Chạy Trường, Chạy Lớp Cho Con Vào Lớp 1, Có Thật Sự Cần Thiết?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mẹ Minh Nhép, 27/3/2017.

1. Mẹ Minh Nhép

Mẹ Minh Nhép Thành viên chính thức

Mình ở khu chung cư, toàn các gia đình trẻ, nên cứ sau Tết, chủ đề cho con học lớp 1 trường nào luôn là chủ đề nóng bỏng. Các mẹ có con chuẩn bị tốt nghiệp Mầm non cứ gặp nhau là hỏi cho con vào trường nào, trường đấy hết bao nhiêu (trái tuyến), rồi chia sẻ nhau cách chạy tạm trú cho con để đỡ tiền chạy trái tuyến... Nói chung là rất rất nhiều vẫn đề đau đầu mà các bố mẹ muốn con vào trường "được cho" là tốt, là điểm, phải suy nghĩ!
    Quan điểm của mình ngay từ đầu là chỉ nên chạy trái tuyến cho con nếu hộ khẩu của con không đúng tuyến với trường gần nhà (do chuyển nhà chưa muốn chuyển HK), hoặc muốn xin con học trường trên đường bố mẹ đi làm tiện đưa đón. Còn lại cứ HK ở đâu cho con học ở đấy (mặc dù nơi mình ở được xem là "rìa" HN, và trường con học mình vẫn quen gọi là "trường làng"!)
    Năm ngoái, khi con chuẩn bị vào lớp 1, trong lúc các mẹ khác đang chạy ngược chạy xuôi để xin con vào các trường tốt của quận với mỗi suất ko dưới 15tr, rồi từ đầu hè đã phải cho con đi học chữ lớp cô giáo muốn xin vào, mình vẫn ung dung ngồi chờ đến lúc nộp hồ sơ trực tuyến, thực hiện quyền lợi của hs học đúng tuyến cho con. Không chạy trường, cũng không cho đi luyện chữ, mình trở thành bà mẹ không thức thời, không theo kịp xu hướng thời đại :))
    Thực ra không phải mình không quan tâm đến việc học của con, trước khi nộp hồ sơ, mình cũng có hỏi các mẹ có con học ở trường "làng" mình về các cô giáo lớp 1, tiêu chí là: cô thương hs, chăm các con chu đáo và không bắt học thêm. Mình không hỏi cô nào giỏi, ko hỏi cô nào lớp chọn như các mẹ khác bởi theo mình, tiêu chí để đánh giá 1 GV dạy lớp 1 không chỉ mỗi giỏi chuyên môn mà quan trọng nhất là tiêu chí đạo đức sư phạm. Mình cũng theo dõi các diễn đàn, chủ yếu thấy các mẹ kháo nhau trường nào là trường điểm, cô nào dạy lớp chọn, rồi muốn được vào lớp cô đó thì phải đến nhà cô học chữ trước... mình thấy khá buồn cười, không biết các bố mẹ lấy cơ sở nào để đánh giá cô đó giỏi, trường đó tốt ngoài những thông tin truyền miệng. Còn theo mình, 1 giáo viên bắt các bé phải luyện viết ngày mấy tiếng trước khi vào lớp 1 để thu tiền thì thật sự mình không muốn gửi con vào!
    Với mình, một ngôi trường tốt cho con là một ngôi trường có không gian sân trường rộng rãi để ngoài giờ học các con có chỗ vui chơi, có cơ sở vật chất đầy đủ (ko phải học thay ca như 1 số trường vì thiếu lớp học), sĩ số hs/lớp không quá đông, các gv nhiệt tình, có đạo đức sư phạm, ko nặng chuyện thi cử thành tích, thêm nữa là trường càng gần nhà càng tốt! Và mình thấy cái "trường làng" chỗ mình cũng gần gần đc như thế nên mình rất yên tâm cho con học.
    Và sau gần 1 năm học, mình thấy sự lựa chọn của mình là đúng. Thực sự đến lúc này mình cũng ko biết cô giáo của con mình có giỏi ko (mình chả đc dự giờ cô buổi nào nên ko dám đánh giá bừa!), chỉ dám nhận xét là chữ cô rất đẹp, cô nhiệt tình, vui vẻ với PH, vì trường làng nên chuyện quà cáp ngày lễ cũng khá nhẹ nhàng. Các bạn cùng lớp con thì rất đáng yêu, gặp mình biết ngay mẹ của bạn nào và chào rất to, con mình ốm nghỉ học các bạn hỏi thăm ríu rít. Còn về phần con mình thì ko cần luyện viết trước chữ cũng rất đẹp, đẹp hơn các bạn đi học viết từ tháng 3,4. Con ko phải đi học thêm, ko phải làm nhiều bài tập, nhưng con cũng đạt đc vài cái giải quận và thành phố. Còn bạn mình, từ sau Tết đã chạy cả vài chục triệu để con vào trường nghe nói tốt hơn, kết quả là con của bạn ấy đc mấy tháng cứ nằng nặc đòi chuyển trường, cứ nhắc đến tên cô giáo là sợ :((
    Nhiều khi mình nghĩ, nhiều bố mẹ mất tiền chạy trường cho con cuối cùng cũng chỉ làm giàu cho cô hiệu trưởng, và các bố mẹ đc cái hư danh là khi ai hỏi bảo con học trường này trường kia. Cái quan trọng nhất các bố mẹ quên nghĩ đến đó là con mình. Nếu con có tố chất, dù con học trường nào con cũng giỏi. Các mẹ đừng hi vọng quá vào các cô giáo, các cô ko phải là siêu nhân, một lớp học gần 60 hs, chắc chắn cô ko thể giúp các con đc nhiều. Vì thế mình nghĩ chạy trường chạy lớp cho con vào lớp 1 là ko cần thiết!
    Ý kiến của mình hơi trái chiều một tí, nhưng nó dựa trên thực tế cá nhân!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Minh Nhép
    Đang tải...

