Than thở Các Mẹ Cho E Than Thở Giải Toả Với

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi jn_smile, 13/3/2017.

1. jn_smile

jn_smile Thành viên chính thức

Bố mẹ ck e hơn 50 rồi vẫn còn sức khỏe - nhưng chỉ có mẹ ck là còn làm ruộng thôi ạ, bố ck kêu t bị đau dạ dày yếu lắm ko làm đc j - nhưng chẳng hiểu sao hôm nào em về cũng thấy ông đi hát karaoke vs bạn @@ hizzz

Đang tải...

2. jn_smile

Hihihi, bác cứ thử đặt mh vào địa vị của em thì bác sẽ không nghĩ thế nữa đâu.
    Em không phải kể công đâu, nhưng ông bà cũng nuôi ck em đến năm ck e học lớp 8 rồi bắt nghỉ đi làm, ck e đi quảng ninh vừa làm vừa học bổ túc thêm từ năm lớp 9. Em chẳng chê trách hay tính toán gì với ông bà, em chỉ lo báo hiếu được ông bà thì con em chết đói thôi :)) Khác máu thì tanh lòng mẹ nó ạ.
    Mẹ ck mới lên thăm em hôm kia mẹ nó ạ. Và khi về em phải vay của bà ngoại 1tr để đưa cho bà đi đường đấy ạ, dù rằng là hôm trước đấy em đi khám và không có đủ nổi tiền mua thuốc uống đấy ạ.

3. Haohk1b

Haohk1b Thành viên chính thức

Khiếp vùng cao gì mà đám cưới to thế?ông bà cứ nghĩ nhà bạn có sẵn money,vc luong cao,cứ ới 1cái là có liền,nthế đâm quen.giờ mà ko cho xem? thể nào cũg bị nói.với lại thằg em chồng nữa,tại cho sướg quen rồi.bjờ mà ko cho tiền thì nó cứ bmẹ nó xin mà nhà thì đã nghèo lại còn lười.lười nhưng lại thích ăn ngon mặc đẹp...vợ ko cho tiền thì lại kêu vợ thế nọ thế kia.ông chồg cũg gia trưởng,thiên về bmẹ hơn rùi.bmẹ thì cũg lo cho 1phần thôi.còn phải chăm lo cho gd vợ con nữa chứ? mãi mới có dc 1mụn con,chị cần phải cẩn thận.tốt nhất 2vc nc cho rõ ràng ra.bjo có con rồi,sau còn lo cho con nữa chứ?h chỉ cho e chồg 1tr ~1tr5 thôi.còn nó tự lăn lộn mãi đi cho nên người.

jn_smile thích bài này.
  4. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

thật ra nếu bố mẹ đẻ mình nuôi mình mà sau mình chăm lo phụng dưỡng cũng ok. Nhưng mình đi lấy chồng, bmc k nuôi mình ngày nào mà cái gì cũng đổ lên vai mình thì nghĩ cũng ấm ức lắm chứ. Hơn hết như nhà em còn có cả anh trai chồng nữa chứ k phải con 1, nhưng cứ dồn vào 1 mình vc e thôi, trong khi bao nhiêu thứ nợ nần đã gạt sang tặng em rồi. :D :D :D .

mc e cứ cứ nói là vất vả nuôi chồng em các thứ, cứ kể lể công cán với em, mà nói với em làm chi, kể ra nếu chồng em bây giờ giỏi giang kiếm dc nhiều tiền tháng vài chục củ, em cảm ơn bà nhiều lắm ấy chứ, chứ tháng đi làm đc 10tr, e cũng thế, có khi còn hơn chứ e cũng có kém cỏi gì đâu, dù e ở nhà làm việc nhưng e cũng lo việc nhà, lo chăm con, lo kiếm tiền chứ cũng k ăn bám mà.

