chị em cùng chia sẻ với nhau những bữa cơm tiết kiệm, chỉ 50k trở xuống (cho khoảng 3 người ăn) để sau thành 1 thực đơn. Chị em đi chợ không phải đau đầu nữa ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chuhongnhung
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 9/2/2017.

1. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Thế là chỗ này 2kg hả mn ? Thế thì ăn thoải mái tha hồ :))
    2. Huy Lân
      Huy Lân
      chỗ này e nhặt phải hơn 2kg nhưng bà ý lấy 10k thôi, hihi, đấy là mẹ e còn bảo bị mua đắt, mẹ e mua có 4k/kg. Thế nào hôm trc đi chợ mua thịt mà có 7k/100g thịt nạc ý mn ạ, e mua hơn 3 lạng 25k để nấu cơm 2 vk ck mang đi ăn trưa mà 2 hôm mới hết
    3. me be vy 1999
      me be vy 1999
      Với nhiều nhà thu nhập thấp thì bữa cơm có đủ thịt cá là đã quá đầy đủ rồi, hoa quả tráng miệng là hơi xa xỉ k cần phải ăn trong mỗi bữa ăn. Nhưng bạn có thể mua 1 nải chuối sẽ chia ra được nhiều bữa, ăn cơm xong mỗi người 1 quả thì cũng ngon miệng và no lâu nữa. Hoặc thỉnh thoảng mua được mớ cam, táo hay bưởi rẻ gì đó thì cái đó để tráng miệng thôi.
    4. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Chợ ở quê rẻ nhỉ. Bảo sao sống quê dễ thở hơn nhiều
    5. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Nhà mình thì có thói quen ăn tráng miệng hoa quả. Kể cả hoa quả rẻ. Cũng toàn ăn cam, táo, bưởi thôi. Chuối thì không ai thích cả, mua bỏ đi cũng phí.
    6. cualuoi
      cualuoi
      úi , cũng chiều qua mình fai mua 15k/kg ý . hic hic .
    7. la mer
      la mer
      Như em thấy để chi tiền thức ăn hợp lý cần:
      Thứ 1,
      Chịu khó dậy sớm, đi chợ sớm mua rau, thịt, cá vừa tươi ngon mà rẻ.
      - Mua với số lượng nhiều 1 chút
      Để dự trữ ăn đc 2 - 3 ngày, vừa đỡ phải đi chợ mà chia ra giá lại rẻ.
      Thứ 2,
      Nấu ăn tối nhưng nấu dư ra để tủ lạnh, mai mag đi làm. Mua cái hop cơm có chưc năng hâm nóng ý
      Trước khi ăn 30p căm lại, ăn cơm nóng hôi hổi luôn :v
      Như nhà em có 2 chị em ở với nhau, Mà tiền ăn cũng chỉ có 30k/ ngày (chưa kể ăn sáng, gạo, ga, mắm muối)
    8. cualuoi
      cualuoi
      Mn nói rất đúng . dậy sớm đi chợ đc nhìu cái lợi .
    9. SUSUROSE
      SUSUROSE
      1 bữa 50k thì cũng k quá khó mà,
      1.thịt ba chỉ 24k, trứng cút lộn 6k/10 quả, rau bí xào tỏi, để lại 1 chút nấu thành canh 6k, hành tỏi các thứ 3k, 1 quả dứa 8k, tổng 47k.
      2. cá rô rán 22k, đậu phụ trần 5k, rau bắp cải 6k, 1 quả trứng dầm mắm 3k, chanh ớt mắm tôm 5k, 2 quả ổi 10k : tổng 49
      3. trứng sốt cà chua 15k, giá xào lòng vịt 12k, rau cải chip luộc 5k tổng 32k
      4. Đậu phụ sốt cà chua 9k, rau muống luộc 4k, thịt gà 22k, chanh hành lá tỏi 4k,dưa hấu :50k
      5. cá kìm kho rau răm 20k, bí xanh luộc 7k, trứng rán 7k, dưa hấu 50k
      6. gan rim lá lốt 10k, lòng xào dưa 17k, rau cải nấu gừng 4k, xoài :50k
      7. cuối tuần làm bún nem ,
    10. shin37
      shin37
      Vợ chồng em cũng bắt đầu ăn riêng, bài toán kinh tế bắt đầu ạ. Nhưng thực phẩm chỗ nhà em thấy đắt lắm chứ ko rẻ được như bên mn :(
    11. thuhoanguyen
      thuhoanguyen
      Mình nhớ là 50K/2 bữa kia. Chứ 50K/bữa thì quá đơn giản.
      yeuthuong76 thích bài này.