2. peoiu

peoiu Thành viên chính thức

Mình cũng đồng quan điểm với mẹ nó . Con mình năm nay cũng cbi vào lớp 1. Mình cũng đang lo lắng k biết ntn. Bé nhà mình khá là khái tính nên cũng lo con khó hòa nhập hơn các bạn khác. Cô giáo lớp mầm non nhận xét là thông minh, nhanh nhẹn nhưng rât là cá tính. Con thíc thì làm k mà k thíc thì thôi. Có lúc nhẹ nhàng có tác dụng nhưng đôi khi cũng lại phải cương. Mình cũng k có ý định cho bé đi học chữ sớm. Nhưng cô giáo CN lớp mầm non mở lớp học tại nhà, nên mình cũng cho con đi học. Nhà mình 2 bé sinh gần nhau quá nên chị lớn năm nay vào lớp 1 hiện vẫn đang ở với ông bà ngoại ) nên mình cũng cho con đi hoc để con học được chữ nào hay chữ đó, rồi con ở lớp có cô chăm cho. Thực sự đi học từ T11 tới h mà con mình vẫn chưa thuộc hết bảng chữ cái, vẫn nhầm lẫn 1 số chữ như b , d , g ... rồi cũng chưa ghép vần được nhưng lúc nào con cũng thíc tới lớp với cô, với các bạn . Mình nghĩ 1 phần cũng là vì mình k ở bên con, nên khi con đi học về, k ôn luyện cùng con được nên con k nhớ. Mình đang định nghỉ hè đón con về để cho đi học tiểu học gần nhà, hi vọng mỗi ngày trôi qua con lớn thêm lên nhận thức sẽ tốt hơn.

3. Mẹ Minh Nhép

Thứ nhất, cô giáo MN ko có kĩ năng sp của gv Tiểu học nên cô dạy viết, dạy đọc chưa chắc đúng chuẩn
    Thứ 2, trước lúc khai giảng trường nào cũng có 1 tháng học hè cho con cbi vào lớp 1
    Thứ 3, cả năm mình thấy các con học mỗi tập viết với học tính cộng trừ, nên kiểu gì cuối năm bạn nào cũng viết đc, đọc đc, mẹ nó cứ yên tâm, nhất là con mình đc cô khen thông minh càng khỏi lo :)

4. Mẹ Minh Nhép

Cô MN mở lớp học chữ buổi tối à mn?

pham-pham thích bài này.
  5. peoiu

uh, cô mở thêm buổi tối tuần 2 buổi bạn ah. Mình cũng mong là thế. Chứ k thấy hoang mang lắm

6. Mẹ Minh Nhép

M nghĩ mn ko cần thiết cho học lớp này đâu, mn cứ mua cho con vài quyển vở tập tô chữ cho con tô cho mềm tay là đc, mua của nxb ĐHSP hay ĐHQG cũng đc. Năm ngoái m cũng mua cho con mấy quyển mà nàng ta chỉ tô đc mấy trang là vứt đó, thế mà giờ chữ đẹp nhất lớp. Kết luận: chữ đẹp xấu còn do sự khéo tay từng bạn và nó cũng thực sự ko qtrong lắm trong thời đại bây giờ :)