Ai cũng phải nuôi con chứ có mỗi mình bố mẹ mình nuôi con đâu. nc mắt chảy xuôi mà :D , nên nếu có điều kiện e chả tiếc gì đâu luôn ( hiện giờ vẫn nợ nần nhiều, k có gì đâu mà bmc e yêu cầu gì, bao nhiêu e cũng đáp ứng hết, k có còn đi vay đưa luôn ý. sinh nở mọi ng cho tiền, ob sửa sang sân nhà chông e lấy cả đưa ob cũng cầm luôn. e thì cũng chả ý kiến đâu, ở hoàn cảnh nào chịu hoàn cảnh ấy . SỐng sao cho k hổ thẹn lương tâm.). Bm già rồi, yếu hèn thì mình lo đc cứ lo, mình còn nhiều cơ hội kiếm tiền. Xuất phát điểm thấp thì đi chậm hơn mọi người vậy

5. Haohk1b

E nói thật,bmẹ e gần 70rồi.nhà ông bà chỉ làm ruộng thôi,cũg nuôi cho 5chị e ăn học hết dh. giờ bmẹ e vẫn lọ mọ làm ruộng để sống và lấy gạo cho các con.e đi lấy chồng rồi,nhà ktế chưa có.mỗi lần về thuơg con toàn dấm dúi cho 1,2triệu.hichic.h có mỗi 2ôg bad o nhà nhưg vẫn cấy 1mẫu 2ruộng.

6. Bánh Phu Thê

hihi, nhà t có đợt mc xuống chơi thăm cháu, mà đúng dịp em đang bận hàng gửi đi Trung QUốc, rồi con thì quấy, e thì sốt 40 độ. cứ thấy đúng lúc ốm đau, bận hàng có bà trông con cho may quá, k phải 1 mình quay cuồng. Thế mà ms xuống chiều hôm trc, chiều hsau bà nghe tin ông hàng xóm mất là cứ đòi về bằng đc, dù con dâu đang bận hàng + ốm . Thôi là đưa bà hơn triệu đi đg cho bà về + tiền phúng viếng. Xong mấy ngày sau bà bảo bà xuống nhưng hôm ấy e khỏi rồi e bảo chồng em là bảo bà thôi k phải xuống :D :D :D . Nói thật lúc ốm đau cũng muốn có bà ở đó trông con đỡ mình mình lo hàng, chứ k dám nhờ bà trông con cho nghỉ ngơi đâu nhưng chẳng đc. e ốm may có cô họ chồng bán hàng ở dưới là e gửi con xuống chơi với bà, bán hàng cùng bà để e nghỉ

7. Bánh Phu Thê

bm nhà mn khỏe vậy ạ. lại tham việc thế, nhà em bố chồng ngoài 60 cũng tham việc lắm nhưng ông yếu. ông làm nặng là hay bị đau tim nên e cũng chả khuyến khích ông làm nặng. chỉ lo con bò con lợn thôi. mc e khỏe hơn nhưng bà lại hơi k chăm làm lắm, hihi. Bố chồng em là đàn ông mà phải lo đi chợ nấu cơm luôn đấy, cỏ bò, rau lơn các thứ :D . Tiền thì k có rồi nên thi thoảng vẫn gửi về :D,