    12. khoaikhoaibt
      khoaikhoaibt
      Thường thì mình đi chợ vào sáng t2 vì sáng cn mọi người đi đông mình dậy muộn là ko còn đồ ngon
      Thường thì mình hay mua 50k ba chỉ chia làm 2: 1 ngày rang cháy cạnh, 1 ngày thì mua thêm 25k tôm sông tươi rang cùng, 50k xương mua làm 2 bữa, 80k thịt sườn bò chia làm 3 bữa thường xào rau ăn cùng canh xương, bữa tiếp theo là thịt bò xào và 30k đầu cá nấu thế là được 5 bữa 2 bữa còn lại là cá rô hồng or chép rán, trứng rán thịt, thịt xay chưng cà chua mình thường chi 50k 1 bữa bữa nọ bù bữa kia,tiền ăn chính ko hết mấy nhưng toàn tiêu linh tinh
      nên dạo này 1 tuần mình bỏ riêng ra 800k bao gồm tiền ăn trưa ở cty của mình và tiền ăn tối 2vc hết thì mấy bữa cuối tự rút nên dạo này mình cũng giữ được tiền rồi cm ah
      shin37 thích bài này.
    13. shin37
      shin37
      Em thì mới khám phá ra gần nhà em là chợ đầu mối rau củ quả các mẹ ạ. Hôm trước dậy sớm 5h đèo chồng em ra bx mỹ đình lúc vòng về thấy đông ơi là đông, em cũng phi vào xem. Mèn ơi, rẻ kinh khủng em khuân cho 1 đống, khoai tây 7k/kg, su su thì 10k/4kg, dưa chuột thì 3k/kg, hành khô thì 22k/kg, tỏi 5k/lạng, rau cải ngọt 4k/kg. Tính ra em mua ăn được 1w mà mới hết có 80k. Đó là nặng quá em ko chui vào trong chợ để mua thịt thà được. Hôm nào hết đồ em lại lượn vào đó xem sao, thấy bảo chỉ 60k/kg thịt lợn các mom ạ :D
    14. Thực Phẩm Ban Mai
      Thực Phẩm Ban Mai
      Thực phẩm bây giờ rẻ mà nên 50k cũng đủ mà
    15. cualuoimuoi
      cualuoimuoi
      Nhà em cũng đang trong tình trạng ăn 50k 1 bữa... gom tiền trả nợ
    16. tramanh305
      tramanh305
      baoh e mới đc ở riêng để học cách nấu nướng tiết kiệm ^^ bh ở với bme chồng tháng nào cũng khoán 5tr $ ăn nên là mất cả cục luôn k tiết kiệm đc :D
    17. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Ầy 2 vc có con cái nữa k mà thu nhiều thế b ? Nhà t k ở riêng đâu nhưng nhà có 2 bếp. B thử xin ra ăn riêng xem
    18. tramanh305
      tramanh305
      T có 1 bé 1t rùi. T cũng k muốn ăn riêng vì kiểu đi làm cả ngày mà về lại ăn riêng k đc tc lắm
    19. thuhuong1150
      thuhuong1150
      Để rẻ và sạch thì phải rau quê. Cá nhân e ở hà tây cách hà nội 30km, cuối tuần nào cũng chịu khó về quê rau nhà chồng, cá thì trong hồ, còn thịt thì thường chung nhau với 1 số anh chị mua cả con giết thịt.
    20. tansoncsc
      tansoncsc
      Tiền ăn cho gia đình 4 người ( 2vc + con 10 tuổi và 5 tuổi) : 5tr mà vợ kêu không đủ. Buồn quá, chả nhẽ mình tự đi chợ. Ai chẳng biết ăn uống là vô cùng. Nhưng có ít thì học cách tiêu ít. Vợ ơi, bao giờ vợ mới tính toán được đây. :(