7. peoiu

hihi, uh, mình cũng đã dịnh thế, Nhưng thôi còn 2 tháng nữa cho con học nốt. Cô giáo cũng tốt mà cũng quan tâm tới con, nên mình cũng muốn cô chăm con luôn. Tks mẹ nó nhé. Cần gì mình lại hỏi nhá

8. Mẹ Minh Nhép

Uh, ko có gì, có gì mn cứ hỏi

9. ngocsan89

ngocsan89 Bắt đầu tích cực

E đang bị bà nội nhắc cho con đi học chữ đi...các thứ các thứ..cu nhà e thì lười thôi rồi, chỉ thích học toán vì nhanh, còn ngồi tập viết với tô thì ko chịu. Bà nội thì muốn cho cháu đi học theo mấy chị bên bác cho con học ở nhà cô giáo về hưu rồi mở lớp học cả 2 ngày t7, cn ăn bán trú ở đó luôn. Em lại chỉ muốn cho học lớp nào độ mấy tiếng thôi còn đâu để con được vui chơi nốt chứ đến tháng 9 tới vào lớp 1 là cứ thế học và học làm gì còn thời gian chơi ạ. Chả biết như nào luôn. Các mẹ tư vấn cho e với, tháng 6 e lại sinh nốt tập 2 nữa.

10. Mẹ Minh Nhép

ôi, sao phải làm khổ con thế, cả tuần ở trường rồi, để cuối tuần cho con chơi mn ạ. lên lớp 1 các con cũng chỉ cả ngày hì hục tô tô, viết viết trên lớp thôi mà. Con mình hôm nào về cũng kêu mỏi tay, nên m cho tối chơi luôn, ko viết lách gì nữa, học toán, TA thì học. người lớn cuối tuần còn muốn nghỉ huống hồ trẻ con :)

11. ngocsan89

Thế nên e mới ko đồng ý cho đi học như bà nội cháu muốn. Em đang tìm xem quanh khu e ở có cô nào dạy chữ tuần 1 buổi khoảng 2-3 tiếng để cho con đi học đây ạ.

12. Mẹ Minh Nhép

uh, tùy mn, còn mình thì chả cho con đi luyện viết trước mà vào học cũng viết đẹp, cô khen suốt :)

ngocsan89 thích bài này.
  13. tranbinh666

tranbinh666 Thành viên chính thức

ko lo cũng ko xong

14. Mẹ Minh Nhép

:), m ko lo và rồi cũng xong, thậm chí thấy con còn ổn hơn mình mong đợi

15. ngocsan89

trộm vía bé nhà chị, chắc ngày thường bé cũng dễ bảo phải ko ạ? cu nhà e thì bướng lắm ý.

16. Mẹ Minh Nhép

Bạn này ở nhà thì bướng, nhưng ra ngoài lại nhát lắm mn ạ, sợ cô phạt nên cái gì cô giao là làm hết, nên mẹ cũng đỡ phải hò hét chuyện học :)

17. thuy84

thuy84

Mình cũng đồng quan điểm với mẹ nó! Cấp 1 là vậy, cấp 2 tuỳ khả năng con thi được vào trường nào thì học, không thi được vào trường điểm nào thì lại tiếp tục học trường làng, sang cấp 3 cũng như cấp 2 và định hướng xem con thích làm nghề gì thì con sẽ thi vào trường chuyên nghề đó ^^

18. westman shoes

westman shoes Bắt đầu nổi tiếng

thật nan giải! con em năm sau mới đi học, e cũng chủ trương tự dạy ở nhà, k đi học trước, cho con tự do, thoải mái, bây giờ lúc nào con cũng thích tô, trong khi các bạn cùng trang lứa phải đọc thông viết thạo, con e chỉ thích tô tranh;):):):):)

ngocsan89 thích bài này.
  19. Mẹ Minh Nhép

Đúng rồi mn ạ. Vc mình đồng quan điểm này nên con vào lớp 1 rất nhẹ nhàng. Các mẹ cứ kháo nhau lớp nào là lớp chọn để chạy vào, m cũng ko bít lớp chọn lớp 1 là cái gì, dựa trên tiêu chí gì, sao ko gọi lớp nhà giàu cho chính xác :) con m ko học trước, ko học thêm, ko lớp chọn, cả học kì 1 chả biết nhà cô ở đâu, vẫn xuất sắc nhất khối, thi các giải quận, TP vẫn có giải, và đương nhiên cô giáo quý cả mẹ lẫn con :)

ngocsan89thuy84 thích.
  20. thuy84

thuy84

Chúc mừng hai mẹ con ^^