Haohk1b thích bài này.
  8. Bánh Phu Thê

ông uống bia nhiều vs đi hát nhiều nên đau dạ dày. Thông cảm đi, hehe

9. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Vậy thì cái cốt lõi ở đây không phải là phải biếu bố mẹ mà là vì không có tình thương, nếu là bố mẹ đẻ của mình có khi thái độ mình khác chăng? Tớ nghe nhiều người nói là nên đẻ con gái hơn con trai, tớ thấy cũng đúng phần nào vì con gái sống tình cảm lắm, lo cho bố mẹ nhiều; còn con trai thì chỉ được cái tiếng bề ngoài thôi, nhiều đứa con trai nghe vợ nên chẳng báo hiếu được bố mẹ gì cả, chưa kể là anh em trai thường so bì, tị nạnh nhau về trách nhiệm quyền lợi. Con gái biết thương bố mẹ và sống nhường nhịn hơn. Bây jo phụ nữ trong gia đình quyền hành ghê lắm, lạt mềm buộc chặt mà. Nên bmc không thương con dâu thì khổ thân mình về già thôi.
    Còn các nàng dâu hãy sống tốt trước, bao dung trước biết đâu cảm hóa được bố mẹ chồng, 1 ngày nào đó ông bà sẽ nhận ra và yêu thương mình như con gái. Chồng mình, con mình cũng nhìn vào đó mà trân quý mình hơn, có trách nhiệm với bên ngoại hơn. Hãy cho đi trước khi đòi hỏi. Nếu họ chỉ biết nhận của mình mà không biết cho thì hãy ngồi lại để nói chuyện với nhau nhẹ nhàng, phân tích cho họ hiểu. Nghe thì có vẻ lý thuyết giáo điều nhưng những việc trong gia đình hãy lấy tình cảm để đối đãi, chân tình sẽ được đáp lại bằng chân tình.
    Còn tớ thì tớ chỉ 1 quan niệm là cứ sống phải đạo, cố gắng hết sức mình để phúc về sau. Sau này mình già mình muốn thế nào thì giờ hãy đối xử với bố mẹ 2 bên như vậy. Tớ rất tin về quy luật nhân quả, về nghiệp chướng. Còn khó khăn thì cố gắng cải thiện kinh tế, có ít tiêu kiểu ít, có nhiều tiêu kiểu nhiều. Chúc các mẹ sống bao dung hơn và hạnh phúc hơn.

jn_smile thích bài này.
  10. Haohk1b

Như bác bánh phu thê kể hóa ra mẹ chồng coi ng hàg xóm còn qtrọng hơn con cháu ruột à?cũg bực thật bác ạ!vào e,e cug độn thổ mất.hihi.

Bánh Phu Thê thích bài này.
  11. Timvk

Timvk Thành viên sắp chính thức

lại chuyện tiền nong hihi

12. Haohk1b

Nói chung là mỗi cây mỗi hoa,mỗi nhà mỗi cảnh, lựa cơm mà gắp mắm thôi các bác ạ!tự an ủi mình là chính thôi,ở đời ko bjờ có 2chữ công bằg đâu.

13. Bánh Phu Thê

hic, thì kiểu xóm làng khoảnh tre có việc thì giúp nhau. Nhưng hôm ấy bố chồng em bảo k phải về, đã có ông vs chị dâu rồi nhưng bà cứ nằng nặc đòi về nên e để bà về kèm tí ti đi đường :D . Có bà cô của chồng em ( bọn em thuê nhà của bà để ở) còn bảo sao đưa nhiều các thứ, chúng m phải thuê nhà, nuôi con các thứ nhưng em nói thật, dù bà k đỡ đần gì đc mình nhưng e vẫn thương bmc e lắm. ông yếu nên k làm ra đc kinh tế, bà khỏe hơn nhưng lại k chăm lắm thì thôi cũng kệ, ông bà gắng tự lo sinh hoạt ở nhà, thiếu mình bổ sung. Đám cỗ các thứ mình lo tất. Chỉ mong bà chăm hơn tí đỡ đần ông tí cho ông đỡ vất vả thôi. Bọn em, thiếu thốn thì e tính cách khác, k phải để ông bà phải khổ sở là đc, ốm đau bọn em lo, anh trai lo đc bn thì lo, k thì cũng thôi ksao cả. Nhưng nói vậy thôi chứ e cũng oải lắm ấy, anh chị kiếm đc tiết kiệm đc nhiều, bọn em kiếm nhiều nhưng chả bỏ ra đc đông nào, vì lo trả nợ cho bmc, rồi lo cho ông bà nữa nên nghèo vẫn cứ nghèo thôi

