Tranh luận: Con Hay Bị Bạn Cắn, Phải Làm Sao?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thienthannho090390, 12/4/2017.

By thienthannho090390 on 12/4/2017 lúc 4:37 PM
  1. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Zai nhà em 27 tháng đã đi học trường tư được nửa năm nay, tháng vừa rồi cô giáo đã chuyển con lên lớp mẫu giáo. Và cả nhà xót ruột từ đây. Trong vòng 1 tuần kể từ khi con chuyển lên lớp mới mà không ngày nào đi lớp về là không có tàn tích:
    Thứ 2: bị bạn cào vào mũi chảy máu
    Thứ 3: bị bạn cào bị 2 vết xước ở bọng mắt
    Thứ 4: Bị bạn cào chảy máu ở gần tai
    Thứ 5: Bị bạn cắn vào lưng
    Thứ 6: Bị bạn cắn vào tay
    Thứ 7: không rõ lý do vì sao mà ở tay con có vết xước dạng bị cắn.
    1 tuần trời đi đón con hôm nào cô giáo cũng bảo mẹ thông cảm. Nếu vết cắn, cào bị nặng thì còn bảo cô thế nào thế kia nhưng vết cào cắn cũng chưa có gì nghiêm trọng nên chẳng biết phải sao nữa.
    Bé nhà em lành lắm, bạn giằng đồ chơi nhường luôn, bạn đánh thì bỏ chạy chẳng khi nào biết giằng co lại. Lớp 4 cô khoảng 26 cháu.
    Các chị bảo em phải làm sao đây?????????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thienthannho090390
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thienthannho090390, 12/4/2017.

1. thienthannho090390
      thienthannho090390
      Hi, @Khanhhy, em cũng nhờ cô giáo nhiều rồi ấy ah nhưng cũng biết chẳng thể sát sao được vì lớp gần 30 cháu mà có 4 cô thôi.
    2. thienthannho090390
      thienthannho090390
      Ôi bé nhà mn bao nhiêu tháng rồi, giống con em quá. Hiền lắm bạn đánh chỉ chạy đi chứ cũng ko khóc. Bé nhà em 2 hôm 1 hôm cắn ở lưng 1 hôm cắn ở cánh tay in hằn hẳn hàm răng ý.
    3. Bánh Phu Thê
      Bánh Phu Thê
      nhà em 20,5 tháng rồi ạ. bị cắn bị cào là bình thường luôn. Nhưng giờ lại học phải thói hay đánh người, k hài lòng gì là đánh bố đánh mẹ.
      thienthannho090390 thích bài này.
    4. Linh Kite Nguyễn
      Linh Kite Nguyễn
      Mình nghĩ là nên trao đổi với cô giáo và nhờ cô để ý dùm
    5. chuchuotcon
      chuchuotcon
      Nhờ cô để ý hơn cho thôi mn ạ, chứ chuyển lớp khác mà con lành quá thì vẫn ko tránh được hết, vì trẻ nhỏ nó hay trêu nhau
    6. Trangxam1
      Trangxam1
      thì cắn lại thôi chứ còn làm gì nữa :)))
    7. thienthannho090390
      thienthannho090390
      Giờ biết đánh lại thế còn bị bạn cắn cào ko chị?
    8. thienthannho090390
      thienthannho090390
      Lớp gần 30 cháu nhờ thì cũng nhờ rồi nhưng thấy cũng khó mẹ @Linh Kite Nguyễn ah
    9. thienthannho090390
      thienthannho090390
      Đúng rồi mn ah, chuyển trường chuyển lớp cũng nhiều vấn đề lắm ý
    10. thienthannho090390
      thienthannho090390
      Nếu bé biết khóc hay mách cô thì đã không hay bị cào cắn như thế rồi @Trangxam1. Còn việc cắn hay đánh lại bạn thì em nghĩ không nên.
    11. hainam8686
      hainam8686
      Hãy dạy bé cách tự bảo vệ mình - đó là cách bền vững nhất! Càng lớn bé sẽ càng gặp nhiều vấn đề phức tạp hơn nữa mà không phải khi nào cũng có 1 "trọng tài" để hỗ trợ bé. Khi bé biết tự bảo vệ mình,có bản lĩnh thì rất hiếm khi bị bắt nạt. Những bạn "đầu gấu" sẽ chỉ tìm những bé dễ bắt nạt để nạt mà thôi!
      Ở tuổi bé nhà bạn đã hiểu 1 số chuyện rồi nên bạn có thể rủ bạn cùng trang lứa sang chơi, theo dõi cách phản ứng của bé nhà mình với các bạn. Nếu có tình huống bị bắt nạt (hoặc mình cố tạo ra) thì sau đó mình chỉ dạy bé cách phản ứng tốt hơn như là chạy ra xa bạn, tránh né, cản bạn lại, mách người lớn... Cách làm trực tiếp như vậy bé sẽ nhớ tốt hơn. Chứ nói lý thuyết với các bạn nhỏ thì.. quá khó!
      Sau đó cần dạy bé cách chơi với các bạn, kết bạn với mọi người để mình có cộng đồng ủng hộ và làm bạn ngay cả với kẻ bắt nạt mình.
      Bé nhà mình trước đây luôn bị bắt nạt và nhiều ngày tháng sợ 1 số bạn "đầu gấu" trong lớp đến nỗi ko dám đi lớp. Nhưng giờ bé đã là thủ lĩnh trong lớp học chỉ bằng cách "kết bạn" và "tự bảo vệ mình"
      Chúc bé nhà bạn tìm được niềm vui khi đến trường nhé!

12. chelseavinh306
      chelseavinh306
      uh, tranh thủ xem mấy hôm bé bị cắn xem thử ntn mẹ
    13. nmthubn2010
      nmthubn2010
      sao đã lên mẫu giáo lớn rồi nhỉ:
    14. Bánh Phu Thê
      Bánh Phu Thê
      dạ dạo này k thấy bị cắn ạ, hôm thấy có vết cào ở gần mắt chả biết giằng nhau đánh nhau gì k nữa. Nhưng thăng nhà t giờ đành hanh lắm. đêm bố ôm mẹ nó dậy thấy nó đẩy ra. đánh lấy đánh để luôn ý
    15. Miumiu_3112
      Miumiu_3112
      Mẹ nó nên nhờ cô giáo để ý đến con mình nhiều hơn, như thế này thì tội bé quá
    16. letran0123654
      letran0123654
    17. hatrang202
    18. mongmanh1919
      mongmanh1919
      nghe mà thấy sợ, sao con hay bị bắt nạt thế
    19. phuongphuong36
      phuongphuong36
      Bạn phải dạy con bạn phải mạnh mẽ cứng rắn nên, nếu bé bị cắn lần nữa thì dạy bé cách tự vệ, 1,2 lần là cá bạn không dám cắn nữa đâu. Cam đoan.
    20. liulymai
      liulymai
      Nếu chỗ giữ đó ko đc thì bạn chuyển chỗ xem, chứ con mà bị vậy mình xót sao chịu nổi