14. Phương halloween

Phương halloween Thành viên rất tích cực

Chắc mn làm dâu báo hiếu bm chồng mới nói được ntn, nhưng nói thật với bm nó .xh ngày nay kể cả như bản thân t đây có 1 đứa con gái hơn 1 tuổi 1 tháng k dưới 4 triệu nuôi con , nh t chưa từng nghĩ 1 ngày lớn con báo hiếu, hay cưới con rể là ông này ông nọ giàu có chúng nó báo hiếu mình ,,bây giờ làm vc để phần nuôi con phần tích lũy về sau và căn cơ chi tiêu cho hợp cảnh nhà mình
    Nếu là nó có đk thật thì mình nhận gọi là cho vui,còn nó k có nhưng phải o ép này khác, mình là bố mẹ có nhiều tiêu nhiều có ít kiếm thêm vc về già chứ cũng k để chúng nó thiếu thốn vay mượn rồi khó khăn o ép kte mà dành tiền cho bố mẹ báo hiếu bố mẹ. và đặc biệt vì báo hiếu bên này kia kte o ép .vc lục đục thì mình cầm đồng tiền đó có vui được ko? Hạnh phúc là được nhìn thấy các con hạnh phúc êm ấm bạn ạ.
    Còn mình nói chẳng hạn như kte dư dả hẳn, nó có tiền ăn chơi du lịch mà ông bà ốm k đái hoài cơ, đấy mới là bất hiếu...
    đầy như giờ các ông bà mẹ chồng chứ bắt con trai con dâu phải lo lắng chu toản, với số tiền lương ấy phải lo cho đằng nội bấy nhiêu, nếu ông bà mẹ vợ cũng đòi hỏi như thế thì sao, thì con cháu ông bà uống nc lã ăn không khí chắc, đấy là ông bà k tâm lý ,inch kỷ chỉ nhìn vào nhu cầu của mình ... tất cả ở đây là thơm thảo và tự nguyện. còn mình nói k thể nói con trai phải có trách nhiệm lo ,cháu đích tôn ,con trưởng ,thế hỏi rằng con dâu ông bà không đc nuôi 2 mươi mấy năm trời, 4 năm đại học xong bằng này xe nọ quần áo kia mà tự dưng được như ngày hôm nay ông bà rước dâu về chắc... bên nào cũng cần báo hiếu trọn vẹn như nhau cả ,..
    mình chốt 1 câu là KHÔNG PHẢI KHÔNG CÓ TIỀN KO LO ĐƯỢC CHO BỐ MẸ LÀ BẤT HIẾU

15. bột sắn dây chuẩn

bột sắn dây chuẩn bột sắn dât chuẩn

lười mà.giờ kệ ông bà thôi.vì ông bà cung co tuổi rồi.mình chỉ lo dc phần nào.còn lại hay để ông bà tự lo/

16. hatran2016

Mình quan niệm ông bà đến tuổi nghỉ hưu nam 60, nữ 55 là có quyền nghỉ ngơi hưởng thụ rồi. Còn nếu ông bà có lương, ông bà còn khỏe thì ông bà tự lo cho bản thân là ông bà giúp được con cháu, mình cám ơn. Nhưng con cháu không thể có suy nghĩ là ông bà cứ nhất thiết phải tự lo được cho ông bà. Nếu ai chưa phải lo nuôi bố mẹ hoàn toàn, chưa phải bỏ chi phí lớn để chữa bệnh cho bố mẹ, chưa phải bỏ công việc để chăm bố mẹ ốm đau thì hãy thấy là mình may mắn lắm rồi. Đừng vì thi thoảng có chút biếu xén ông bà mà trách móc, đay nghiến ông bà. Còn kinh tế khó khăn là do lỗi của mình ko phải do lỗi của ông bà bởi đó là trách nhiệm của con, là quyền lợi của ông bà. Khó khăn thì phải tự thấy xấu hổ, phải cố gắng vươn lên để báo đáp cả ông bà nội, ông bà ngoại, chứ không phải khó khăn rồi ngồi đó mà trách móc ông bà.
    P/s: không phải mình nói cho sướng miệng mà bản thân mình đang trực tiếp nuôi bố mẹ mình về chi phí sinh hoạt, chữa bệnh, có lúc mình phải bỏ ra cả trăm triệu chữa bệnh cho bố mẹ, vừa lo con nhỏ nheo nhóc, vừa lo túc trực ở bệnh viện chăm bố. Ông bà nội nhà mình có điều kiện hơn, không cần chu cấp sinh hoạt nhưng mình vẫn biếu quà cho ông bà, thi thoảng biếu ông bà tiền đi du lịch, mua sắm. Nhà mình 2 vợ chồng đi lên từ bàn tay trắng, tự lo mua nhà ở HN chứ ko phải sẵn của bố mẹ để cho đâu. Kinh tế cũng ko hẳn dư giả vì phải vay ngân hàng mua nhà, lương mình có thời điểm cũng ko cao, có nhiều lúc mình bị stress nặng vì đang tuổi làm ăn, con nhỏ, lại phải lo cả bố mẹ ốm đau liên miên, nợ nần,... nhưng mọi khó khăn dần đã qua. Mình thấy nhiều mẹ chưa phải lo nuôi bố mẹ, chưa phải bỏ công việc chăm bố mẹ ốm đau,... nhưng than thở nhiều quá.
    Nhà chồng mình có 3 người con nhưng 2 ng còn lại chỉ nhăm nhăm bòn rút, dựa dẫm ông bà, ỉ lại vào bố mẹ chỉ riêng nhà mình là rõ ràng quan điểm: tự lập, tự lo báo hiếu ông bà. Đứa nào mất dạy kệ mẹ nó, mình cứ làm đúng trách nhiệm của mình là mình vui. Có lẽ vì sống có đạo nên ông trời ban phước cho vc mình làm ăn thuận lợi, còn anh chồng mình thì cứ nhì nhằng hèn hạ thế mà thôi.
    Bạn có con gái, sau này bạn già bạn ko muốn nhờ con nếu con gái bạn khó khăn nhưng tôi tin chắc rằng bạn vẫn luôn muốn con gái bạn khi trưởng thành sẽ là người cứng cỏi, tự lập, thành đạt, hiếu thảo (chắc chắn bạn sẽ ko muốn con gái bạn có cuộc sống như bố mẹ nó hiện tại). Khi nó hội tụ những yếu tố đó thì kể cả bạn ko yêu cầu báo đáp thì con gái bạn vẫn sẽ báo đáp cho bố mẹ. Vậy sao bây jo ngay khi vc bạn còn trẻ bạn không cố gắng tự lập, vươn lên để báo đáp bố mẹ 2 bên thay vì trách móc bố mẹ?

Sửa lần cuối: 27/3/2017
    jn_smile thích bài này.
  17. Phương halloween

60 chưa phải là tết nên chưa bao giờ mình coi cuộc sống hiện tại của mình như này và 30 năm về sau cũng như này bạn nhé ,Nên con gái tôi chưa thế lấy đó làm gương được
    Đấy là bố mẹ bạn ốm đau ,còn khi bố mẹ vẫn khỏe, vẫn có lg tự lo đc nhưng khi con cái khó khăn chưa thể báo hiểu được thôi bạn. Bây giờ cứ bắt con phải giỏi như ng A , người B trong khi năng lực nó có thể, sao hồi xưa không bắt bố mẹ đáp ứng từ C đến D cho bằng người này người kia,
    Tất cả còn phải phụ thuộc vào hoàn cảnh hết!!!
    Còn tùy vào trường hợp mà báo hiếu ,cs có lúc này lúc nọ, Ai cũng muốn mình cứng cỏi, tự lập thành đạt hiểu thảo hết ,chứ như mình đây chả bao giờ mình nghĩ là mình nghèo là do bố mẹ cả, mà bố mẹ có đói cũng k phải do các con nhé, tất cả là do hai bàn tay của mình và cái óc của mình hết.
    55-60 nghỉ hưu hưởng thụ, đấy là nh ông bà có lương hưu, chứ tuổi đấy con nó mới 18-25 thì nó báo hiếu thế nào ,giờ còn giông dài nhiều đưá còn chưa lập gia đình phá gia tri tử đấy, họa hoằn lắm có đứa con trai lên cơ đồ sự nghiệp ,cũng chạy vạy mua nhà thôi. chứ mình nghĩ à tuổi ở VN mà dưới 30 thành đạt dư dả nhờ đôi bàn tay mình là quá ít l.
    Nên tuổi đấy nghỉ hưu thì nên tích cóp từ thời trẻ để đủ có 1 cuộc sống an nhàn về hưu sớm.. khi nào 70-80 chân đau tay yếu k làm được cơ, chứ mình thấy càng nghỉ sớm thì càng sinh nhiều bệnh chứ đơợc gì,

18. hatran2016

Thứ nhất: tôi nghĩ là vc bạn không còn ở độ tuổi vị thành niên.
    Thứ 2: nếu bạn nghĩ là 70 - 80 mới là độ tuổi nghỉ ngơi an nhàn thì có lẽ cả thế giới này phải thay đổi tuổi nghỉ hưu.
    Thứ 3: đồng ý là ông bà không thể nhìn vào con người nọ người kia để đòi hỏi con mình vì hoàn cảnh mỗi gia đình mỗi khác nhưng những chi tiêu tối thiểu như ăn uống, điện nước, quần áo, thuốc men,... bạn đã lo được cho ông bà hoàn toàn chưa? Nếu chưa lo được thì không phải là ông bà đòi hỏi đua đòi mà là vì bạn chưa có khả năng.
    Thứ 4: Mỗi nhà mỗi cảnh, tôi nó ra những điều trên không phải với mục đích ăn thua về lý lẽ với bạn mà chỉ muốn bạn tiếp cận vấn đề gia đình dưới góc nhìn khác để bớt trách móc bmc và vợ chồng bạn có động lực để vươn lên trong cuộc sống hơn.
    The end.

19. jn_smile

hjhjhj, e ko trách móc chị ạ, như hiện tại nhà e đang ăn cơm bên nhà ngoại mà tháng vừa rồi vì gửi tiền cho bmck mà e chưa có tiền gửi tiền ăn cho mẹ em đây ạ. Em chỉ thấy mẹ em lăn lưng ra bán hàng từ 4h sáng chiều về còn cơm nước cho em. Trong khi đó nếu ở nhà ck thì chắc chắn ko có chuyện chỉ đi làm là ngồi vào mâm đâu ạ. :)
    P/s: mẹ em năm nay gần 70 r :))
    Tất nhiên là mỗi người 1 quan điểm chị ạ, nhưng đôi khi nhìn mẹ mình rồi nhìn sang bmck thì em cũng có chút so sánh :(
    Còn em phải tiếp thu thêm góp ý của bác, vì như thế sẽ giúp mh tốt hơn, ít nghĩ đi :D

Phương halloween thích bài này.
  20. Phương halloween

mình thì chỉ thấy như quê mình đây, ông nội bà nội năm nay 70 tuổi đầu ,của có con có nhưng vẫn lai lưng làm ruộng, nuôi lợn ,rồi nấu rượu bán ,còn bố mình 55, mẹ mình 50 vẫn ngày đêm ngoài sông nước , nuôi ngao sò bán mặt cho đất bán lưng cho trời, mặc dù bố mẹ cả trang trại hàu sữa + 1 ngôi nhà phố 3 tầng và 2 suất đất 1 tỷ, để nuôi cậu e lớp 7, MÌnh kể thì vậy thôi chứ chưa 1 lần mình nghĩ ỉ lại để ông bà cho của hồi môn. tất cả đều là thơm thảo hết.,,
    Thật là mỗi nơi mỗi khác b ah, ,,,

jn_smile thích bài này.